+++เครือง D15B ติดเเก็สระบบดูด ทำ ROM จะวิ่งได้ไหมครับ +++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 3sgte, 23 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    D15B ติดเเก็สระบบดูดจะเอาไป ทำ ROM จะวิ่งได้ไหมครับเเล้วเค้าทำกันที่ไหน ราคา เท่าไรครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2008
  2. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    เชียร์หัวฉีดครับ เครื่อง N/A จูนดีๆ วิ่งฉิวคร๊าบบบบ ลองมาทั้ง2 ระบบเเล้วครับ ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดครับ

3. 3sgte

464
    26
    0
    ไม่ใช่ครับ คือ คำถามผมนะ ผมใช้ D15b ใช้เเก็ส ระบบดูด อยู่จะทำ ROM จะวิ่งดีไหมครับ

4. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมอันนี้ก็ความรู้นะครับ ไงรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

5. 3sgte

464
    26
    0
    บอกหน่อยครับ

6. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ผมว่ามันไม่วิ่งไม่ออกหรอก เพราะถ้าคุณจูนรอมมา แต่ระบบ หัวฉีด มันไม่จ่ายน้ำมัน นี้ มันให้หม้อต้มจ่าย เพราะงั้นมันก็ไม่วิ่ง

ถึงไปเปลี่ยนใช้ระบบน้ำมัน ok กล่องสั่งจ่ายน้ำมันแล้ว แต่ว่ามีMixerมาอุดในท่อIntake อากาศจากเ ดิมมันเ ข้า100 แ ต่โ ดนMixerอุดไ ว้ก็เ ข้าไ ด้แ ค่70-80 แ ทน ก็วิ่งไม่ได้ดีเท่ากับตอนไม่มีMixerหรอกครับ
    สรุป หาชุดอัพเกรคเป็นระบบหัวฉีดแล้วมาจูนจากระบบหัวฉีดจะเห็นผลมากกว่า

7. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ตาม ด้าน บนเลยคับ

ถึง จูนรอม ก้อ ไม่ เกี่ยว กัน เพราะ มิกซ์เป็นตัว จ่ายไม่ใช้ หัวฉีด

8. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ต้องติดแก็สหัวฉีด จูนนิดหน่อย ก็วิ่ง ขำๆๆได้แล้วคับ

9. 3sgte

464
    26
    0
    อืม งั้นล้มความคิดครับ

10. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ทำรอมมันไม่ได้ทำได้แค่แก้การฉีดน้ำมันนี่นา (ใช่เปล่าวะ)
    ทีนี้ก็ดูค่าทำว่ามันเท่าไหร่ ทำรอมใหม่ให้เข้ากับรถ หรือใช้รอมแต่งสำเร็จรูป
    รอมแต่งมันไม่แม็ชกับรถแน่ๆอยู่แล้ว ส่วนทำรอมใหม่ให้เข้ากับรถมันกี่ตัง

เอาเงินไปทำแก๊สเป็นระบบหัวฉีดแล้วจูนการฉีดแก๊สเองได้ตามใจชอบ
    จูนให้ประหยัดก็ได้ ให้แรงแต่ไม่ประหยัดก็ได้ แต่ที่แน่ๆ แรงและประหยัดกว่าระบบดูด
    ดีกว่าหรือไม่ดีกว่าตอบไม่ได้ ตอบได้ว่าทำแบบนี้แล้วคุ้มเงินกว่า

11. suphan_h110

suphan_h110 New Member Member

14
    0
    0
    ผม คิดว่าไม่ น่าเกี่ยวนะ ครับ คือมัน คนละระบบ พอ ตัดเป็นแกส มันก็แยกระบบการ จ่ายเชื้อเพลิงแล้ว อ่ะ ครับ แต่ที่ยังใชได้กับรอม ทำมาคือ เรื่อง รอบที่ตัด กับ เทคที่เปิด ครับ ไม่น่าเกี่ยวกับเรื่องชื้อเพลิง ครับ ผิดถูกไง ก็ ขออภัย ครับ

12. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    อาจได้ แต่ได้นิดเดียว เพราะทำROM มันเป็นการปรับการฉีดจ่ายน้ำมันให้สัมพันธ์กับไฟจุดระเบิด แต่รถแก๊สไม่ได้ใช้น้ำมันแล้ว มันก็ปรับการฉีดจ่ายน้ำมันไม่ได้

ถ้าให้แนะนำแบบประหยัด ก็ติด แลมด้า คอนโทรล งบประมาณ 2500-3000 บาท (คนจูนต้องเป็น) แล้วย้ายมิกซ์มาหลังกรองอากาศ จะทำให้วิ่งดีขึ้นมาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้