เฮดเดอร์(เขาควาย) ที่เป็นเหล็กหล่อสามารถเอามาชุบหรือปัดเงาได้มั้ย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย popdemonic, 23 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    มีตัวอย่างแบบในรูปครับ แต่ในรูปมันเป็นintake เป็นอลูมิเนียม เลยสงสัยว่าถ้าเป็นเหล็กหล่อ(casting) มันสามารถเอามาปัดเงาหรือ ชุบโครมแบบในรูปได้มั้ย
    แล้วมันทนอุณหภูมิได้ถึง 800องศาไหวมั้ยในกรณีที่ต้องใช้กระบวนการ การชุบ
    เอา พอดีไม่เคยลองเลยอยากถามหน่อยครับ

2. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ปัดให้ดูเนียนและสวยขึ้นคงทำได้ แต่เอาไปชุบโครเมี่ยม หรือ ฮาทร์โครม อาจจะไม่ติดครับ

3. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    ปัดให้เงา คงไม่เงาเป็นสีเงินครับ คงเป็นเหล็กเรียบๆ ดำๆ

ชุบเงา โครเมี่ยม ได้ครับ แต่เรื่องทนความร้อน ผมไม่แน่ใจครับ

4. popdemonic

191
    19
    18
    มีที่ไหนรับทำceramic coating.นบ้านเราบ้างครับ

5. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ผมว่าไปชุบโครเมี่ยม อะ สมมุติว่าติด นะ มันก็ ไม่ทนความร้อนหรอกครับ อุณหภูมิขนาดนั้น ไม่ไหวหรอก

6. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ไม่น่าไหวนะครับ

7. jacksiam

jacksiam New Member Member

281
    41
    0
    ผมว่าชุบได้นะแต่ไม่ดี ไม่นานกว่าเสียไมาสวย
    ปล.ความคิดส่วนตัวนะ

8. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    เคยได้ยินมาว่า ชุบทั่วไป ทนความร้อนจุดนั้นไม่ได้คับ

แต่ถ้าจะชุบแบบเกรดดีๆๆเลยราคาก้พอๆกับเฮดเลส เลยคับ

9. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เฮดเลสดีกว่านะครับ อิอิ

10. popdemonic

191
    19
    18
    รถผมเคยมีคนใส่เฮดเลสแล้ว แต่พอวิ่ง3วันเฮดรั่วครับ มันโก่งทนความร้อนไม่ไหว เอาเป็นว่าทำร้านที่
    ทำรถแข่งระดับ1000ม้าโดยเฉพาะก็แก้ไม่ได้ครับ ทำตัวค้ำยันก็ไม่อยู่ 3วันหน้าแปลนก็โก่งอีก
    จนที่ร้านบอกว่าหาเขาเหล็กหล่ออย่างเดียวถึงเอาอยู่ครับ ของผมยังต้องมีสำรองเอาไว้เลยครับ

11. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
  12. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ปัดเงาได้ครับ ตอนปัดเสร็จเงาแน่นอน(ใช้สบู่สีฟ้านะ)
    แต่พอโดนความร้อนจะเป็นสีม่วง จากนั้นมันก็จะคล้ำ ดำ เงาๆ
    ถ้าดูแลไม่ดีสนิมขึ้นแน่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้