ขอความรู้การต่อสายวิทยุคะ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย rawitsun, 3 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    พอดีพี่ชายจะขายรถเลยให้ วิทยุมาอยากรู้ว่าสายไฟเส้นไหนเป็นสาย ACC แล้วเส้นไหนเป็นสายไฟคะ แล้วสายACC มันมีไว้ทำไมคะ อยากรู้ว่าสายในรถมันใช้สีอะไรบ้างคะ :cry:

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    AC เป็น ไฟ บวก มาจาก สวิทซ กุญแจครับ ส่วนใหญ่จาเป็นสีแดง
    ดำ เป็นกราวน์
    แต่ที่ ฟร้อน (วิทยุ)ตัวเก่าจะมี ไกด์ บอกอยู่ครับ ..
    และก็ จั๊มพ์ เข้า กับ Socket ตัวใหม่เอาครับ ..
    เพราะว่ารถแต่ ละคัน บางทีบอกอยากครับ ว่า สายสีอะไรเป็นอะไร
    ควรดูจาก ของเก่าเอาง่ายสุดครับ
    ถ้าไม่แน่ใจ เสีย เงิน สองสามร้อยให้ ช่างทำก็ได้ครับ

3. Pu_Racing

Pu_Racing New Member Member

62
    1
    0
    สายเส้นสีเหลืองที่เขียนว่าREMต่อตรงไหนครับ

4. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    อันนี้เอาใว้เพื่อ สั่งปิด-เปิด ปรี-พาวเวอร์ครับ ถ้าไม่มีปรี-พาวเวอร์ ไม่ต้องใช้:D

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    :D:D

ถ้าRemote ที่ออกมาจากฟร้อน นั่น เป็นตัวสั่งเปิด ปิด พาวเวอร์แอมป์ และปรีแอมป์ ดังพี่ข้างบนว่าอะครับ

แต่ มันจามี อีกเส้น เป็นRemote เสาอากาศไฟฟ้าครับ... :D:D ต้องดูดีๆนะครับ
    ผมเคยเอา Remote เสาอากาศ ต่อผิด เข้าแอมป์ :D:D หา ตั้งนาน............ไม ไม่มีเสียง อิอิอิ..

การต่อ สายแต่ละเส้น แนะนำให้อ่าน คู่มือเอาครับ ถ้า ต่อเอง..
    ถ้าไน่ใจ...ก็ .. ลองซื้อวิชากับช่างเก่งๆ ดูครับ...

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    วิทยุยี่ห้ออะไรครับแต่ล่ะยี่ห้อมีจุดแตกต่างกันเล็กน้อยครับ(สีสายไฟครับ)
    ขอยี่ห้อก่อนจะบอกให้ครับ:D
    :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤศจิกายน 2008
  7. Pu_Racing

Pu_Racing New Member Member

62
    1
    0
    ขอรบกวนอีกทีครับ คือว่ามีทั้ง ปรี-พาวเวอร์ครับ ตอนนี้ จั๊มเส้นเหลืองกับแดงรวมกันอยู่ครับ(ไม่รู้จาเอาเหลืองต่อที่ไหน)
    ช่วยบอกวิธีเดินสายไฟด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เหลืองต่อ B+ แดงต่อ Accน้ำเงิน Remote ต่อ REM เพาเวอร์กับปรี

9. rawitsun

140
    18
    0
    ยี่ห้อ Pioneer รุ่น DEH-2750 MP คะ
    แล้วน้องมีเรื่องอยากรบกวนอีกเองคะว่าไอ้ตัวนี้ไว้ทำอะไรคะ แล้วต้องต่อไฟอย่างไรคะ
    แล้วมันมีสายสีดำออกมาอีกเส้นต้องต่อลงกาวส์ หรือต่อไฟคะ

10. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    ไอตัวนั้น ว่ากันว่ามีไว้กันเสียงหวีดอ่ะคับ

11. rawitsun

140
    18
    0
    แล้วน้องต้องต่อยังไงคะ เพราะมันมีสามเส้น สีแดงหัว-ท้ายอย่างละเส้น แต่มันมีเส้นสีดำอีกเส้นไม่รู้ต้องต่อลงกาวน์ หรือต่อไฟเข้าวิทยุคะ

12. nv1020

3,195
    302
    83
    สายดำ=กราวด์
    สายแดง=ต่อจาก+สวิทย์กุญแจ
    สายเหลือง=บวก 12 โวล์จากแบตเตอรี่
    สีขาว(+)สีขาวคาดดำ(-) = ลำโพงคู่หน้าด้านซ้าย
    สีเทา(+)สีเทาคาดดำ(-) = ลำโพงคู่หน้าด้านขวา
    สีเขียว(+)สีเขียวคาดดำ(-) = ลำโพงคู่หลังซ้าย
    สีม่วง(+)สีม่วงคาดดำ(-) = ลำโพงคู่หลังขวา
    สีฟ้าคาดขาว = ต่อกับPower Amp Or Preamp เป็นสายสัญญาณการเปิดปิด
    :D:D:Dตามนี้เน้อ:D:D:D

13. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    โทรหาผมก็ได้ครับถ้าว่างก็โทรมาเลยนะ ไม่ต้องเกรงใจ หรือใว้เสาร์นี้ก็ได้ เดี๋ยวมีช่างต่อให้เยอะแยะ ไม่เชื่อคอยดูดิ 084-6403573 ลูกอ๊อดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้