มือใหม่อยากรู้จักพี่ๆ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย BabyRose, 26 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BabyRose

BabyRose New Member Member

7
    1
    0
    คือผม มือใหม่ครับแบบเด็กอยู่ชอบวงการรถ ม.4เองครับ
    แต่อยากรู้จักพวกพี่ แบบเวลาพี่ทำรถหรือสงสัยจะได้ถามครับ
    ผมอยู่แถวลาดพร้าว 71 หน้าปากซอยมีคาแค ผมไม่กล้าเข้าไปคุยสักทีครับ
    ก็อยากเข้าไปนั้งไปเล่นไปคุยไรงี้ครับ เพื่อสักวันจะได้ขับมั้ง
    ถ้าตั้งกระทู้ผิดประการใดขอโทษด้วยครับ ถ้ามีเมลหรือเบอก็ขอหน่อยนะครับอยากรู้จักพี่ๆมากกว่า
    คำว่า วงการรถ แต่อยากเป็นส่วนหนึ่ง

+ SENG + ถูกใจสิ่งนี้
  2. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    พออ่านกระทู้คุณแล้วผมเลยมานั่งนึกถึงตัวเองว่า "เราเริ่มจากตรงไหนหว่า" นึกยังไงก็นึกไม่ออก รู้แต่แรก ๆ ลูกของลุงเป็นคนเอาหนังสือรถมาให้ผมอ่าน แล้วผมก็เริ่มชอบการแต่งรถตั้งแต่วันนั้น พอมีรถคันแรกก็พยายามหาโน่นหานี่มาใส่ จนวันนึงก็มีเพื่อนร่วมชั้นเรียน ร่วมสถาบันที่ชอบแต่งรถเหมือนกัน ก็คุย ๆ กัน จากนั้นมันก็ขขยายวงมาเรื่อย ๆ จนถึงวันนี้อ่ะครับ

แนะนำว่าเข้ามาเวบนี้บ่อย ๆ เข้ามาอ่าน หรือมาถาม ได้หมดครับ มีหลายกระทู้ที่เป็นประโยชน์กับทุก ๆ คนครับ และเวบนี้ก็มีสมาชิกหลาย ๆ ท่านที่มีความรู้มาช่วยให้คำตอบหรือคำแนะนำอยู่แล้วครับ มิตรภาพของวงการนี้ในเวบนี้มีให้เสมอครับ ยินดีต้อนรับเข้าสู่สังคมคนรักการแต่งรถครับ :)

3. BabyRose

7
    1
    0
    เพื่อนผม ม.4 มันก็เล่นครับแต่มันเรื่อยๆ ผมก็คอยบอกมันว่าทำไรลงตัว ทำไรสวยไรงี้ครับ อันไหนไม่รุ้ก้ให้มันไปถามร้านเอา
    แต่ผมชอบรถเพราะ อา ผม เป็นช่างครับตอนแรกแต่ง มอไซ แต่ผมเป็นคนไม่ชอบมอไซ แต่ถ้า4สูบว่าไป แต่ไม่เท่ารถยนต์ครับชอบมาก
    อา เริ่มพาไปดูรถที่คลอง 5 เห็นพี่ คุยรถไฟแบบนี้รุ่นนี้ เสียงแบบนี้เครื่องนี้ มองคือรู้เลยว่าควรเป้นไง ผมเริ่มจากการมองรถบนถนน
    ดูๆเรื่อยๆ แต่ใจผมเวลาดูรถทีไรหรือเห็นแถวบ้านทำรถ ผมก็อดคิดไม่ได้ว่า เมื่อไหร่เราจะเป็นส่วนหนึ่งของ รถ แบบถึงชาติมีไม่มีเงิน
    ซื้อแต่ขอมีพี่ๆเพื่อนๆ ในวงการ นั้งรถพี่ๆเพื่อนๆก็ได้ แล้วก็ทำรถ ไรงี้ครับ ตัวผมไม่ได้เรียนช่างครับไม่ชอบเรียนแบบนั้น เลยเรียนสามัญ
    แล้วมาคิดเอาความรู้ข้างนอกเอา

4. secretz

secretz New Member Member

448
    8
    0
    แง้ว น้อง ครับ มาทำให้พี่ นึกถึง อดีต เลย ผ่าน มานาน แล้วเนี้ย ถ้าตอน ม 4 เนี้ย เห้อ

ไง ก็ ฝัน สักวัน ต้องทำให้ได้นะครับ น้อง สู้ๆ !

5. cousin

cousin New Member Member

6
    2
    0
    หวัดดีคับน้อง ต้อนรับเข้าสู่วงการรถนะ พี่ชื่อเสือ ถ้ามีอะไรไม่เข้าใจ หรืออยากรู้อะไรเกี่ยวกับรถ โทรมาปรึกษาพี่ได้นะ เพราะพี่ทำอู่แต่งรถอยู่ เบอร์ 081-9103319 หรือ [email protected] ยินดีให้คำแนะนำคับ:)

6. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ศึกษาไปเรื่อยๆครับ

มีเว็บมาแนะนำครับ เรื่องรถเบื้องต้น

http://www.carbibles.com/

7. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    เริ่มจาก นิสัยรักการอ่าน ก่อนเลยนะน้อง
    พยามอ่านคอร์รั่ม ถาม-ตอบ ในหนังสือรถมาก ๆ
    ข้างในนั้นความรู้เพียบ

8. dramaangle

dramaangle New Member Member

57
    3
    0
    เรื่มแรกเมื่อก่อน ขายหนังสือ จำได้เลย แล้วเห้นหนังสือ รถ ก็ อ่านๆๆๆๆๆ

อ่านๆๆๆๆๆ อ่าน มันหมดเลย ตั้งกะฉบับ เก่าๆ จน ฉบับ ปัจจุบัน

พอขึ้นมหาลัย มีรถใช้กะเค้า ถึงได้รู้ว่า การแต่งรถ ถ้าไม่รักจริงๆ มันช่างลำบากเหลือเกิน TT

สู้เว้ย! 555+

9. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    แรกๆผมก็แบบนี้แหละครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องพักหลังๆ คลุกคลี เข้ามากๆ ชอบรู้มาก รู้มากตั้งแต่มอไซด์ละ -*-

10. we_zaa

1,358
    33
    0
    ดีแล้วครับ ส่วนใหญ่พวกเด็กช่างจะขี้โม้เก่ง เพราะผมก็เคยเรียน อาชีวะมา รู้ดี คริคริ

11. we_zaa

1,358
    33
    0
    อันนี้จริงครับ ตามที่พี่เศ็งบอก อ่านมากๆ ผมก็ได้ความรู้จากที่นี่ไปเยอะ ไม่ใช่แค่อ่านบอร์ดธรรมดานะ บอร์ดซื้อขาย พวกเทอร์โบ อะไหล่อื่นๆ ก็ต้องสูบกันเยอะๆ ด้วย อิอิ

12. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    จุดเริ่มต้นของการทำรถของผมก็มาจากหนังสือรถนี่เเหละคับ...:)

13. gri

1,163
    26
    0
    ลองไปหาซื้อหนังสือพวกนี้มาอ่านดูนะครับ

(ผมซื้อที่ร้านศูนย์หนังสือจุฬานะครับ)

ถ้าอ่านภาษาอังกฤษไม่คล่องก็ไม่เป็นไรครับ

เพราะว่า Text พวกนี้ เขาจะมีวิธีการเขียนโดย

ใส่รูปไปก่อน ให้คนอ่านดูรูป ถ้าเข้าใจก็ผ่าน ถ้าไม่เข้าใจก็ค่อยอ่านตัวหนังสือ

ตัวหนังสือมักจะอธิบายสิ่งต่างๆในรูป แต่รูปเขาเยอะครับ สะใจดีเหมือนกัน ไม่ขี้เหนียวรูป

ผมเองก็ไม่ค่อยอ่านเท่าไหร่หรอก ดูรูปซะมากกว่าครับ

จะเข้าใจรถ มันก็ต้องเห็นภาพครับ มานั่งนึกจินตนาการเอง คงนึกไม่ออก

ราคาอยู่ราว 3 พันบาทครับ ไม่แพงครับ คุ้มด้วย

พิมพ์สี กระดาษมัน มีประมาณ 1200 กว่าหน้า

เวลาซื้อควรจะดูเครื่องหมายพวกนี้ด้วยครับ

หนังสือจะมีคุณภาพ เนื้อหาค่อนข้างครบถ้วน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2008
  14. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เหมือนกันเลยคับ ของผมก้อลูกของลุงกับเพื่อน ข้างบ้าน ซื้อหนังสือรถมาอ่านแล้วก้อแต่งรถกัน ผมเห็นแล้วชอบคับ ตั้งแต่มีรถคันแรกก้อแต่งมันทุกคันเลยคับ จนที่บ้านบ่นๆ ตอนนี้เลิกบ่นไปแล้วคับ

15. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0

เล่มนึงราคาเท่าไหร่ครับ :):):):)

+ SENG + ถูกใจสิ่งนี้
  16. + SENG +

7,664
    141
    0
    555+ เหมือนกันเลย

ตอนผมอายุ 21 แม่ผมเอา หนังสือรถมานับดู
    ได้ 300 กว่าเล่ม ตาเขียวปั๊ด บ่นยุบยิบ ๆ

" เมิงตายเมื่อรัย กรูจะเอาหนังสือเป็นเชื้อไฟเผาเมิง ! "

เรื่องผ่านมา 10 ปีแล้ว ผมยังจำได้ เม่น . . .
    ( รักแม่ นะคร้าบ บ )

17. ZaKao

ZaKao Member VIP

445
    15
    18
    ผมเริ่มจากหนังสือรถก่อนเลยครับ ม.ปลายแหล่ะ ช่วงนั้นหนังสือ ออโตโมบิล เล่มแรกเริ่มวางแผงก็เลยซื้อมาอ่านครับ แล้วก็นอนฝันไปเรื่อยๆ จนทำงานหาเงินซื้อ+แต่งเองไปเรื่อยๆ จนเดี๋ยวนี้ เหอ เหอ ไปไหนมาไหนก็บ้ารถ

18. ม3ผมก้เริ่มสะสมหนังสือรถเเล้วเด็กกว่านั้นก็เล่นรถเเต่เป็รรถเด้กเล่น

19. gri

1,163
    26
    0
    ประมาณ 3 พันบาทครับ

20. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    กระทู้เตือนความจำตอนเริ่มสนใจเรื่องรถใหม่ๆ ชอบจริงๆ

21. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ตอนม.4 ผมยังขับรถไม่เป็นเลย

แต่ชอบเล่นเกมส์แข่งรถมากๆๆๆๆ ภายหลังก็เลยชอบรถอะ

22. Bluejeans

Bluejeans New Member Member

38
    3
    0
    เหอๆ น้องทำเอาพี่ๆ เขาหวนนึกถึงวัยเด็กเลยนะครับ ผมเองก็โดนอะ
    :) ขอบคุณนะครับ ตอนผมม.สี่ก็ได้แต่ยืนมอง เวลารถ sport, super car วิ่งผ่าน
    โดยเฉพาะ ยุคนั้นของผม ราวๆ ปี 1995-1997 ที่เริ่มวัยรุ่น แต่ยังไม่มีเงินครับ
    ยังมีอัดกันหน้า St. John โห คนยังกะหนอน เยอะมากมายครับ สุดๆ ครับ
    รถสวยๆ แรงๆ สาวๆ เพียบเลย เป็นทั้งภาพที่น่าประทับใจ และน่าเป็นห่วง สำหรับ...
    ผู้ที่ขับรถผ่านเส้นนั้นครับ เพราะตอนนั้น อัดกันแบบไม่คิดชีวิต ไม่คิดถึงคนที่บ้านกันเลย
    (ไม่แนะนำนะครับ ขอให้เป็นสุภาพบุรุษบนถนน แล้วค่อยไปโหดในสนามดีกว่าครับ
    อย่างที่รุ่นพี่หลายๆ ท่านแนะนำไว้)
    ย้อนกลับไปสมัยนั้น ใจผมเต้นตูมตามทุกครั้งที่เห็นรถ อย่าง RX7, Skyline R32
    Subaru Impreza (คันนี้ไม่เห็นก็ใจตูมตามแล้วครับ เสียงเพราะมากมาย สูบนอนเนี่ย อิอิ)
    Prelude สมัยนั้นก็ฮิตมากครับ สวยๆ เพียบ เตี้ยซะ อ้อและ Supra ด้วย 2JZ สุดๆ

พี่ๆ หลายคนในนี้แนะนำได้ตรงจุดเลยครับ ช่วงนี้เรายังไม่มีรายได้ ก็อ่านเยอะๆ ไปก่อน
    ถ้ารักจริงๆ อยากได้จริงๆ ต้องหาโอกาสไปลองคลุกคลี ไปสัมผัส เช่น ฝึกงานตามอู่แถวบ้าน
    และเริ่มจัดสรรเงิน เพื่อเก็บไว้ในอนาคตครับ แนะนำเช่นนี้ เพราะผมสมัยวัยรุ่น ผลาญเงิน
    ไปกะเรื่องไร้สาระเยอะมาก พอมารู้ตัวอีกทีก็ย้อนกลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้ด้วยครับ T_T

สุดท้ายมีกระทู้แนะนำครับ http://thaidriver.com/siriboon.html
    อาจารย์แกให้ความรู้ได้ดีมากๆ อ่านง่าย เห็นภาพ และสนุกไม่น่าเบื่อครับ
    อย่างน้อย น้องก็จะได้เห็นภาพว่า Motorsport เมืองไทยเป็นไง จะได้เลือกเรียนได้ถูก
    วางแผนชีวิตได้ตรงเป้า :- ) อาจจะเริ่มจาก no.084 ก็ดีนะครับ

ขอให้สนุกกะสิ่งที่ชอบนะครับ
    แต่อย่าทิ้งการเรียนเด็ดขาดนะครับ

23. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ค่อย ๆ เรียนรู้กันไปครับ สำหรับน้อง พึ่งจะ ม.4 เอง ตามเรื่องตามราวแล้วพี่ว่า เราก็ยังไม่มีใบขับขี่ :)
    แต่เรื่องราวของรถ ไม่จำเป็นหรอกครับว่าจะอายุเท่าไหร่ มันเป็นความชอบ ยังไงก็เริ่มต้นได้ตลอดเวลา

เริ่มต้นอย่างไรดี?
    1. ศึกษาจากหนังสือรถที่มีขายทั่วไป สามารถหาอ่านฟรีได้ (แต่แนะนำให้ซื้อ เพราะทุกอย่างมีต้นทุนและมีค่าใช้จ่าย)
    2. ศึกษาจากในเวปไซท์ ม.4 แล้ว น่าจะเข้ามาในโลก internet มีเวปไซท์เกี่ยวกับรถเยอะมาก ยกตัวอย่างเช่นใน rcw ในนี้มีกระทู้เป็นหมื่น ๆ กระทู้ที่น่าสนใจ ลองหาเวลานั่งอ่านดู แล้วอยากรู้อะไรเพิ่มขึ้น ก็ลอง search ดูใน google เดี๋ยวก็เจอข้อมูลครับ
    3. ศึกษาจากเพื่อน ๆ ที่เล่นรถ หรือจาก พี่ ๆ ที่โรงเรียน วัยนี้เป็นวัยที่มีความสนใจเยอะมากเกี่ยวกับเรื่องรถ หญิง กีฬา หรือ ดนตรี เชื่อเถอะว่ามีกลุ่มที่รักรถชอบรถแน่นอน
    4. ศึกษาจากสนามแข่งที่ใกล้บ้าน เช่น สนามคลอง 5 สนาม BRC สนามใหม่ สนามพีระ ฯลฯ ลองเสียค่าเข้าไปดูแล้ว ผมว่าคุ้มมาก ๆ ครับ

ส่วนตัวผม รักและชอบ เกิดจากการได้รับข่าวสาร การได้ติดตามรุ่นพี่ที่แข่งรถ (midnight racing) หรือการแข่งมอไซด์ยามค่ำคืน ทำให้เราได้ข้อมูลดิบ ๆ เยอะมาก เราก็ต้องมาวิเคราะห์หรือหาข้อมูลต่อ จนบัดนี้ อยากรู้เรื่องอะไรเพิ่ม ผมก็ต้องหาจากเพื่อน ๆ หรือใน internet นี่แหละครับ

24. Aey.

Aey. New Member Member

142
    5
    0
    สมัยพี่ ม.4 ก็ ชอบๆมากๆ อ่านหนังสือรถอย่างเดียว
    พอถึง ม.6 เพื่อนบางคนที่พ่อแม่มันรวยมันก็มีรถขับแต่งกันสวยๆ
    พี่ล่ะทั้งอิจฉา ทั้งอึดอัดเมื่อไรจะถึงวันของเราน๊า!!!!!!!!
    ในที่สุดก็แอบขโมยรถของ แม่มาขับตอนกลางคืนเวลาเค้าหลับแล้ว
    อยากจะแต่งใจจะขาด แต่กลัวแม่จับได้ล่ะ........
    พอขึ้นมหาลัยเค้าก็ยกรถให้เองในที่สุดก็เป็นวันของเรา รอจนอายุ18 ทำใบขับขี่ได้
    ไม่ต้องแอบแต่งต็มที่เลย.....ฮิๆๆ (แต่อย่าเอาอย่างพี่นะขโมยมันไม่ดี)

25. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ตั้งแต่อยู่ ม.1 ผมก็สนใจเรื่องรถอยู่แล้วเหมือนกัน ก็เริ่มจากหาหนังสือมาอ่าน (หนังสือแต่งรถอะนะ)จากนั้นพอเข้าม.3ตอนต้นก็ได้ลองขับรถครั้งแรก จากนั้นก็ขับมาเรื่อย (คิดซะว่าหัดขับให้ชำนาญก่อนจะดีกว่าค่อยเริ่มซิ่ง) ตอนนั้นก็หาความรู้จาก หนังสือ ทีวี อินเตอร์เน็ต(สมัยนั้นเน็ตยังวิ่งกันแค่ 56kไม่มีไฮสปีด) และที่สำคัญสุดก็จากเพื่อนๆที่รู้จักนั้นแหละครับ โดยการแลกเปลี่ยนความรู้กันไป ใครเคยลองอะไร ดียังไง หรือลองแล้วไม่รุ่งก็ว่ากันไป ปรมาณเนี้ยครับ

26. BabyRose

7
    1
    0
    เพื่อนผมก็ไม่รู้ไรเลย
    คุยกับพี่ที่ รร เค้าก็เรียน แต่ใจสำหรับผมอยากคุยกับพี่ๆอยากสัมผัสอยากเห็นอยากลองของจริงครับ
    พี่หน้าปากซอยผมก็ไม่กล้าครับเห็นพี่เค้าเปิด คาแคร์ แถวลาดพร้าว 71 ไม่กล้าคุย อยากคุยมากแต่ไม่รู้จะคุยไร
    ส่วนแถวนั้นก็มีร้านพี่ Art top speed ครับเคยผ่านหลายครั้งก็กะไปนั้งเล่นไปคุยก็ยังไม่รู้จะเริ่มไง ถ้าเกิดมีรถให้ซ่อมหรือไรจะได้ดู
    เพราะของงี้มันต้องดูจริงทำจริงไม่งั้นผมว่าคงไม่เข้าถึง รถ ครับ อยากเข้าถึงพี่ๆด้วย ผมชาตินี้ไม่มีทาง ขับ หรือ มีรถหรอกครับ
    บ้านผมไม่มีรถ ไม่รวย แต่ผมขอได้นั้งได้ทำ ได้ใช้ประสบการ์ณเรียนรู้ไปเรื่อยๆ หรือว่า เกาะ พี่ก็ได้ อยากให้เหมือนครอบครัวใหม่

27. + SENG +

7,664
    141
    0
    อ่านแล้ว น้ำตาแทบเล็ด . . .

ชอบประโยค
    " ผมชาตินี้ไม่มีทาง ขับ หรือ มีรถหรอกครับ
    บ้านผมไม่มีรถ ไม่รวย แต่ผมขอได้นั้งได้ทำ "

อีก 1 เดือน คันสีขาวข้างซ้ายจะเสร็จแล้ว
    ให้เกียรติไปนั่งรถเล่น กับพี่ มั๊ย ? ? ?

28. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    เก็บตังใว้ก่อนเลยครับ อิอิ

แล้วก็ศึกษาการแต่งรถ จากหนังสือรถ

ดูว่าเราชอบแนวไหน ใส่อะไรลงไปแล้วสวย - ใส่แล้วแรงไม่ใช่ใส่ลงไปแล้ววิ่งห่วยกว่าเดิม จะได้คุ้มค่าเงินที่เสียไป

29. nattapol3357

nattapol3357 New Member Member

34
    2
    0
    ถ้ามีโอกาสไปดูงานแข่งได้ก็ดีนะครับ สนุกๆ

30. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อ่านแล้วซึ้งเลยอะ เมื่อ2ปีที่แล้วพี่อยู่ ลาดพร้าว 64 แต่ตอนนี้ย้ายมาทำการค้าอยู่ที่ชลบุรีแล้วไม่งั้นถ้าได้
    อ่านข้อความนี้พี่รับเที่ยวเล่นแล้ว อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้