ถึงเวลาแล้วหรือยัง ที่เราต้องรักษากฏมารยาทการเข้าชมในสนามแข่งรถจริงๆเสียที?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Haruna, 25 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Haruna

Haruna New Member Member

129
    3
    0
    ก่อนอื่น ผมก็ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้ง แด่ผู้เสียชีวิตในเหตุการณ์ที่พึ่งผ่านพ้นไปครับ

ผมเองนั้นก็พึ่งกลับมาจากเชียงใหม่ แต่ก็ทราบข่าวเหมือนกันครับ เพราะนั่งกินข้าวกับแฟนในโรงแรมแล้วเปิดทีวีไปเจอข่าวพอดี บวกกับเพื่อนโทรศัพท์เข้ามาบอกว่าที่คลอง 5 เกิดเรื่องร้ายแรงมากๆ

ก่อนอื่นเลยนั้น ผมเองก็ได้เข้าชมสนามแข่งมานานพอสมควร แต่สำหรับคลองห้าเป็นอะไรที่เหมือนใกล้ๆบ้านมากๆ เพราะเราทุกคนก็รู้จักกันอย่างดี มีงานใหญ่ๆเยอะมากๆ แต่ทว่า..... เราๆท่านๆ บางครั้งก็เผลอทำในบางสิ่งบางอย่าง ซึ่งไม่เหมาะสมกับการเข้าชมในสนาม นั่นก็คือ ไปยืนรับชมในพื้นที่ที่เขาไม่แนะนำให้เข้าไปยืน หรือไปรับชมอย่างเช่นพื้นที่ปลายแทร็คเป็นต้น...

ตอนแรกๆที่ผมได้ไปสนามคลอง 5 ผมก็เคยยืนแถวๆนั้นเหมือนกัน แต่พอเล่าๆให้คุณพ่อผมฟังนั้น พ่อผมถึงกับด่าเลยครับ แล้วเอาวีดีโอภาพโศกนาฏกรรมในการแข่งขันรถแรลลีกรุ๊ปบีเมื่อ 20 ปีก่อน เป็นสนามในประเทศโปรตุเกส สภาพผู้เข้าชมก็แทบไม่ต่างกับบ้านเราในปัจจุบันมากนัก เขายืนในตำแหน่งที่เสี่ยงภัยมาก แล้วเกิดรถเสียหลัก พุ่งเข้าชนผู้คน เสียชีวิตเป็นจำนวนหนึ่ง หลังจากเรื่องครั้งนั้นทาง FISA (เหมือนๆ FIA ครับ แต่เป็นอีกหนึ่งองค์กรกีฬายานยนต์ ปัจจุบันเหลือแต่ FIA แล้วครับ) ได้ประกาศกฏควบคุมผู้เข้าชมทันทีเลยครับ (ข้อมูลส่วนนี้ใครมีข้อมูลชัดๆก็รบกวนบอกด้วยครับ จะได้เสริมทีหลัง.... ขอบคุณล่วงหน้าครับ)

ของบ้านเราก็เช่นกันครับ ไม่ว่านิยตสารใดๆ ไม่ว่าจะเป็นหนังสือ วีซีดี ดีวีดี ของทางนิตยสารรถยนต์ต่างๆนาๆ เขาก็กำชับแล้วกำชับอีก ว่าไม่แนะนำให้ดูหรือรับชมครับ แม้ว่าสนามจะปรับปรุงดีแค่ไหนก็ตาม ต่อให้ตาม NHRA หรือมาตรฐานระดับโลกก็ตาม หากเราไม่รักษามารยาทจุดนี้ มันจะไร้ผลครับ สู้ว่าพวกเราช่วยกัน ดีกว่าต้องให้มีใครมานั่งตั้งกฏนู่นนี่ จนทำให้เรื่องกีฬามอเตอร์สปอร์ตในบ้านเรา ต้องกลายเป็นเรื่องโดนผูกกฏจนไม่มีความสนุกอีกต่อไปครับ

อันนี้ก็แค่ความเห็นส่วนหนึ่งน่ะครับ ใครมีความคิดดีๆก็ช่วยกันระดมสมอง แล้วส่วนใครอยากนำข้อความนี้ไปช่วยกันเผยแพร่ให้ทุกๆท่าน ผมก็ยินดีให้เผยแพร่ครับ เพราะถือว่าเราก็พูดในฐานะเพื่อนๆที่เล่นรถด้วยกัน แล้วก็ไม่อยากให้เกิดเรื่องเศร้าอีก เพราะไม่มีใครอยากสูญเสีญเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  2. ตามนั้นครับ.....

3. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ก็คงต้องใช้ความร่วมมือของทุกๆฝ่ายล่ะคับ ไม่ว่าจะทางสนาม ผู้จัดการแข่งขัน นักแข่ง รวมไปถึง ผู้ชมด้วย

ทางสนามก็ต้องออกมาตราการที่เข้มงวดกว่านี้ มีStaffควบคุมทั่วถึงกว่านี้ คนดูก็ต้องปฏิบัติอย่างเคร่งครัด

คำที่ได้ยินโฆษกพูดบ่อยมากเลยก็คือ"ถ้าไม่หลบไม่ปล่อยรถวิ่ง กรรมการช่วยเคลียคนด้วย" "รถที่วิ่งอยู่ทางย้อนกลับกรุณาหยุดด้วย ไม่งั้นจะตัดสิทธิการแข่งขัน" บลาๆๆ

มันตลกนะ เหมือนโรงเรียนประถมยังไงไม่รุสิ

ทุกคนต้องช่วยกันทำล่ะคับ จะโยนให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งทั้งหมดก็คงไม่ได้ อย่าให้เหตุการณ์นี้ผ่านไปแล้วผ่านเลย ขอให้เปนอุทาหรณ์สำหรับทุกฝ่ายคับ

ขอแสดงความเสียใจ และเปนกำลังใจให้กับทุกฝ่ายไว้ ณ ที่นี้ด้วยคับ

4. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    เป็นความคิดที่ดีครับ

ฝากอีกอย่าง เวลาเกิดเหตุ ทำไมต้องไปมุงกันไกล้ๆ ด้วย ไม่เข้าใจเลยครับ

( พูดถึงคนที่ไม่เกี่ยวข้องอ่ะครับ )

รถ พยาบาล รถร่วมที่จะเข้ามาช่วยเหลือ เค้าก้อทำงานกันลำบาก มากครับ

ไปถึง โรงพยาบาลเร็วเท่าไหร่ โอกาศรอดชีวิตก็มีสูงมากเท่านั้นนะครับ

5. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    ถึงเวลาแล้วหล่ะครับ

6. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    ถึงเวลาแล้วครับ

คราวนี้ คนที่ไปชม ก็พึงต้องระวังเช่นกัน ว่ามันไม่ได้ปลอดภัย 100%
    โอกาสที่จะพลาดได้มันมี เพราะฉะนั้น ก็ต้องหาที่ดูที่ Safe ตัวเองด้วย

ปกติไปดู ผมก็อยู่บริเวณสตาร์ท เท่านั้น เพราะว่ากลัวอย่างที่เกิดเรื่องเนี่ยแหละครับ

7. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    ถึงเวลา ปรับเปลี่ยน แร้ว

ดีค้าบบ พี่กุ้ง

8. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    จริงครับ

9. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เห็นด้วยครับ

10. gowest

gowest New Member Member

89
    2
    0
    [media]http://www.youtube.com/watch?v=VrSfFukFrFY&feature=related[/media]

ผู้ชมบางท่านก็ เพิ่งเคยมาดูครั้งแรก บางท่านไม่รู้ ไม่ทราบ ป้ายก็ไม่มีบอก
    ใครจะรู้ว่าตรงใหนอันตราย ควรอยู่ไม่ควรอยู่

ทีเมการถแข่งหลุดข้ามกําแพงบ่อยมาก เพียงแค่มันไม่มีใครอยู่บริเวรนั้น

11. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    มันก็พูดยากนะครับ ในใจผมก็เชียร์ว่าอย่าให้คนดูไปอยู่ปลายแทรค

แต่ตัวผมเองก็ดูอยู่ปลายแทรคเหมือนกัน เพราะมาไม่ทันนั่งซะที

เอาเป็นว่าดูรถแข่งก็หูไว ตาไวครับ มองหาที่หลบภัยไว้ด้วยนะ

12. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอครับผม
    เราก้ต้องระวังตัวเราเอง ทางสนามเค้ามีกฎ อยู่ที่ว่าเราเคารพกฎมากน้อยแค่ไหน
    ก็ขอให้เป็นเหตุการณ์สุดท้ายละกันคร้าบบบ

13. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    คงต้องร่วมมือกันทุกๆคนครับ
    เคยแผลอไปยืนเกาะรั้ว พอได้ยินที่สนามประกาศว่า ถ้าไม่ถอยออกมา จะไม่ปล่อยรถ ก็สำนึกได้ เลยถอยออกมา พอมองไปที่ Standที่นั่ง ก็ยิ่งอาย เพราะคนที่นั่งอยู่คงด่าเราว่า ไอ้พวกนี้มันทำเสียเวลา ในขณะเดียวกันก็มีบางคนที่อยู่ข้างๆบ่นต่างๆนาๆ ประมาณว่าจะให้ออกมาทำไมวะ รถมันมาไม่ถึงหรอก !!
    มาถึงวันนี้ คงรู้กันแล้วว่าเราคงต้องช่วยๆกัน ให้ความร่วมมือกับทางสนาม เพื่อให้วงการรถแข่งคงอยู่อย่างสง่างามต่อไปครับ

14. ไม่ต้องเข้มงวด

กระทู้แบบนี้เปิดกันมาเยอะแล้วครับ ดีได้สักพักเดี่ยวก็เละเหมือนเดิม เพียงแต่คราวนี้เรื่องค่อนข้างใหญ่ อาจสะกิดต่อมเราได้นานหน่อย จริงๆไม่ว่าสนามไหนมันก็อันตรายทุกสนาม สมัยผมเริ่มเล่นใหม่ๆ ที่หลังซีคอน มีรถหลุดแทรกคว่ำ ตัวรถพุ่งไปชนขอบข้างๆก่อนเข้าโค้งหนึ่ง มาถึงวันนี้ เวลามีแข่งดริฟทีไร ผมเห็นก็ยังเป็นแบบเดิม อาจเพราะนัดนั้นไม่มีใครเป็นอะไรมั้ง มันเลยลืมกันเร็วไปหน่อย เพราะเห็นคนดูก็ยังเดินกันขวักไขว่ไปมาในจุดอันตราย สมัยนี้สนามเขาเอาดินมาถมจนเสมอกันแล้ว ถ้าหลุดมันจะไม่ตกแทรกเหมือนแต่ก่อน มันจะออกไปหาคนดูได้ง่ายกว่าเดิม ทุกคนก็รู้ว่ามันต้องใช้ความร่วมมือกันทุกฝ่าย แต่ผมเห็นพอเอากันจริงๆเรียกให้ทำกันจริงๆ ผมไม่เห็นมีใครเต็มใจทำกันสักคน
    ถ้าหากบอกว่าจะจริงจังกัน งั้นเริ่มที่ตัวเราก่อน ที่ไปแข่งๆกันเนี่ย ไม่ว่าจะรายการไหน เวลาประชุมนักแข่ง อยู่กันสักกี่คน อย่าบอกว่าเคยฟังบ่อยแล้ว พูดแต่เรื่องเดิมๆไม่ต้องเข้า ก็เพราะเรื่องความปลอดภัยมันสำคัญไงครับเขาถึงพูดซ้ำๆซากๆ ที่เขากำหนดเส้นทาง กำหนดความเร็วในพิท ห้ามลองรถตรงนั้นตรงนี้ ตัวเราเองทำกันรึเปล่า ห้ามสูบบุหรี่ในพิท ทำกันไหมครับ หรือต้องรอให้สเก็ดไฟไปโดนออกเทนลุกขึ้นมาก่อนถึงจะจริงจังอีก แค่หมวกกันน๊อคบางคนยังไม่อยากใส่เลย จะเริ่ม เริ่มจากตัวเราเองก่อนครับ เพราะคนที่ดูมันก็พวกเดียวกันกับคนที่ขับในสนามเหมือนกัน ถ้าทำไม่ได้ เรื่องแบบนี้ก็เลิกคิดครับ คงดีได้สักพักแล้วก็กลับมาเป็นแบบเดิม หรือทางสนามคงต้องแก้โดยการกั้นเขตห้ามเข้ากันไปเลย แต่มันก็ไม่ใช่ทางออก กั้นตรงโน้น เดี่ยวตรงนี้มันก็เกิดได้ เพราะมันยังมีอีกหลายจุดที่มีความเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุอีก เพียงแต่เหตุมันยังไม่เกิด ไม่รู้ว่าสนามไหน คันไหน คนดูคนไหน หรือใครจะดวงไม่ดีเจอเรื่องอะไรขึ้น เราก็จะฮือฮาขึ้นมาสักพัก กระทู้เดิมๆทำนองนี้ก็จะวนมาอีก แล้วก็เข้าวัฎจักรเดิม นี่แหละเมืองไทย.......

15. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    คนดูต้องมีสติในการเข้าชมการแข่งขันครับว่าจุดไหนอันตราย ถ้าเป็นไปได้ดูอยู่ไกลๆหน่อยก็ดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้