ช่วยด้วยคร้าบพี่น้องevo

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย e car 3, 27 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. e car 3

e car 3 New Member Member

16
    0
    0
    ช่วยด้วยคร้าบพี่น้องevo หลายท่านอาจเคยเข้ามาอ่านและตอบข้อสงสัยของผม หลายข้อที่ผ่านมา ทั้งหมดจบตรงนี้แล้วคับพี่น้อง ลูกแตกคับบบบบบบบ ต้องการลูกevo3โดยด่วนครับ 4 ลูกรวด ช่วยด้วยคับหายากมากไอ้ที่หาง่ายก็แพ้ง แพง ตั้งแต่ได้รถมาหัวบาน จน กำลังจะแบะอยู่แล้ว แต่ยังสู้คับ รบกวนทุกท่านด้วยคับ:cry:

2. meowmeowmeow

meowmeowmeow New Member Member

223
    11
    0
    ถึงเวลาเปลี่ยน

ก็เปลี่ยนเป็น ลูก6 เลยคับ

ถ้ามีตังหน่อยลูก 7 8 ไปเลย

ใหนๆเปลี่ยนทั้งทีเอาดีกว่าเดิม

3. Boy_Evo2

Boy_Evo2 New Member Member

328
    2
    0
    ช่ายครับ เอาลูก 7 8 ไปเลยดีกว่าครับเสียเงินทั้งทีเอาให้คุ้มครับ

4. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    อย่าลืมดูด้วยนะคับ ว่าเสื้อเป็น รอย หรือป่าว

5. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เดี๋ยวลองถามให้ครับ

6. e car 3

16
    0
    0
    โชคดีเสื้อไม่เป็นรอย ขอบคุณทุกท่านเด้อ

7. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ผมมีสามลูก มาเอาไปได้เลย

8. e car 3

16
    0
    0
    ขอบคุณคับทุกคน หาได้แล้วคับลูกพร้อมแหวนสภาพโอเค 2,000 บาทจากผู้ใจดีอยากให้รถผมวิ่ง ตอนนี้ทำเสร็จแล้ว ก็เจอปัญหาที่ทำให้ลูกแตกคือน้ำมันไม่พอ ไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าบอกเปลี่ยนหัวฉีดเป็น650ซีซี.มันจริงป่าว รึปั้มติกมีปัญหา เลยกะว่าจะหาปั้มติกใหม่แรงกว่าเดิมเป็นแบบอยู่ในถัง และเรกกูเรต ซักตัว เกจวัดส่วนผสม เกจวัดแรงดันน้ำมันใครมีคำแนะนำอย่างไรก็ชี้แนะด้วยคับ และอยากได้ของที่กล่าวมาดัวยคับ

9. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    หัวฉีดของอะไรครับ 650 ซีซี
    ถ้าของ อีโว1-2-3-4 มัน 510
    ถ้าอีโว 5 ขึ้นไป ก็ 560 นะครับ
    รถผมบูสบาร์8 ยังใช้แค่ 560 พอเลยครับ
    ส่วนปั๊มติ๊ก มีวอลโบ่ 255 อยู่ตัวนะครับ ถ้านสนก็คุยกันครับ

10. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    วอลโบ้แพงป๊ะ ถ้าไม่แพงก็น่าสน ติ๊กพังพอดี:cry::cry::cry:

11. ju4

ju4 New Member Member

145
    2
    0
    วอลโบ่ 255 เลยครับถ้าจะให้ดีก็ต้อง ของ kukjung เพราะเขาทดสอบมาแล้ว ราคาถูกดีอีดตะหาก

12. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เบื้องต้น ต้องวิเคราะห์ลักษณะการแตกของลูกสูบก่อนครับ
    ถ้าแตกบริเวณขอบด้านบนของลูกสูบ ส่วนมากเกิดจากน้ำมันบาง

แต่สาเหตุยังมีเกิดได้อีกหลายอย่าง ต้องหาสาเหตุก่อน
    1. ส่งหัวฉีดไปล้าง เปลี่ยนกรอง และทดสอบประสิทธิภาพ
    2. ทดสอบแรงดันปั๊มติ๊ก
    3. จับ A/F
    4. วัดกำลังอัด ที่ถูกต้อง ให้เหมาะกับ แรงดันเทอร์โบ-องศาจุดระเบิด-น้ำมันที่ใช้ ก่อน
    ต้องหาสาเหตุให้เจอก่อนครับ ไม่งั้นก็พังอีก

13. xxxxx

xxxxx New Member Member

248
    3
    0
    แตกร่องแหวนคร้าบ แต่ผิวบนของลูกสูบมีรอยคราบขาวเสี้ยวพระจันทร์ทุกลูกตำแหน่งเดียวกัน
    ผมก็มืด8ด้านเพราะเพิงได้รถมาตังก็หมดไปรอบแรกแล้ว ยังต้องมาผ่าทั้งยวงอีกโดนไปอีก
    แต่ก็ยังสู้คับ ช่างก็บอกค่อยเช็คไป เค้าแนะนำที่พอทำได้ หาเกจมาวัดแรงดันน้ำมัน แรงดันส่วน
    ผสมaf จะได้รู้คร่าวว่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้างแต่ค่าใช้จ่ายก็น่าจะมีซัก10000ละมั้งแค่เกจนะ
    ไหนจะต้องเบิกปั้มติก เรกกูเรต เช็คหัวฉีด ด้วยความกลุ้มขนาดหนักโทรกลับไปหาเจ้าของ
    เดิมเค้าบอกรายการของที่เปลี่ยน และแนะนำแบบง่ายสุดว่าลองเปลี่ยนกรองเบนซินดูก่อน
    ผมก็เลยไปเปลี่ยน ผ่ากรองเก่ามาดู สงสัยมาก ช่างเอามาให้ดูดำมากผ้ากรองพร้อมจะขาดเมื่อจับ
    โดนมัน ก็ทราบอาการอีกหนึ่ง เอามาขับโอ้ดีขึ้นเว้ยจาก.4บาร์แป้กตอนนี้ได้.7 ยังไม่สุดนะกลัวตัด
    เดี๋ยวร่องแหวนแตกอีก เลยถอนคันเร่ง กะว่าจาใส่เรกกูเรต ซื้อมมาแล้วด้วยแบบใจร้อน แต่ขอถาม
    ท่านผู้รู้ก่อน มันจะช่วยให้ตอนบูทหนักๆน้ำมัน มันจาฉีดพอมั้ย เพราะเจ้าของเก่าเค้ายืนยันตอน
    อยู่กับเค้ามันก็วิ่งปกติมีก็แต่อาการหอบของแคมซิ่งเท่านั้น เฮ้อ ๆๆๆๆๆๆ

14. toku

1,101
    4
    0
    เดินผิดทางไปนิดนึงมังครับ เรคกูเรตน่าจะเป็นอุปกรณ์ชิ้นท้ายๆที่เปลี่ยนน่ะครับ ลองปั๊มติ๊กก่อนน่าจะดีกว่าน้า

15. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    บอกหน่อยครับว่ารถทำไรไปบ้างแล้ว มีของไรบ้าง
    จะได้ช่วยกันบอกได้ว่าควรเปลี่ยนไรบ้างอ่ะคับ

16. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    แตกร่องแหวน ส่วนมากที่เจอกับเครื่อง63 คือ น้ำมันบางครับ
    1. ซื้อเกจ์วัดแรงดันเบนซิน ครับ ใส่แล้วดูแรงดันก่อน ว่าแรงดันตกหรือไม่ เพราะปั๊มติ๊กอาจจะล้าครับ
    ยังไม่ต้องใส่เรกกูเรทก็ได้ วัดหาสาเหตุก่อน
    2. A/F อย่าไปซื้อเกจ์วัดมาครับ มันเพี้ยน คุณอ่านค่าไม่ทันหรอกครับ
    ให้ไปหาจูนเนอร์พวกที่มี A/F แบบวัดปลายท่อสำหรับจูนรถ ลองจับวิ่งวัดดู
    วิ่งไปที่6500 รอบ ที่เกียร์ 1-2-3 และเกียร์4 เอาแค่5000 รอบก่อน
    ดูว่า A/F ที่วัดได้ตอนรอบสูงสุดเท่าไร ถ้าA/F อยู่ไม่เกิน 11หรือ 10.8-9
    ให้ลองขยับบูสท์เพิ่มเป็น 1 บาร์ แล้ววิ่งจับดูเหมือนเดิม ถ้า A/F ไม่ต่ำกว่า10.5 ทุกเกียร์
    ให้ลองวิ่งเกียร์4-5 สุดที่6500 แล้วจับ A/F ดูครับ

ปกติ เครื่อง-ลูก-แหวน 3 เทอร์โบ3 เดิมๆ รับบูสท์1บาร์ได้สบาย
    อาการนี้ ผมคิดว่าแรงดันปั๊มติ๊ก อาจจะถอยในรอบสูงครับ
    ลองตรวจสอบดูครับ

17. xxxxx

248
    3
    0
    คุณkukjungคับปั้มติ้กคุณผมก็อยากได้มาใส่นะคับช่วยเก็บไว้ให้ด้วย แต่ตอนนี้
    ต้องเบาเรื่องรถไว้หน่อยขอทำมา หากินก่อนตังจาหมดแล้ว ขอบคุณทุกท่านใจดี
    มากเราไม่รู้จักกันแต่ท่านก็ช่วยเหลือ รถผมพร้อมเมื่อไหร่ขอเป็นคนในคลับด้วย
    นะคับ เอออีกอย่างเรื่องจูนเนอร์คงต้องเจอกับเค้าแน่ ผมอยากขับรถที่สมบูรณ์
    และเป็นคนใจร้อนอยากให้รถมันดีไวๆ ถึงเวลานั้นขอคำแนะนำจูนเนอร์ดีๆด้วย
    นะคับ ผมไม่รู้เรื่องอาไรเลย ไปที่ไหนหาใคร เพื่อทำอาไรบ้าง สุดท้ายคลับนี้เจ๋ง
    จิงๆ

18. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ยินดีครับ ถ้าอันไหนตอบได้ก็สามารถตอบให้ได้ครับ

อาการรถตอนนี้ ถ้าอยากประหยัดงบ
    ลองโทรไปอู่ Keng Service 089-6993326 อู่ทำอิมเพสซ่า แต่ทำอีโวได้ครับ
    ที่เก่งมีเกจ์ตัวแรงดันเบนซิน ให้ใช้บริการตรวจสอบปัญหา โดยเสียแต่ค่าแรงตรวจสอบ ไม่ต้องซื้อเกจ์ครับ
    ลองดูครับ ถ้าเป็นที่ปั๊มติ๊กจริงก็หาปั๊มติ๊กธรรมดา ตัวละ1500-2000 ใส่วิ่งใช้งานไปก่อนครับ
    เพราะรถเดิมๆปั๊มเดิมสภาพดี ก็เพียงพอครับ
    จะได้ไม่ต้องกังวล

19. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    ปั๊มติ๊กผม จารย์อ๊อด จองไว้แล้วอ่ะคับ
    รถสมบูรณ์ จะขับมันส์มากเลยครับ
    ไม่ต้องคอยพะวง ว่าอันไหนจะพัง 555

20. toku

1,101
    4
    0
    ใช่แล้วครับ .......... การพะวงว่าเครื่องจะพัง มันทรมานใจมากๆเลยน่ะ ขอบอก

21. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เมื่อก่อน รถไปแข่ง พัง... ก็เรียกสไลด์ กลับแท๊กซี่ สบม.มาก ไม่เคยกลัวพัง 5555..

หลังจากเจอพี่โชเฟอร์แท๊กซี่ทหารพรานมืออาชีพ
    ผ่านการฆ่าเขมรหลายสิบศพ แถมยิงผบ.หมวด จนหมดแม๊กAK 36นัด เพราะพูดไม่เข้าหู ติดคุกทหาร 3 ปี
    ออกจากคุก มาขับแท๊กซี่ได้ 3 วัน

ผมเริ่มรู้แล้วครับ ว่ากรูกลับแท๊กซี่ เริ่มไม่ปลอดภัยซะแล้ว 5555....

22. xxxxx

248
    3
    0
    ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้