เครื่องหลวมมีอาการยังไงบ้างค่ะ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย be_5, 26 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. be_5

be_5 Guest

0
    0
    0
    จะซื้อรถมือ2 จะต้องดูเครื่องยังไงว่าดีหรือหลวม เครื่องมีเทอร์โบนะค่ะ

2. t@e_looks

t@e_looks New Member Member

58
    8
    0
    เครื่องหลวมมันจะขับไม่ค่อยมันส์นะ หาฟิตๆหน่อยดีกว่า

3. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เอาง่ายๆพื้นฐานเลยนะ ลองติดเครื่องเปิดฝากระโปรงฟังเสียงเครื่องยนต์ มีเขกมีเสียงแปลกปลอมมั้ย มีรอยน้ำมันเครื่องเยิ้มมั้ย และลองดูว่าเวลาเร่งเครื่องยนต์ มีควันขาวออกจากท่อไอเสียมั้ย แค่นี้ละครับ เบื้องต้น

4. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    ฟังเสียงครับ เปิดฝากระโปรง แล้วฟัง ดึงสายคันเร่ง เร่งรอบค้าง เบิ้ลเบาๆแล้วปล่อย

เบิ้ลแรงๆหลายทีแล้วปล่อย ดูว่ารอบตกเยอะมั้ย จะดับมั้ย เปิดแอร์รอบตกมากมั้ย

รถอะไรอะครับ ไม่บอกข้อมูลง่ะ
    เผื่อรถบางรุ่น จะมีข้อแนะนำอะไรพิเศษเฉพาะตัวของเครื่องรุ่นนั้น

5. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48

จิงด้วยครับ :D:D:D

6. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ควันไหล...เบอร์โบพังน่ะคับ

7. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ถ้าโบไม่รุน มากๆ ควันไม่ไหลหรอกครับ ถ้าไหล แล้วโบยังดีๆ อยู่ ก็หลวมแล้วหละ แต่ก็ไม่แน่อีกแหละ รถผมเคยปรับแรงดันน้ำมันมั่ว มันก็ออกมาขาวเหมือนกัน

8. กินน้ำมันเครื่องมากครับ

9. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    1.เปิดฝากระโปรง
    2.ชักสายวัดน้ำมันเครื่องออกมา
    3.เร่งเครื่อง

ถ้าเครื่องหลวม จะมีควันไอเสียพวยพุ่ง
    พร้อมละอองน้ำมันกระฉุด เลอะเทอะ
    ออกจากรูเสียบสายวัดน้ำมันเครื่อง คับ

10. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ลองขับครับ น่าจะรู้สึกได้ด้วยปลายเท้า และอาการของรถครับ

11. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ถ้าดูไม่เป็นจริงๆพาช่างไปด้วย หรือคนที่รู้เรื่องเครื่องยนต์ หรือดูรถเป็น

ไปด้วยดีกว่าครับ บางทีเครื่องฟิต สถาพภายนอกอาจดูดี แต่ตัดต่อมาก็เซ็ง

ค่อยๆเลือกใจเย็นๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้