ช่วยด้วยครับสตาร์ทแล้วไม่มีเสียงอะไรเลย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย itkub, 28 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. itkub

itkub New Member Member

13
    0
    0
    vios ผมสตาร์ทแล้วไม่มีเสียงอะไรเลยอะครับ ต้องสตาร์ทอยู่เกือบ 10 นาทีถึงจะติด ไปเข้าศูนย์มาเค้าก็เปลี่ยนแบตให้ พอกลับมาบ้านตอนเช้ามาสตาร์ทมันก็เป็นเหมือนเดิมอะครับไม่มีเสียงอะไรเลย เป็นเพราะอะไรอะครับ กว่าจะออกบ้านได้แต่ละทีเกือบ 10 นาที นั่งสตาร์ทอยู่นั่นแหละครับ

2. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    เช็กไดสตร์ทดูหรือยังครับ หรือไม่ก็ไดชาร์จเสีย น่าจะมาจาก 2 สาเหตุนี้นะครับ เพราะอาการคือบิดกุญแจแล้วเสียงไม่มา
    เปลี่ยนแบตไม่ใช่ทางออกที่ถูกสำหรับศูนย์บริการ....

3. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    สายไฟหนูแทะอ่ะเปล่า...

4. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    รถผมก้อเป็นครับ วันนี้ยังเป็นเลย
    เอารถอีกคัน มาพ่วงแบต ก้อติดครับ
    แบตชาร์ทดีหรือยังครับ ลองไปดูครับผม
    ถ้าไม่ใช่แบตอาจจะเป็น ยังที่ด้านบนกล่าวมาครับ ลองหาของแข็งมาเคาะไดสตาร์ทดูครับ อาจจะค้าง

5. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เอาด้ามไม้กวาดเคาะตรงตูด ไดสตาร์ท สัก 3-5 ครั้ง แล้วลองสตาร์ทใหม่ หากสตาร์ทติดก็น่าจะเป็นที่แปลงถ่านไดชาร์ทหมด หรือมีปัญหาความสกปรกแปลงถ่านคับ

6. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    อาการแบบนี้มี 2 อย่างครับ

1.ไดสตาร์ท วิธีตรวจสอบแบตมีไฟ แต่สตาร์ทไม่ติด

2.ไดชาทร์ ตรวจสอบได้จาก กำลังไฟในแบต ปกติหรือไม่ ( ปกติอยู่ที่ 12.5 - 13 V แต่ไม่ควรต่ำกว่า 11V )
    เพราะถ้าแบตเปลี่ยนมาใหม่แล้ว ไฟตกขนาดนั้นก็แสดงว่าไดชาทร์ ไม่ชาทร์ไฟแล้วครับ ( ถ้าขับไปเรื่อยๆเครื่องยนต์จะดับ เนี่องจากไม่มีไฟไปเลี้ยงกล่อง ECU และจะทำให้เครื่องดับในที่สุด ) แต่ถ้าแบตปกติก็ต้องดูที่ไดสตาร์ทแล้วครับว่า สบายดีมั้ย

7. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    ลองเคาะๆ ดูครับ ไดน่าจะถ่านอ่อนแล้ว

8. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    ไดสตาร์ท ชื้นก็เป็นไปได้นะ ถ้าผมตกๆน้ำท่วมๆ

9. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามที่ข้างบนบอกเลยครับ

10. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ของผมเป็นอาการนี้เลยครับ เปลี่ใหม่ไลตั้งเเต่เเบต ได้ชารท์ มันก็ไม่หาย อาการเดียวกันเลย เเต่พอพ่วงเเบตเเล้วติด เวลาไม่ติด บิดกุญเเจเเล้ว นิ่ง บิดค้างไว้ 5-10 นาทีนึกจะติดก็ติดขึ้นมาเลยครับ บางทีก็เป็นบางทีก็ไม่เป็น เลยเช็คไปจนถึงไดสตาร์ นึกว่าถ่านมันไกล้จะหมด เลยลื้อมาจะเปลี่ยน ถ่านเหลือเพียบเลยครับ เลยล้างเเล้วประกอบกลับไป ผลคือ หายปิดทิ้งเลยครัย

สรุปคือ ไดร์ชาร์ท สกปรกครับ เสียค่าล้างไป 300 บาท เเต่กว่าจะไล่เจอ เล่นเอาซะโดนไป เกือบหมื่นเเนะครับ เกี๊ยจจริงๆ อาการเเบบนี้

11. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ลองดูสายไฟที่เป็นขั้วบวกที่เข้าตูดไดร์ด้วยนะครับว่าแน่หรือเปล่า

แต่ที่เพื่อนๆตอบมาก็น่าจะคลุมทั้งหมดแล้ว

12. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เป็นอยู่เหมือนกันครับ แบตมีแต่ สต๊าทแล้ว ถ้าตอนไม่ติดต้องแช่ทิ้งไว้สัก 3-5 นาทีแล้วก็จะติดแบบดื้อๆเลย สงสัยพรุ่งนี้ต้องไปล้างไดร์มั่งแล้ว~~~

13. itkub

itkub New Member Member

13
    0
    0
    ไปทำมาแล้วครับที่ศูนย์เค้าตัดไอ้ระบบล็อคแบบที่มันใช้รีโมทกดออกอะครับเหลือแต่แบบใช้กุญแจ ตอนนี้สตาร์ทชึ่งเดียวติดแล้วครับ แต่มันเกี่ยวกันตรงไหนก็ไม่รู้ผมก็งงๆเหมือนกัน

14. we_zaa

1,358
    33
    0
    หุหุ ของผมยังเป็นอยู่เนืองๆ สงสัยไดร์ ปลาร้าขึ้นอยู่ ต้องบิดกุญแจ กลับไปกลับมา 2-3 ทีเวลาเป็น ..... แต่โดยรวมแล้ว ก็ไม่ค่อยเป็นอะ เลยยังไม่ไปล้าง

15. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    เป็นความรู้ดีคับ..ขอบคุณคับ :)

16. we_zaa

1,358
    33
    0
    เวรกรรมแล้ว ตอนนี้สตาร์ไม่ติดจริงๆแล้วครับ แต่เข็น กระตุกเกียร์ ติด.... พอบิดกุญแจมีเสียง ติก เหมือนเสียงไดร์ทำงาน แต่ว่ามันไม่หมุนให้ -*-

เป็นที่ไรฟะเนี่ย แย่ๆๆๆๆ ดูค่าไฟที่แบตก็ปกติน้า แง้ๆๆๆๆ

17. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    ฉงฉัย เปนที่ แบต อ๊ะป่าว คร๊า

เพราะส่วนมาก แบตที่ติดรถมาจากศูนย์ ชอบมีปัญหา...

วีออส เราม่ะค่อยรู้อ่ะคร๊า...แต่ Jazz เนี่ย ส่วนมากเนี่ย...แบตมีปัญหากันประจำ

18. we_zaa

1,358
    33
    0
    แบคเพิ่งเปลี่ยนไม่ถึงอาทิตย์ เลยง่าาาาาา -__-" บิดกุญแจ มีเสียงแต็ก แต็ก ตามเลยอะ บิดก็แต็ก บิดอีกก็แต็ก แต่ใช้พลัง เข็น กระตุกก็ชิ่ง -*-

เป็นที่ไรว้าาาา แสด

19. we_zaa

1,358
    33
    0
    เห้อเวรจริงๆ กระทู้คนอื่น เจ้าของกระทู้ หายแล้ว แต่เรามาเป็นตัวแทน หลังการหาย ซะงั้น

20. we_zaa

1,358
    33
    0
    20det ไดร์สตาร์อยู่แถวไหนฟะ จะลองเคาะมันสักที แต่ก่อน เป็นแล้วบิดไปบิดมาติด ตอนนี้แม่งค้างซะงั้น แสรดดด

21. l3oZo

769
    52
    0
    เอ้าว์ ซะงั้น อ๊ะ

เอิ๊กส์ๆๆๆ ^^"$$

22. we_zaa

1,358
    33
    0
    เปนตัวตายตัวแทนแล้วหรือกรู T_T

23. l3oZo

769
    52
    0
    หน่ะ............!!

ดีออก.......

24. we_zaa

1,358
    33
    0
    T-T นอนไม่ได้ เพราะถ้านอนแล้วนอนยาวแน่ ตื่นเอารถไปทำไม่ได้ แง่งๆๆ

25. l3oZo

769
    52
    0
    เหมือนกันเรย..........เด๋วพรุ่งนี้ต้องปัยเรียนแต่เช้า :)

26. we_zaa

1,358
    33
    0
    เคาะแล้วเคาะอีก แต็ก แต็ก เหมือนเดิม -*-

27. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ถอดไปให้ร้านไดร์เลยครับ

อาการอย่างงี้...ร้านเค้ารู้ดี แก้แป๊บเดียวหายครับ..:D

28. BenZuKa

BenZuKa New Member Member

100
    2
    0
    น่าจะเป็นที่ไดสตาร์ตนะ เคยเจอมาแล้วอาการนี้

29. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ลองเช็คดีๆครับ บางทีเป็นปัญหาเส้นผมบังภูเขาเหมือนหลายๆคนบอก

30. we_zaa

1,358
    33
    0
    โดนไปแล้วจ้า เปลี่ยนไดร์สตาร์ท ชึ่งๆ แล้ว อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้