คิดยังไง ถ้าขายของไปแล้วมาเจอคนเอามาขายอีก ในราคาเพิ่มขึ้นเท่าตัว

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Oryor, 24 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    เนื่องจากว่า เมื่อต้นเดือนกันยายน

ผมได้ขายยางไป ตามกระทู้นี้
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=535917

คนซื้อมาเอาของถึงที่ ขายไปในราคาเท่าไหร่ไม่แน่ใจ แต่ต่ำกว่าที่ลงไว้
    เค้าบอกว่าจะเอาไปใส่ Jazz เพราะว่าเค้าไม่ได้ขับรถที่ใส่ยางไซร์เล็กมา ผมเลยถามดูว่าจะไปใส่อะไร
    ที่ผมตั้งราคาไว้ต่ำก็เพราะว่าอยากจะให้คนงบน้อยได้ของดีดี เอาไปใช้

แต่วันนี้ดันมาเจอกระทู้นี้ครับ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=554442

เซ็งครับพี่น้อง ผมค่อนข้างที่จะมั่นใจว่าเป็นยางชุดที่ผมขายไปแน่ๆๆ เพราะว่าเบอร์โทรก็เบอร์เดียวกันครับ
    ผม Mem ไว้ คนที่ซื้อไปชื่อหนึ่ง
    ถ้าซื้อไปใช้แล้วไม่พอใจเอามาขายก็ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่นี่ เป็นพ่อค้า แถมขายราคาแพงกว่าที่ผมขายให้อีกเท่าตัว

ไม่มีอะไรมากหรอกครับ แค่อยากระบาย

.KitarO. ถูกใจสิ่งนี้
  2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ของมันซื้อขายได้ก็แบบนี้แหละ อย่าไปคิดมากเลย

แบบนี้ก็มีให้เห็นเยอะแยะไป

3. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ผมก็เคยเจอแบบนี้ครับยอมรับว่าเสียความรู้สึกแถมยังกลับมาขายคลับเดียวกัน ต่อแล้วต่ออีกว่าจะเอาไว้ใช้เอง

4. giokae

giokae New Member Member

378
    6
    0
    เราขายเขาไปแล้วเขามีสิทที่จะ เอาไปทำอารายก็ได้ บางทีเขาอาจจะ ได้ของไปแล้วเจอของใหม่สดก่าก็อยากจะขายเอาเงินไปซื้อของใหม่ แต่ คงกลัวว่าจะโดนต่อราคา อะครัป อั้นนี้ ก้น่าเห้นใจทั้งคนขายและ คนซื้อ

5. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ถ้ามาซื้อปกติ ผมเฉยๆนะ

แต่ไอ้พวกมาบอกว่า ขอไปใช้ เนี่ย

แล้วมาขายทีหลัง ผมว่ามันไม่น่ารักอะ

จะเอาไปบวกก็บอก

บอกขอไปใช้ๆ บางอย่างเราก็แถมฟรี

สักแปป กลายเป็นสินค้าของเค้าซะงั้น

แบบนี้ไม่ชอบ :mad::mad::mad:

.KitarO. ถูกใจสิ่งนี้
  6. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ผมเคยเจอในบอร์ดรถ ซื้อไป 17 เอาไปขาย 23 ไรเงี๊ยอะครับ

7. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28
    อย่าคิดมากคับ เรามีราคาในใจแล้ว ขายได้ตามที่ตั้งใจไว้ก็ O.K. แล้วคับ อย่าไปเครียดคับ เค้าเอาไปตั้งราคาสูงๆอาจจะขายไม่ได้ก็ได้คับ :D

8. hello

hello Member Member

125
    3
    18
    คิดเหมือนกันครับ

9. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0

โดนใจเลยคับ คำนี้ อิอิ

บางทีมันก็พูดยากอ่าคับ เป็นของๆเค้าไปแล้ว

มันไม่ผิดหรอกคับ แต่มันก็ไม่น่ารักอย่างที่พี่เค้าว่าอ่าคับ 555 คำนี้ใช้ได้เลย

:D:D:D:D

10. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เคยเจอเหมือนกันครับ ขอซื้อไปใช้ ต่อแล้วต่ออีก แร้วเค้าก็ลงขาย แพงขึ้น

11. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ก้อเสียความรุสึกเหมือนกันนะครับ

ตั้งใจจะขายให้คนที่ไม่มีงบ งบน้อย ได้ของดี ๆ
    แต่เจอคนมีตังค์มาซื้อไปแล้วไปค้ากำไร เซงดีนะ ผมว่า

แต่มันก้อห้ามไม่ได้หรอกครับ -*-

12. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    บางที เขาอาจจะขายไม่ออกก็ได้ครับอย่าไปคิดมาก พี่

13. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    เจอบ่อยครับ ทำใจเถอะ ถ้าคุณเป็นพ่อค้าแม่ค้า คุณก็อาจจะต้องทำวิธีนี้เหมือนกัน
    แต่ก็ต้องลองดูนะครับ เอาไปขายต่อ บางทีก็ขายไม่ได้หรอก เพราะราคา "มันไม่โดนใจ" :)

14. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    เสียใจด้วยคับ

อยากได้ถูกด้วย

ทำไมเราไม่เจอ -*-

15. Bluejeans

Bluejeans New Member Member

38
    3
    0
    ในฐานะที่ผมเองทำงานในด้าน ค้าขาย แม้ว่าจะไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับรถยนต์ หรืออะไหล่
    ความเห็นผมมองว่า เรื่องปกติน่ะครับ คิดมากไป ก็เครียดเองเปล่าๆ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า
    เพราะสมัยนี้ เราอยู่ในยุคที่โลกมันแบนราบลงหมดแล้วครับ ทุกคนสามารถเข้าถึงแหล่งข้อมูลที่ยิ่งใหญ่
    อย่าง internet ได้หมด ดังนั้นในหลายๆ ธุรกิจ ก็จะมีกลุ่มผู้เห็นช่องทางฉกฉวยโอกาส จากในกระทู้ได้

แต่สุดท้ายแล้ว กลไกตลาด เช่น ราคา คุณภาพสินค้า สถานการณ์บ้านเมือง และความนิยม ก็ทำหน้าที่
    ของมันเองครับ ถ้าเขาซื้อคุณมาถูก แล้วนำไปขายแพงได้ ถ้าขายได้ ก็ถือว่าเขาโชคดีครับ เพราะผมมองว่า ถ้าคุณขายราคานั้นได้ คนอื่นคงขายได้ไม่เท่ากัน ก็อาจจะสูงกว่าเล็กน้อย ดังนั้นการจะมาทำ
    ราคาแพงกว่าเท่าตัว และขายได้เร็ว คงไม่ใช่น่ะครับ

พอดีผมอยู่ในธุรกิจ คอมฯ มือถือฯ ซึ่งมีผู้ซื้อขายออนไลน์เยอะมาก แต่สมัยนี้ผู้ซื้อก็ฉลาดครับ อิอิ

บ่นซะยาว ผมว่าเขาคงตั้งราคาขำๆ เผื่อต่อรองน่ะครับ อิอิ

16. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ตั้งไว้แพง ขายไม่ได้

เด๋วเค้าก็ลดราคาเองแหละครับ

ยิ่งคนมาอ่านกระทู้นี้เยอะๆ

เด๋วก็ต้องลดราคา

17. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ถ้าเขาเอาไปขาย แล้วขายได้ก็เป็นโชค เขาไป แต่เราพอใจในราคา ที่เราปล่อยก็โอเคแล้วครับ

18. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ผมว่ามันเป็นสิทธของเค้าตอนมาซื้อก็จะไว้ใช้เอง แต่อาจเจอปัญหาเงินช๊อตก็เลยต้องขายแล้วไครจะขายแบบขาดทุนหละก็ต้อง +เพิ่มเพื่อต่อหน่อยหละ

การซื้อการขายมันอยู่ที่ Skill ส่วนตัวมากกว่าว่าคุณจะขายของที่คุณขายได้ในราคาเท่าไหร่บางที่ผมจับของมาราคาเท่านี้ขายราคานี้ผมพอใจคนซื้อจะไปขายแพงกว่าก็อยู่ที่ความสามารถเค้าแล้วหละบางที่ตั้งราคาไว้สูงแต่อาจขายขาดทุนกว่าตอนซื้อคุณก็ได้ไครจะไปรู้หละ

ปล.แต่ผมไม่ชอบ จขกท ที่ไปประจานเค้าเลยนะครับบางทีเค้าอาจจะไม่ชอบก็ได้เคารพสิทธส่วนบุคคลด้วยนะครับ

19. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    ขายเค้าไปแล้วมันก็เป็นสิทธิ์ของเค้าที่จะเอาไปทำอะไรก้ได้

แต่ผมว่ามันก็ขึ้นอยู่กับสามันสำนึกของคนด้วยอ่ะคับ

ว่าแค่เห็นแต่กำไรหรือว่าเอาไปแล้วเจอของที่ดีกว่าเลยอยากขาย

20. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ตอนที่คุณขายให้เขาราคา พอใจทั้งคนขาย คนซื้อถูกต้องไหมคับ เพราะฉะนั้นอย่าคิดมาก ถ้าเขาจะซื้อไปเพื่อขายต่อ...ขายได้หรือไม่ได้ เป็นเรื่องของเขาแล้ว ใครอยากจะซื้อของแพงกว่า ก็ช่วยไม่ได้ ผมเองเจอบ่อยมาก ประกาศขายรถแต่ละคัน เต็นท์ทั้งนั้นที่วิ่งเข้ามา แต่ก็ไม่ซีเรียสอะไร ถ้าเขาให้ราคาที่เรารับได้ เมื่อสามสี่เดือนก่อน ขายยางขอบ 17 กะ 15 อย่างละชุด เจอพ่อค้า (รู้เพราะเช็คเบอร์ใน google) วิ่งเข้ามาซื้อ ทำเนียนบอกจะไปใช้เอง ไม่ได้เอาไปขาย แต่ผมไม่สนจะเอาไปทำอะไร ถ้าเขาซื้อในราคาที่ผมรับได้ก็โอเค คับ

21. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    เพราะ Know How
    ของแต่ละคน ไม่เท่ากัน

อย่าคิดมาก . .

22. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ผมไม่ได้จะอะไรมากหรอกครับ

ผมคงจะมองโลกแคบไปหน่อย คิดว่าที่ในเวบนี้ มีไว้ซื้อขายแลกเปลี่ยนกันสำหรับคนเล่นรถ ซึ่งจริงๆๆมันเป็นไปไม่ได้
    แต่ก็ยอมจะมีพ่อค้าเข้ามาซื้อมาขายไปเป็นธรรมดา เข้าใจครับว่าเป็นสิทธิ์ของเค้า

23. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    คุณเข้าใจถูกต้องแล้วครับ อย่าไปคิดมากเลยปวดหัว :D:D:D:D:D

24. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ผมมองแบบเป็นกลางที่สุดนะครับ

มันเป็นของๆเขา สิทธิ์ของเขา เขาไม่ได้ขโมยของๆคุณมาขายนี้ครับ ( ต่อให้คุณให้เขาฟรีๆแล้วเขาเอามาขายก็สิทธิ์ของเขา เพราะคุณให้เขาไปแล้ว )

เพราะเรื่องเงินๆทองๆ มันไม่เข้าใครออกใครหรอกครับ (ขนาดพี่กับน้องฆ่ากันตายเพราะเงินก็มีมาแล้ว)

ในสังคม สมัยนี้ คำว่า มิตรแท้ มันไม่มีแล้วครับ โดยเฉพาะในโลกอินเตอร์เน็ต ( คำๆนี้หลายคนอาจไม่เห็นด้วยแต่ยอมรับเถิดว่ามันจริง )

โลกมันก็เป็นแบบนี้แหละครับ

ขออภัยถ้าผมพูดตรงเกินไป

25. etoe_dpr

etoe_dpr New Member VIP

104
    6
    0
    ผมก็เคยเจอครับ

ซื้อรถผมไป เป็นรถ BMW ต่อแล้ว ต่ออีก

บอกว่า จะซื้อไปให้ น้องใช้ ตินู่ตินี่ จนสุดท้าย ผทยอมขายไป

ที่ไหนได้ วันรุ่งขึ้น เพื่อน ผมไปเปิดเจอ เค้าเอาไปลงขายในอีกเวปนึง

ในราคาที่สูงกว่า ที่ผมตั้งขายซะอีก

แรกๆก็ โมโห เหมือนกันครับ

แต่ สุดท้าย ก็ ช่างมัน

มันสิทธิ์ของเค้า เพระ เค้าซ์อไปแล้ว จะไปทำ อะไรก็เรืองของเค้าครับ

26. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    เคยเจอแต่แบบผมซื้อของแต่งเบิกใหม่มาชิ้นนึง แต่เกิดเปลี่ยนใจ เลยเอามา

ตั้งขายในราคาที่ซื้อมา แต่พอดีมีรุ่นพี่ที่สนิทกันขอซื้อ ก็เลยยอมขายไปใน

ราคาลด 30% จากราคาที่ซื้อมาเพราะอยากให้คนกันเองเอาไปใช้ และรู้ว่า

แกทุนค่อนข้างน้อยก็เลยให้ผ่อนได้มีเมื่อไรค่อยทยอยให้ แต่ก็ได้บอกไว้ว่า

ของชุดนี้ห้ามขายใครนะ ถ้าจะขายให้มาขายคืนผม เพราะ ถ้าเป็นคนอื่น

ผมไม่ขายราคานี้ เพราะราคานี้ผมขาดทุนไปเกือบหมื่น 6 เดือนผ่านไป

ก็เห็นว่าของที่ผมขายแกไปตั้งขายชิวๆซะงั้น..........แบบนี้น่าเซ็งกว่าไหม :p:p:p

27. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    โลกเรามีทั้งคนดีและคนไม่ดี ครับ ตามพ่อหลวงตรัสไว้ครับ:D:D

28. Billy69

Billy69 Member Member

32
    2
    8
    เราพอใจจะขาย เค้าอยากจะขายซักแสนนึงผมว่ามันก็ไม่ผิดหรอกครับ

29. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    เจอแบบนี้ก็เซ็งดิครับ

30. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    สิทธิ์ของเค้า ซึ่งเป็นทุกข์ของเรา ....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้