สงสัยเกี่ยวกับข้อหา "ดัดแปลงสภาพ" ครับ ขอคำแนะนำ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ghostor, 16 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ghostor

Ghostor New Member Member

12
    1
    0
    ขอถามสัก 3 ข้อครับ กับการที่เราจะโดนจับข้อหา "ดัดแปลงสภาพ" เนี่ย

1. ข้อหา "ดัดแปลงสภาพ" มีค่าปรับเท่าไหร่ครับ
    2. ถ้าสมมุติว่าผมเอารถไปใส่ชุดแต่งรอบคัน โหลดลงนิดหน่อย ใส่สปอยเลอร์ ติดโรลบาร์ จะโดนข้อหา "ดัดแปลงสภาพ" แค่ข้อหาเดียวใช่ไหมครับ หรือมีข้อหาอื่นๆ อีกครับ แล้วค่าปรับจะเท่ากับข้อ 1. ไหมครับ (ไหนๆ ก็จะโดนแล้วก็เอาให้คุ้ม)
    3. รถที่โหลด ใส่ชุดแต่งรอบคัน ติดโรลบาร์ ใส่สปอยเลอร์ เวลาไปต่อภาษีประจำปี แล้วต้องไปตรวจสภาพรถที่ ตรอ. จะตรวจผ่านไหมครับ

อยากแต่งสวย ไม่แต่งเครื่อง แต่อยากทราบปัญหาที่ตามมาครับว่าจะรับได้ไหม

ขอบคุณครับ :D

2. Ghostor

Ghostor New Member Member

12
    1
    0
    ได้รับคำตอบจากพี่ Keng_maejo แล้วครับ ขอบคุณมากครับ :D

งานนี้มีเครียด อิอิ คงต้องไปถามเพื่อนๆ ในวงการก่อน พอดีอยู่บ้านนอกครับ ไม่รู้ว่าตำรวจที่นี่เค้าเขี้ยวแค่ไหน เค้าจับอะไรบ้าง แต่ส่วนตัวก็ไม่อยากฝ่าฝืนกฎหมายมากครับ แหะๆ

3. Hippos

Hippos New Member Member

79
    0
    0
    กฎหมายบ้านเรา มันกำกวม อยู่ที่ใครจะเข้าใจ ดัดแปลงสภาพมันกว้างโคตร ๆ ที่เหลือก็อยูที่ตำรวจจะเข้าใจแปล ไม่งั้น ก็ไม่ต้องแต่งกันเลยล่ะ เช่น เปลี่ยนโลโก้ หน้า แบบฮอนด้า แบบธรรมดาเป็นสีแดง ผมโดนมาแล้ว อ่ะ ทำใจ ครับ ไม่งั้นก็ ต้องไปแก้กฎหมายให้มันละเอียด แบบว่าแปลงแบบใหน ประมาณไหน จะผิดน่ะ ทำใจอย่างเดียวครับ เห็นรถแต่งเข้าด่านก็ลูบปากแล้วครับ...อิอิ

4. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    เฮ้อ!!!!!!!

ถ้าไม่เด่นมากมาย เข้าด่าน ยิ้มๆๆไว้ตามองตรง เฉยๆๆ นิ่งๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้