จาทำรถแต่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะคับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย RetHink, 3 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RetHink

RetHink New Member Privilege

33
    1
    0
    คือมีงบ 50k รถเดิมๆจาเริ่มจากตรงไหนก่อนดีคับ
    รบกวนช่วยแนะนำหน่อยคับ(อยากทำสีไหม่อะ ขาว)
    เอาสถานที่ด้วยนะคับ

2. KGB9

KGB9 New Member Member

69
    0
    0
    mard body 081 820 3698 สีสวย งานดี ลองโทรไปคุยก่อน

3. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ทำสี พร้อมกับวางเครื่อง D15B สดๆสักตัว พร้อมกับล้อแม็กซ์ ก่อนเลยครับ ขับดี ประหยัด เงินเหลือค่าน้ำมันแล้วค่อยหาของแต่งเพิ่ม ของเพียบอยู่แล้วครับ แต่ต้องใจเย็นๆน่ะ ของดีราคาย่อมจะอยู่กับท่าน ผมแต่งมา 2 ปียังม๊ะหมดเลย (งบหมดก่อน อิ อิ)

4. Shiva

Shiva New Member Member

15
    0
    0
    ความเห็นผมนะผมเริ่มจากภายในก่อนครับ
    1.พวกเบาะเพราะเราเห็นนะครับ พวงมาลัย
    2.ต่อมาก็ภายนอก ไฟ ไฟตัดหมอก สีรถ
    3.ต่อมาก็ก้อนใหญ่หน่อย เครื่อง+ช่วงล่างที่นึบ
    4.แล้วค่อยปรับแต่งเครื่องตามความรู้สึกครับ(ตอบสนองความต้องการคนขับ)

มากกว่านี้ผมว่าควรลงสนามแล้วครับ

5. RetHink

33
    1
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นคับ

6. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    ทำสี+ตัดผุ+spot ตัวถัง เส็จแล้วลากไปอู่ วางเครื่อง
    วางเครื่อง เส็จลากไปอู่ ทำสี+ตัดผุ+spotตัวถัง

7. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    50k ไม่ค่อยจะได้อะไรซักเท่าไหร่นะครับ

ถ้าอยากทำสีก็ต้องเตรียมเอาไว้ซัก 2 หมื่น ถ้าอู่คุณภาพดีๆ อาจจะขึ้นไปถึงเกือบ 3 หมื่น
    ล้อ 15 นิ้วใหม่พร้อมยาง ราวๆ 2 หมื่น ถ้ามือสองพร้อมยางเกรดธรรมดา ราคาก็น่าจะหมื่นต้นๆ
    สปริงโหลดใหม่ น่าจะอยู่ประมาณ 5000-7000 ถ้ามือสองไม่น่าเกิน 4000
    ภายในนอกพร้อมติดตั้ง แถวๆ หมื่น ไปยันสองหมื่นกว่าแล้วแต่ว่าจะเลือกเล่นรุ่นไหน
    เครื่องหัวฉีดพร้อมติดตั้ง ราวๆ สามหมื่นห้า

ยังมีจุกจิกอีกเยอะ ครับ เอาไว้รวบรวมเป็นข้อมูลสำหรับใครอยากจะทำรถบ้าง

8. RetHink

33
    1
    0
    ของคุณคับ
    อยากจะลงล้อแล้วก้อทำสีใหม่อะคับ
    ช่วยแนะนำหน่อยคับ

9. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    เช็คเครื่อง กับช่วงล่างให้สมบูรณ์ก่อน ถ้ารถสวยแต่วิ่งไม่ได้ ก็ม่ายดีน๊าาาา

10. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ถูก

อันนี้ถูกต้องเลย :)

11. king

king New Member Member

86
    3
    0
    ทำโครงสร้างพื้น ฐาน ให้ดีก่อนครับ

ภายนอก ไม่หนักหน้า รอบ หลังก็ ยังทันครับ

12. RetHink

33
    1
    0
    ขอบคุณคับ

13. chell191

chell191 New Member Member

22
    0
    0
    อยากแต่งมั่งแต่ตังไม่มี

14. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    ต้องดูก่อนว่าตอนนี้มีอะไรมั่ง เดิมๆทุกอย่างเลยใช่มั้ย สีสภาพเป็นยังไงถ้ายังโอเคนะก็ยังไม่ต้องทำ ทำในสิ่งที่ใช้งบก้อนใหญ่ๆก่อน
    ถ้าเป็นผมจะทำแบบนี้
    1.วางเครื่อง D15B ก่อนเลย 35000 +- ได้ยกแพยิ่งดีใส่เบรค B16A ด้วย
    2.ล้อแม็ก+ยาง อาจจะหมื่นปลาย ถ้ามือสองก็แม็กมือสองได้ดูสภาพดีๆ ยางเบิกใหม่ดีกว่า
    น่าจะหมด 50k แล้วล่ะ ช่วงล่างเดิมๆวิ่งไปก่อนอยากโหลดถ้าไม่มีงบจริงๆ ตัดสปริงโลด... แต่ถ้ามีสัก 2-3 พันใส่สปริงโหลดดีกว่า
    3.ก็เก็บช่วงล่าง บูชลูกหมากต่างๆ หน้าหลังไม่น่าเกิน 5000
    4.ระบบเบรคหลังใส่ดิสก์เบรค 3500 +-
    5.โช๊คดีๆสักชุด Street use ก็ได้ เช่น Koni ประมาณนี้ 10000 +-
    6.ทำสีทั้งคัน 20000 +-
    7.ภายในตัวนอก เลือกสีตามสบาย 12000 +-
    8.จุกจิก

ประมาณนี้ครับ

15. lek2522

lek2522 New Member Member

157
    2
    0
    ไม่พอครับ อิ อิ อ

^^
    มีแวว...ว่าจะบานปลาย...อิอิอิ
    ใจเย็นๆครับ...ค้อยๆแต่ง...
    ใจร้อน...ทำมันซะทีเดียว...เดี้ยวงานก็เข้าอ้าครับ
    หาแค่ แมค 15"...ลงโช้คสักชุด...รึว่าเอาไปทำใหม่ให้มันหนึบและเตี้ย...กว่าเดิม
    ( แค่ที่ว่ามา...ภายนอกก็พอได้แล้วนะ 3 ประตู เดิมๆก็สวยแล้ว )
    พอลงแมคแล้ว...ก็ลองวิ่งดูอ้าครับ...ถ้าขับแล้วไม่นิ่งไม่เรียบ...พวงมะลัยงอแง
    อันนี้ก็...ยกชุดลูกหมากไปเลยครับ...ง่ายดี
    ( จะแรงจะหล่อ...มันอยู่ที่เวลาสาวมานั่ง...แล้วชมคุณว่า...ขับรถนิ้มจังคะ...อิอิอิ )
    เรื่องวางเครื่อง...ยังไม่แนะนำให้เล่นอ้าครับ...เพราะของเดิม...คาร์บู...คุณอย่าคิดว่าไม่แรงนะท่าน
    เครื่องมันยังจี๊ดได้อีก...นาน...แล้วอีกอย่างนะครับ...ก่อนจะลงเครื่องรึจะเปลียนเครื่อง...ควรจะศึกษา
    และหาอู่ดีๆอ้าครับ...ไม่งั้น...( ท่านจะได้รู้จักกับคำว่า...ไม่จบไม่สิ้น )
    .......................................................................................................................................................
    สรุปเลยละกัน...บ้าน้ำลายมานาน...อิอิอิ
    ทำสี...เปลียนแมค...อัพเกรดโช้คอัพและบูทลูกหมาก...ยกชุดดิสหลังมาเท่สักชุด...เหอๆ
    แค่นี้...ในงบ...ที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามา...ท่านอาจจะได้...เบาะคู่หน้าซิ่ง( ก๊อปปี้ ) สักคู่
    ผมว่า 50 K ยังไงก็เหลือไว้เติทน้ำมัน...ไปรับสาวครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้