เพื่อนๆ พี่ๆ อาการแบบนี้ใครเคยเป็นบ้างคับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย Rut 911, 31 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Rut 911

Rut 911 New Member Member

18
    0
    0
    อาการเปนอย่างงี้ สตาร์ทรถเสร็จ พอเคลื่อนตัวรถจะมีเสียงดัง แคร็กกกกกกก.... จากแถวช่วงล่างด้านหน้า
    แต่ดังครั้งเดียวนะครับ ขับไปเรื่อยๆก็ไม่มีเสียงแล้ว
    จะเปนอย่างนี้ทุกครั้งเวลาสตาร์ทน่ะคับ ผมสังเกตดูช่วงที่มันดัง
    แล้วลองเหยียบเบรคดู แล้วเบรคมันล็อคด้วย ไม่รู้เกี่ยวกันหรือป่าว ตอนนี้รถเบรคไม่ค่อยอยู่ด้วยอ่ะคับ
    ผ้าเบรคก็เยอะอยู่
    เพื่อนๆ พี่ๆ ใครเคยเจออาการแบบนี้ ช่วยแนะนำด้วยนะคับ ขอบคุนคับ..... :)

2. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    เช็ค สลักคาลิเปอร์เบรค หัวเพลา และก็เกียร์ครับ

ให้ลองหลังเคลื่อนตัวแล้ว ให้เข้าเกียร์ถอยดูถ้ามีอีกแคร๊ก ก็ น่าจะเป็นที่หัวเพลานะ ไม่ฟันธง ต้องลองขับดู

3. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    ลองดูตามนี้.

ให้มุดดูที่หัวเพลาว่ายางขาดไหมแล้วให้สังเกตุว่าจาระบีกระเด็นมาที่จานเบรค
    รึป่าวเพราะของผมเคยเป็นในวงแม็กซ์ด้านในมีแต่จาระบีเต็มเลยโดนจานเบรค
    ด้วย.ที่ออกตัวดังส่วนมากมาจากจุดนี้แต่พอรถลอยตัวเสียงจะหายไปหรือ
    ลองเลี้ยวแล้วส่งคันเริ่งเพิ่มไปด้วยช้าๆก็จะมีเสียง.แต่ถ้าไม่ก็ยังดีหน่อย.ฟันธง...:D

4. oakoak

oakoak New Member Member

165
    0
    0
    อาการเหมือนกันเลยครับ เดียวว่าจะเอาปให้ช่างดูดีกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้