เติมลมยางกันที่เท่าไหรครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย commonchay, 27 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. commonchay

commonchay New Member Member

117
    11
    0
    ผมเพิ่งเปลี่ยนยางมาใหม่ขนาด 195/55/15 ร้านเติมให้ 35ปอนด์(ในคู่มือยางให้เติม 36ปอนด์) แต่เห็นเพื่อนๆ เติมกัน 32ปอนด์ อย่างนี้ต้องเติมที่เท่าไหรดีครับ ขอบคุณครับ

2. ผมก้อเพิ่งเปลี่ยนมาเบอร์เดียวกันเลย ร้านเพาเวอร์แมก ตรงกม.8 เค้าให้เติม 30 ปอนด์ก้อพอ มันจะไม่กระด้าง แล้วจาเชื่อใครดี เห็นคนอื่นเค้าเติมเกินจากนี้กันทั้งนั้นเลย

note Si ถูกใจสิ่งนี้
  3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ผม 30-31 ครับ ไม่เเข็งไม่อ่อน

4. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - ส่วนมากผมใช้งานจริงก็หน้ายางลงพื้นเต็มที่ก็เติมประมาณ 30 ที่ล้อหน้า ล้อหลัง30 เนื่องจากว่ารถเราก็มีน้ำหนักไม่มากและรถผมมีคนนั้งไม่เกิน2คนลมยางแค่นี้พอที่รับหนักไหวแล้วครับ แต่ถ้ามีการบรรทุกของหรือมีคนนั้งเพิ่มมากกว่า2คนขึ้นไป ผมจะเติม ล้อหลัง32 ครับเนื่องจากเพื่อคนนั่งและการบรรทุกของเพิ่มครับ แต่หากเติ่มมากกว่านี้จะทำให้เวลาเราวิ่งทางไกลๆๆจะเสี่ยงกับยางอาจจะระเบิดได้ครับ ไม่ข้อเอ่ยต่อนะครับว่าเพราะอะไรเนื่องเคยมีกระทู้ที่เปรียบเทียบกันระหว่างไนโตรเจนกับลมธรรมดานะครับไปค้นดูแล้วจะเข้าใจครับ

ปล. เป็นความคิดเห็นที่ผมค้นคว้ามาและจากประสบการณ์ ความเห็นส่วนตัวด้วยนะครับ

5. ผมเติม หน้า 30
    หลัง 32

วิ่งในเมืองวันละไม่เกิน 15 โล ครับ

6. WoRsLy

WoRsLy Member Member

42
    1
    8
    แล้ว 205/45/16 เติมเท่าไรคับ

7. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    ของผม195/55/15 หน้า32หลัง30ครับ

8. mosquito

mosquito Member Member

39
    4
    8
    ผม 195/55/15 32 ทั้ง4ล้อเลยอ่ะคับ

9. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ......โดยส่วนมากแล้วค่าเฉลี่ยของความดันลมยางของ....รถเก๋งเล็ก-กลาง.....จะอยู่ที่ประมาณ 28-30 ปอนด์/ตารางนิ้ว ...... และประมาณ 35-40 ปอนด์/ตารางนิ้ว สำหรับรถกระบะ......ในสภาวะการขับขี่ทั่วไปที่ไม่บรรทุกหนักยก......

....อยากรู้อะไร.....เกี่ยวกับยาง......ลองเข้าไปอ่านดูสิ......http://www.bridgestone.co.th/th/tire_safety/tire_safety_usage.aspx

....คงจะได้ความรู้บ้าง.....ไม่มากก็น้อย....

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  10. สมันน้อย

สมันน้อย New Member Member

37
    3
    0
    ผมขอบ14 เติม 40ครับ จิงนะคับ ผมว่ามันวิ่งดีเเต่ก็กระด้างเยอะครับ เคยดูรายการรถ เค้าสัมภาษณ์ อ.พัฒนเดช ท่านบอกว่ารถที่วิ่งทดสอบเรื่องประหยัดน้ำมันที่บอกว่าที่เค้าทดสอบวิ่งทางไกล ใช้น้ำมันถังเดียวอ่ะเค้าเติมลม 60ครับ ขนาดเติม40ยางยังกินข้างเลย ไม่กินกลางเหมือนในรูปที่ลงนะครับ

11. J.EK

J.EK New Member Member

81
    26
    0
    หน้า 32 หลัง30

12. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    เท่าที่ทราบมาเวลาเปลี่ยนยางใหม่
    ควรเติมลมยางให้แข็งไว้ก่อนแล้ววิ่ง
    ไปประมาณ1อาทิตย์ หลังจากนั้นก็
    ปล่อยลมยางให้อยู่ในระดับพอดีๆคับ 29-30ปอนด์

13. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ผมเติม 31 ทั้ง4ล้อครับ

14. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    เติม 32 ทั้งสี่ล้อเลยครับ วิ่งทางไกลรู้สึกประหยัดดีครับ(คิดไปเองรึเปล่าก็ไม่รู้นะครับ):D

15. rummzink

rummzink New Member Member

74
    2
    0
    ผม 32-34 วิ่งทางไกลบ่อยเหมือนกัน รู้สึกเหมือนกันว่ามันประหยัดขึ้น งะ

เท่าที่รู้มาลมอ่อนระเบิดง่ายกว่า สรุป อะไรถูกล่ะเนี่ยยยย
    ที่เคยได้ยินมาคือความร้อนที่เกิดขึ้นจากการใช้งานจะไปลงกับลมยาง กลายเป็นว่า ถ้าลมน้อย ก็จะรับความร้อนเข้าไปเต็มๆ ทำให้ลมร้อนมาก ขยายตัวมาก ระเบิดตู้ม .... แต่ถ้าลมเหมาะสม ความร้อนก็กระจายๆกันไป อะไรอย่างงี้ ถูกผิดไม่รู้แล้วแฮะ

อย่างไรก็ดี ผมว่า ลมยาง เติมได้หลากหลาย ขอให้อยู่ในช่วงที่พอดีๆไม่มากไปน้อยไป (29-32 อันนี้ผมก็เดาเอาเองอ่านะ) ก็โอเคแล้วล่ะครับ

16. ประมาณ 30-31 ก้อพอนะคับ

แต่ถ้าบรรทุก ก้อเยอะหน่อย กะรังดี

17. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    205/45/16 เติม 35 ทั้ง 4 ล้อครับ กระด้างหน่อยชอบๆ

18. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    32 ทั้งสี่ล้อเลยครับ
    กะว่าจะลอง 31 ดูบ้างเพื่อมันจะนุ่มขึ้นบ้าง

19. TAR_EK

TAR_EK New Member Member

42
    5
    0
    หน้า30หลัง31คับ.....วิ่งไกลบ่อยคับวันนึง100กิโลขึ้นไป

20. pokemon

pokemon New Member Member

103
    8
    0
    อย่าซีเรียสครับ เครืองวัดแต่ละอันยังไม่เท่ากันเลย

เอาว่าประมาณ 30 +- นิดหน่อยก็ไม่มีปัญหาครับ ขอให้เท่ากันทั้งข้างซ้ายและขวา

21. เห็นด้วยครับ อย่าไปเชื่อเกจ์ตามปั๊มนักเลย ใช้มาตั้งแต่ปั๊มเปิด
    วันละไม่รู้กี่ร้อยคันไม่เคย Calibrate เลย วัดต่างปั๊ม ค่าก็ต่างกัน
    ทางที่ดีแนะนำให้ซื้อเกจ์วัดยี่ห้อดี ๆ ติดรถไว้สักอันดีกว่าครับ
    เมื่อก่อนใช้ของ Michellin อยู่ อันละ 800 กว่าบาท แต่ตอนนี้
    เพื่อนยืมหายไปไหนไม่รู้ ใครเจอขายที่ไหน ช่วยบอกกันด้วยนะครับ

22. penus4u

penus4u New Member Member

7
    0
    0
    แรงดันลมยาง ต้องเชื่อคู่มือประจำรถยนต์เหรอ?

คนส่วนใหญ่เชื่อว่า ค่าแรงดันลมยางที่แนะนำนั้น น่าเชื่อถือและต้องปฏิบัติตามอย่าง เคร่งครัด โดยไม่สามารถประยุกต์ไปใช้แรงดันต่างออกไปได้ ถ้าเติมลมตามสเปกนั้นก็ไม่อันตราย แต่อาจไม่ใช่แรงดันลมที่เหมาะสมที่สุดสำหรับยางรุ่นนั้นๆ ก็เป็นได้ เพราะผู้ผลิตรถยนต์ไม่ทราบเลยว่าหลังจากยางที่ให้มาจากโรงงานประกอบถูกใช้หมดสภาพ จะถูกเปลี่ยนเป็นยาง รุ่นใด มีโครงสร้างอย่างไร แต่ก็ต้องแนะนำไว้ล่วงหน้าให้เป็นค่าเฉลี่ย ซึ่งอาจไม่ใช่ดีที่สุด แต่สามารถใช้งานได้อย่างไม่มีปัญหา ตามหลักวิชาการที่ลึกกว่านั้น อาจมีค่า แรงดันลมยางซึ่งเหมาะสมกว่าและต่างจากคำแนะนำในคู่มือฯ เพราะยางแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ แม้เป็นขนาดเดียวกัน แต่ก็มีโครงสร้างภายใน และเนื้อยางแตกต่างกัน หรืออีกในกรณี ถ้าเปลี่ยนขนาดยาง ทั้งความกว้างหรือแก้มยางต่างออกไป ก็ยิ่งมีแนวโน้มว่า อาจไม่ต้องเติมลมยางตามกำหนดนั้นเสมอไป ในการใช้งานจริง เราสามารถเลือกเติมลม ยางได้แรงดันที่ต่างจากการแนะนำนั้นได้ โดยเริ่มจากทำตามการแนะนำก่อน ขับใช้งานเพื่อจับอาการต่างๆ สักวันสองวัน แล้วก็ลองลดแรงดันลมยางลงสัก 2 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว ขับไปวันสองวันเปรียบเทียบอาการกัน ต่อมาก็เพิ่มแรงดันขึ้นจากการแนะนำ 2 ปอนด์ต่อ ตารางนิ้ว ทำซ้ำต่อมาถ้ายังมีเวลาก็เพิ่มหรือลด จากจากการแนะนำสัก 4-5 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว แล้วจับอาการดูว่าอัตราเร่งอืดไหม กระเด้งกระด้างไปไหม ลื่นไปไหม แล้วค่อยตัดสินใจว่ายางชุดนั้นควรเติมลมด้วยแรงดันเท่าไร เหมาะสำหรับลักษณะการขับของตนเองไหม รถ ยนต์รุ่นเดียวกันยางรุ่นเดียวกันขนาดเดียวกัน แต่ต่างคนขับกัน ก็อาจจะใช้แรงดันลมยางที่ชอบต่างกันก็เป็นได้ โดยทั่วไปหากมีการเติมลมต่างจากการแนะนำ ก็พบว่าไม่น่าต่างเกิน + หรือ - 5 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว หากแรงดันลมยางอ่อนเกินไป เร่งแล้วจะหนืด อัตราเร่งไม่ดี เพราะยางจะย้วยจึงหมุน ยาก แต่รู้สึกว่าเกาะถนน เพราะมีหน้าสัมผัสเต็มที่ ถ้าแข็งมาก ยางจะหมุนง่าย เพราะหน้ายางและแก้มยางมีความตึง แต่จะลดการเกาะถนนลงไป เพราะหน้าสัมผัสมีแรงกดเต็มที่แนวกลางเท่านั้น และกระด้าง เมื่อตัดสินใจใช้แรงดันใดๆ ไปสักเดือน ให้ดูการสึกหรอของหน้ายางด้วย หากสึกหรอแถบกลางมากว่า แสดงว่าแรงดันลมยางสูงไป แต่ถ้าริมทั้ง 2 ข้างสึกหรอมากกว่าแถบกลาง แสดงว่าแรงดันต่ำไป (ศูนย์ล้อและระบบช่วงล่างต้องปกติ) หากไม่ใช่เป็นคนที่จับอาการของรถยนต์ในการขับได้ดี หรือความรู้สึกช้า ไม่สามารถแยกความแตกต่างได้ ก็ควรปฏิบัติตามคู่มือประจำรถยนต์

23. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    205/45/16 ป๋มเติม หน้า33 หลัง32 คร๊าบบบบ

24. Corey-Oxide

Corey-Oxide New Member Member

6
    1
    0
    แล้วถ้า 195/50/16 ติดแก๊สด้วยละคับ เติมเท่าไหรดี

25. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    เคยเห็นอย่ autobac นานและอ่ะเต้ไม่รู้ยังมีป่าว
    อยากได้เหมือนกันเดี๋ยวไปดูแล้วแจ้งผลนะจ๊ะ

26. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ที่ Autobac สาธรมีครับ ของ Michellin เลย เห็นอยู่เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา
    แต่ราคาไม่ใช่ 800 อะครับ แพงกว่านี้อีก จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤศจิกายน 2008
  27. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ผมเคยซื้อที่ตึกวรจักรนานแล้วนะ 500 บาท แต่พังไปแล้ว ล่าสุดไปเจอที่เดิม ราคา 950 บาท ซื้อไม่ลงเลย ตัดใจซื้อแบบธรรมดามา 100 บาท พังก็ชั่งมัน:D

28. auikung

auikung Member Member

587
    9
    18
    ผมเติม หน้า 32 หลัง 30

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้