รบกวนพี่ๆหน่อยครับ nvเครื่องคาร์บูตั้งรอบเดินเบายังไงครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย งุงิครับ, 28 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่ารถผมเดินเบาอยู่ที่ 600 รอบครับเวลาออกตัวมันกะตุกครับยิ่งเปิดแอร์รอบตกลงมาที่ 400รอบครับ
    ยังไงขอให้พี่ๆช่วยสอนตั้งรอบเดินเบาหน่อยครับขอบคุณครับ

1. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เอาไฟฉายส่องครับ ใต้กรองอากาศฝั่งที่ติดกับผนังห้องเครื่อง จะเห็นเฟืองพลาสติกสีขาวอยู่ตัวนึง ค่อยๆหมุนทีละนิดครับ...:D

เปิดแอร์แล้วรอบหล่น ต้องตั้งที่ตัวชดเชยรอบเดินเบา อยู่ฝั่งซ้ายมือของกรองอากาศ ตั้งไม่ยากครับ คลายน็อตตัวเมีย แล้วก็หมุนสกรู พอเปิดแอร์ให้คอมพ์แอร์ทำงานก็สังเกตุรอบเครื่องให้สูงกว่ารอบเดินเบาก็ใช้ได้แล้วครับ เสร็จแล้วเราก็ขันน็อตตัวเมียให้แน่น...:D

2. รบกวนพี่ๆหน่อยครับ nvเครื่องคาร์บูตั้งรอบเดินเบายังไงครับ ตอบกระทู้

ตัวชดเชยรอบเดินเบา อยู่ฝั่งซ้ายมือของกรองอากาศ ใช้ตัวที่รูปร่างเหมือนกับ แตร หรือเปล่าครับตรงด้านบนมีที่ปรับโดยใช้ไขควงแบนปรับใช้หรือเปล่าครับผมลองปรับแล้วครับรอบแอร์มันไม่เห็นขึ้นเลยครับผมลองปรับตอนติดเครื่องอยู่อะครับและอีกอย่างสายคันเร่งมันไม่ค่อยตึงครับ

ส่วนรอบเดินเบาผมตั้งขึ้นมาที่ 800 ได้แล้วครับแต่เวลาออกตัวมันยังกระตุกอยู่ครับ

3. denny

denny New Member Member

224
    2
    0
    ออกตัวอาจไม่ได้เป็นที่รอบก็ได้ครับ คาร์บูสกปรกล้างรึยังครับ อีกอย่างกรองน้ำมันเบนซิน มีตะกอนหรือเปล่าครับ ถ้าซื้อมายังไม่ได้เปลี่ยนเปลี่ยนเสียก็ดีครับ อย่างอื่นไม่น่ามีอะไรครับ เดี๋ยวรอพี่ๆ เค้ามาตอบให้อีกทีครับ อีกอย่างครับสายยางเวคคัมตรวจดูด้วยหุดรึเปล่าครับ พวกสายยางอากาศเล็กๆ ข้างตัวชดเชยรอบแอร์ก็มีผลนะครับ เช็คดู

4. หวัดดีครับพี่เด่น จำผมได้ไหมคนที่โทรไปปรึกษาเรื่องรถกับพี่ครับผมอยู่สารภีเองครับ แล้วล้างคาร์บูสามารถถอดล้างเองได้หรือเปล่าครับ
    ส่วนกรองเบนชิลผมเปลี่ยนแล้วครับ

5. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ผมว่าซื้อน้ำยาล้างคาร์บู แบบ สเปรยมาฉีดดีกว่า ไม่ต้องถอดให้ยุ่งยาก

6. ขอรบกวนอีกนิดหนึ่งนะคับ ตัวชดเชยรอบแอร์เราจะเช็คว่าเสียหรือไม่ยังไงหรอคับแล้วล้างคาร์บู ล้างยังไงครับมีรูปหรืออธิบายให้หน่อยได้ไหมครับ

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เช็คสายเว็คคั่มก่อนนะครับว่ามีหลุดมั้ยถ้าไม่มีก็ลองเปิดแอร์ดูจะเห็นขาของตัวชดเชยรอบมันจะต้องดัน
    ที่ลิ้นเร่งเพื่อเพิ่มรอบ ถ้านิ่งสนิทก็แสดงว่าเสีย แต่เรื่องวิ่งกระตุกผมว่าไม่เกี่ยวกับการตั้งรอบครับ
    ล้างคาร์บูเปลี่ยนใส้กรอง+หัวเทียนชุดใหม่ซักชุด(ตรวจสภาพสายหัวเทียนด้วยนะถ้ากรอบหรือเก่าแล้วก็เปลี่ยนซะ)
    ลองทำตามนี้ดูครับผมว่าหาย:D

8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ลองเช็คดูครับ...:D

9. เดี่ยวผมลองไปเช็คดูครับแต่ที่แนะไอ่ตัวชดเชยมันไม่ขยับเลยครับ ขอบคุณครับ

10. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ลองเช็คสายเว็คคั่มดูดีๆด้วยนะครับว่ายังต่อครบ 2 เส้นจะอยู่แถวๆมอเตอร์ปัดน้ำฝนนะครับ

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามพี่เฮงเลยครับ

12. ตอนนี้รอบเครื่องปรกติแล้วครับผมตั้งไว้ 800 ตัวชดเชยรอบก็ทำงานแล้วครับพอเปิดแอร์รอบตกแล้วก็ดีดขึ้นมาที่ 800 เหมือนเดิมครับ
    แต่อาการกระตุเป็นบางครั้งยังไม่หายครับ

13. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    OK แล้วครับ ดีใจด้วย

14. ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำครับ

15. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    หลายวันก่อนไปล้างรถมา เค้าล้างดีมาก ฉีดห้องเครื่องซะแจ่มเลย กลับบ้านได้ปกติ

แต่รุ่งขึ้น สตาร์ทแล้วเครื่องสะดุด สั่นมากมาย ออกตัวก็สั่น
    -เปิดดูขั้วหัวเทียนมีน้ำอยู่ด้วย จัดการเอาลวดผูกผ้าซับน้ำ
    -ถอดหัวเทียนออกมาทำความสะอาด+ตั้งขั้ว
    -เปิดจานจ่ายดู มีไอน้ำอีก เลยทำความสะอาด
    แต่ก็ไม่หาย คิดว่าน้ำเข้าไปข้างในแหงมๆ

สุดท้าย ไปซื้อหัวเทียนมาเปลี่ยนใหม่1ชุด หายเป็นปลิดทิ้งเลย

ก็ไอ้เจ้าหัวเทียนที่เพิ่งเปลี่ยนมาจากศูนย์ฯบรมราชชนนี เมื่อ3เดือนก่อน
    วิ่งยังไม่ถึง5พันโลเลย ไปซะแล้ว

16. หัวเทียนผมก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับเดี่ยววันอาทิตย์นี้จะไปเปลี่ยนแล้วครับ

ขอบคุณคุณ Golf-GTI ครับสำหรับคำแนะนำครับ

17. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    พอดีมะวานก่อนถอดมาทำ เลยถ่ายรูปเอาไว้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้