++ ค่า Oil press บอกคุณภาพน้ำมันเครื่องได้มั้ยครับ? ++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย GaB, 30 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    พอดีวันนี้เพิ่งไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมา ตั้งแต่มีเกจ์วัดก็เพิ่งไปเปลี่ยนถ่ายเป็นครั้งแรกเนี่ยแหละครับ ปรากฎว่าแรงดันตอนรอบเดินเบาน้อยกว่าตอนน้ำมันเครื่องเดิมประมาณ .1 ถึง .2 บาร์

แบบนี้มันบอกอะไรเราได้รึเปล่าครับ เช่น น้ำมันเครื่องมีคุณภาพดีหรือไม่ดี อะไรแบบนี้?

อยากทราบเป็นความรู้ครับ

ขอบคุณครับ

2. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    มันอาจจะใสกว่าของเดิม ( ซึ่งไช้งานมาจนครบระยะทาง ) แรงดันเลยน้อยลงรึป่าวครับ

ลองไช้ไปจนไกล้ๆ ถึงระยะเปลี่ยน แล้วเทียบกันค่าที่อ่านได้ กับน้ำมันตัวเก่าก่อนถ่ายอ่ะครับ

ยังไงรอผู้ทที่รู้จริง ๆ มาตอบอีกทีนะครับ

ผมว่าน้ำมันเครื่องที่ผ่านการไช้งานมาแล้ว กับที่พึ่งเปลี่ยนเข้าไปไหม่

มันน่าจะมีความใสต่างกันค่อนข้างเยอะ เลยทำไห้ ค่าแรงดันเปลี่ยนแปลงครับ

ผิดถูกยังไง ขออภัยครับผม

3. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    น่าจะเกี่ยวที่ความหนืด ความใสนี่แหละนะผมว่า แต่ผมไม่ค่อยใส่ใจอะ พวกนี้ ตอนนี้ยังเติม hks 40 เลย ลากรอบกัน 8000-8500 -_-"

4. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ใช้น้ำมันเครื่องตัวเดิมเปล่าครับ
    จริงๆจะดู Oil Press ต้องดูที่อุณภูมของน้ำมันเครื่องที่ประมาณ 90 องศาอะครับแล้วเทียบกัน

แล้วก็เกรดของน้ำมันเครื่องด้วย W-40 แรงดันจะสูงกว่า W-30

ส่วนมันต่างแค่ .1-.2 อาจเป็นที่เซ็นเซอร์หรือเกจ์ก็ได้ครับของพวกนี้มันวัดแบบแน่นอนไม่ได้มันมีการคลาดเคลื่อนด้วย อาจเป็นเซ็นเซอร์มันล้าก็ได้คลาดเคลื่อนนิดหน่อยไม่มีปัญหา แต่ถ้าคลาดเคลื่อนมากอันนี้ก็ต้องดูว่าโดนน้ำมันเครื่องปลอมมารึเปล่า

5. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ลืมคิดเรื่องนี้ไปเลยครับ

ขอบคุณครับ

เปลี่ยนยี่ห้อน้ำมันเครื่องครับ เกรดเปลี่ยนจาก 5W-50 เป็น 5W-40 ครับ

สรุปแล้ว อาการของผมน่าจะเป็นจากที่เปลี่ยนจากเลขตัวหลัง 50 เป็น 40 รึเปล่าครับ เลยทำให้แรงดันลดลง?

แล้วเรื่องแรงดันน้ำมันเครื่องมากหรือน้อย มันจะเป็นตัวบอกว่าน้ำมันเครื่องดีหรือไม่ดีมั้ยครับ? เคยได้ยินบางคนบอกประมาณว่าใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อนี้แล้วแรงดันมากกว่ายี่ห้อเดิมที่เคยใช้ ผมเลยสงสัยว่ามันแปลว่าแรงดันยิ่งเยอะยิ่งดีรึเปล่า? หรือว่ายังไงน่ะครับ

:rolleyes:

6. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48

ผมว่าน่าจะเกี่ยวอ่ะครับ

แต่เรื่อง แรงดันยิ่งสูงยิ่งดีรึป่าว ไม่แน่ใจ

แต่เห็นเค้าชอบสูงๆ กัน

พวกรถแข่งที่ไช้รอบสูง ๆ ก้อไช้ DRY SUMP กันหมดเลย ถ้าเป็นปั๊มเดิมๆ เครื่องพังง่ายๆแน่

:):):)

เกี่ยวแน่นอนครับ น้ำมันยิ่งร้อนความหนืดยิ่งลดลง ถ้าน้ำมันเครื่อง
    ที่คุณภาพต่ำ เวลาซัดยาว ๆ ความร้อนจะสูง ความหนืดจะต่ำ ทำให้
    แรงดันต่ำครับ

แต่ถ้าน้ำมันเครื่องที่ดี ถึงความร้อนจะสูง แต่ยังรักษาระดับความหนืด
    ไว้ให้คงที่ได้ ทำให้มีแรงดันสม่ำเสมอ ช่วยรักษาประสิทธิภาพในการ
    หล่อลื่นเครื่องยนต์ได้ดีกว่าครับ

ลองสังเกตุแรงดันของน้ำมันเครื่องแต่ละเกรด แต่ละยี่ห้อดู จะรู้ว่าต่างกัน
    ไม่มากก็น้อยครับ เกจ์เดียวกัน เครื่องเดียวกัน น้ำมันเกรดเดียวกัน แต่แรงดัน
    ต่างกัน ดูตอนเครื่องร้อน ๆ นะครับ แล้วจะได้ข้อเปรียบเทียบเองครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้