เรื่องของแบตเตอรี่อ่ะครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นายอ้น ตาโต, 21 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ตอนนี้แบตฯมันเก็บไฟไม่ค่อยดีแล้ว กำลังคิดจะเปลี่ยนใหม่ แต่ไม่รู้จะเลือกยี่ห้อไหรดี จึงอยากจะรบกวนถามทุกๆท่าน ชาว EK Group ว่า
    ๑.ใช้แบตฯ ยี่ห้ออะไรกัน
    ๒.ชนิดไหน แห้ง หรือ น้ำ
    ๓.ราคาเท่าไหร่
    ๔.เทิร์นแบตฯเก่าได้เท่าไหร่

เมื่อวานผมไปถามราคาแบตฯยี่ห้อ GS มา แบบแห้ง ประมาณ สองพัน บาท และแบบน้ำ ประมาณ พันเจ็ดร้อยบาท รับเทิร์น สองร้อยบาท ไม่รู้ดีและแพงมั้ยอ่ะครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและตอบคำถาม มากเลยครับ
    :D

2. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ผมใช้BATTERY PUMA แบบเเห้ง อ่าครับ

3. นายอ้น ตาโต

311
    47
    0

ราคาแพงมั้ยครับ

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมใช้ GS น้ำ ราคารวมเทินแบต 1600 บาท ครับ เพิ่งเปลี่ยนมา 4 วันเอง

5. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ถ้าขยันเลือกแบบน้ำครับ ถ้าขี้เกียจเลือกแบบแห้ง อายุการใช้งานพอกัน ถ้าดูแลดีำๆ:D

6. นายอ้น ตาโต

311
    47
    0
    ขอบคุณครับ เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งที่ ราคาไม่แรง(ในความคิดผมนะ) แต่ถ้าถูกว่านี้ได้ก็ดีนะครับ:D

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ

7. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    -เมื่อก่อนใช้แบทแห้งของBOSSครับ แต่ใช้ได้ไม่นานประมาณ6 เดือนมีปัญหาเก็บไฟไม่อยู่ ประมาณว่าทิ้งรถไวไม่สตาร์ทเลย1วันรถสตาร์ทไม่ติดเนื่องจากไฟไม่พอให้สตาร์ท เพราะว่ามีเกร์วัดไฟเลยรู้ว่าไฟไม่พอ เลยเปลียนมาใช้แบบน้ำดีกว่ายี้ห้อGS 1500 เทิร์นแบตเดิมได้400ครับ ตอนนี้ใช้มาจะ1ปีแล้วครับยังไม่มีปัญหาอะไรเลย แต่ต้องดูแลเท่านั้นเอง

(ไม่รู้คิดไปเองเปล่านะหรือว่าเป็นเฉพาะลูกนี้ก็ไม่ทราบครับ)

8. นายอ้น ตาโต

311
    47
    0
    ซื้อที่ไหนครับ ราคาถูกดี แบตฯ 1500 เทิร์นของเก่า 400 ราคาก็เหลือแค่ 1100 ผมเข้าใจถูกมั้ยอ่ะครับ ถ้าใช่ราคาโดนใจมากเลย ขอบคุณครับ:D

9. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    มาตัดสินใจ ยี่ห้อ กะลังจาเปลี่ยนอยุ่

10. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    มีโรงไฟฟ้าทั้งโรงอยู่ในรถ

11. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    โบลิเดน โบลิเดน ๆๆ ...... โบลิเด๊นท์!! :note: พุ่งไกลแสนไกล พลังไฟไม่มีวันหมด มีโรงไฟฟ้าทั้งโรงอยู่ในรถ :note: ใช้ไฟไม่มีวันหมด ต้องโบลิเด๊นท์แบตเตอร์รี่:note2: :D

12. นายอ้น ตาโต

311
    47
    0
    ขนาดนั้นเลยหรอครับ เป็นแบบพลังน้ำ หรือ นิวเคลียร์อ่ะครับ:D

13. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    PUMA สีดำสวยดีครับ

14. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ของผมใช้ของ Greensaver เค้าบอกว่าคุณภาพพอ ๆ กับ Puma เลยครับ

ผมลองใช้มาประมาณ 6 เดือนแล้ว ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ ไฟแรงปรกติดี

ตอนแรกก็ไม่กล้าใช้เหมือนกัน เพราะไม่เคยได้ยินยี่ห้อนี้ แต่ไม่ลองก็ไม่รู้ครับ ฮิฮิ

จนสุดท้ายมันก็มาประจำการอยู่ในรถนี่แหละครับ

15. นายอ้น ตาโต

311
    47
    0
    ขอบคุณครับ ราคาเท่าไหร่บ้างครับ และมีขายที่ไหนบ้างอ่ะ

ราคาเท่าไหร่ครับ แล้วมีจำหน่ายที่ไหนบ้างอ่ะ ขอบคุณมากครับ

16. nanta

nanta New Member Member

37
    14
    0
    ของผมใช้ GS แบบน้ำครับ ใช้มาจะ 3 ปี แล้ว ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด แต่ต้องคอยดูน้ำกลั่นบ่อยๆ ครับ

17. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ผมไปซื้อมาที่ Auto Car ครับ ใส่ City คันในรูป ผมว่าใส่ EK ก็น่าจะขนาดเดียวกัน

ถ้าจำไม่ผิดราคาลูกละ 2500 เทิร์นของเก่า 300 มีบัตรลดอีก 5% เหลือ 2100 กว่า ๆ อ่ะครับ

แล้วอีกอย่างบริษัทมันตั้งอยู่ตรงนั้นพอดี เห็นว่าใกล้บ้านด้วย เลยตัดสินใจเอาครับ เผื่อมีปัญหาจะได้ไม่ต้องไปไกลครับ

อันนี้คือเว็บไซต์ของ Greensaver ครับ

http://www.greensaver-gst.com/thai/about_thai.php

18. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    3K ครับ แบบแห้ง เห็นโฆษณารถเสีย มีรถลากฟรี กี่กิโลผมจำไม่ได้

ราคา 2300 ครับ รวมเทิร์นแล้ว เมื่อก่อนใช้ YUASA แบบแห้งก็ใช้ดีครับ

แบบน้ำเคยใช้ เข้าศูนย์ hoda ลาดพร้าว ช่างเติมน้ำกลั่นมาเต็มขั้วเลย น้ำกรดกระเด็นติดเต็มฝากระโปรงเลยครับ

เลยใช้แบตแห้งมาตลอดครับ

19. นายอ้น ตาโต

311
    47
    0
    ขอบคุณมากครับ กำลังรวบรวมข้อมูล เพื่อตัดสินใจเลือก แต่ตอนนี้มีข้อมูลของ GS อย่างเดียวอ่ะครับ:D

20. นายอ้น ตาโต

311
    47
    0
    ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆมีประโยชน์มากเลยครับ :D

21. oneness

441
    73
    0
    -จำผิดครับ ดูบิลแล้วซื้อมา1600 เทรินลูกเก่าได้ 400 เหลือ1200ครับ ที่บางใหญ่ซิตี้ ครับ อิอิ โทดที แต่ไม่แน้ใจว่าเขาเปลียนราคาหรือยังนะครับ ถ้าเอาจริงเดียวผมเช็คราคาให้ครับ เพราะว่ามันก็จะปีนึงแล้วอะครับ ใช่จะลืมแล้ว

22. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    GS เลยพันกว่าบาท...ทน

23. นายอ้น ตาโต

311
    47
    0
    ถ้าไม่ลำบากรบกวนเช็คให้หน่อยก็ดีครับ แต่ผมคงไม่สะดวกแถวนั้นอ่ะครับ มันไกล และผมกับรถ(จอดสนิทไปไหนไม่ได้)อยู่ศรีราชาด้วยสิ แต่เอาข้อมูลมาเพื่อจะต่อรองกับร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายที่นี่อ่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยนะครับ น้ำใจงามจริงๆ:D

ขอบคุณมากครับ ใจเทไปให้ GS แล้วครับ มีข้อมูลที่ทุกท่านแนะนำมาเยอะดีครับ:D

24. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    ใครใช้ โบลีเด้น กล่องดำแบบไม่มีฝาบ้างมั๊ยคับ ราคาเป็นไงบ้าง ?

25. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ไม่รู้จะแนะนำยังไงดี ใช้ panasonic สีม่วงๆ แบบไม่ต้องเติมน้ำกลั่นนะครับ ใช้มา 2 ปีแล้ว ยังดีอยู่
    ตอนนั้นราคา 1200 นะครับ รวมเทิร์นแล้ว

26. oneness

441
    73
    0
    -เช็คราคามาให้แล้วนะครับ ร้านขึ้นราคาแล้วครับเป็น 1800บาท เทรินของเก่า 400 เท่าเดิม หักจากเทรินแล้วก็คือ 1400 บาทพร้อมเติมน้ำกรั่น ชาร์จให้เสร็จเรียบร้อย

- แบตแต่ละยี้ห้อก็มี ข้อดีข้อเสียแตกต่างกันนะครับ และแบตแบบแห้งกับน้ำก็ต่างกันด้วย แต่ก้ไม่มากหลอกครับ ใช้ได้เหมือนกันขึ้นกับการใช้งานและการดูแลบำรุงรักษาครับ ขอบคุณครับ

27. นายอ้น ตาโต

311
    47
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับ ราคาใกล้เคียงกับที่ผมถามเลย แตกต่างกันนิดนึง เอาไว้จะไปขอลดราคาซักหน่อย(ไม่รุจะยอมมั้ย) :D
    ขอบคุณคร๊าบ

28. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    แวะเข้ามาเก็บข้อมูล.... ตับ

29. โบลีเด้น แบบ Maintainent Free ใช้มา 3 ปีกว่าแล้วยัง O.K. อยู่เลย

30. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0

ใช้แล้วไฟดี จัดเลย ราคาต้องติดต่อร้านนะ ติดมาตั้งแต่ต้นปี 50 ป่านนี้ เวลาไปเที่ยวไหน ก็ไม่ต้องให้เพื่อนรอนาน ใช้แล้วเวลามีให้เสมอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้