เรื่องของท่อไอเสีย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย poramate, 31 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. poramate

poramate New Member Member

62
    5
    0
    ขอถามสมาชิกหน่อยคราบผม ว่าเครื่องเดิม D16Y8 auto
    เหมาะกับท่อแบบไหนดีครับ

1. เดิมๆ ทั้งเส้น
    2. เปลี่ยนพักปลายอย่างเดียว
    3. เปลี่ยนเฮดอย่างเดียว
    4. เปลี่ยนทั้งเฮด ทั้งพักปลาย

แล้วแต่ละอย่างมันต่างกันแค่ไหนอะครับ รบกวนด้วยนะคราบ
    ขอบคุณคราบ ปล. ชอบชัดบ้างเป็นบางเวลา ;)

2. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ถ้าจะเดินท่อใหม่ไม่ควรเกิน 2 นิ้ว พักปลายควรเป็นใส้เยื้องหรือใส้ย้อนครับ
    ใส่เฮดเดอร์ไม่น่ามีผลเฮดเดิมดีอยู่แล้วครับต้นจะได้ไม่หาย

3. อย่าลืมพักกลางไส้เยื้องด้วยนะคับ

4. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    เกียร์ ออโต้เครื่องเดิม ของเดิมครับ ดีอยู่แล้ว

5. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ...เห็นด้วยครับ...ทั้งเฮดเดอร์4-2-1เดิม...ขนาดท่อ...ของเดิมออโต้...ค่อนข้างดีอยู่แล้ว...เหมาะกับเครื่องเดิมๆ.....อาจจะเพิ่มพักปลาย...Mugen...ให้ตีนปลายไหลขึ้นอีกนิดก็ดีครับ....

6. ถ้าใหญ่เกิน 2 นิ้ว อันเหมือนจาใหญ่ไปนะคับ อื้อๆๆ "หรือว่าคิดไปเองไม่รุนะคับ"

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    พยายามอย่าให้ท่อใหญ่และโล่งเกินไปคับ แล้วก้อถ้าเน้นสวยงามเปลี่ยนแต่ปลายอย่างเดียวก้อได้คับ

8. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    ผมว่าเปลี่ยนแค่พักปลาย เน้นสวยงามก็พอครับ

9. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ตามนั้นครับ

10. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    หาพักปลายไม่เกิน 2 นิ้ว ใส้อะไรก็ได้ ยกเว้นใส้ตรง เลือกตามอัธยาสัย

11. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ผมแนะนำเป็น mugen silencer คับ
    แล้วคุณจะรู้ว่า เสียงแน่นๆ กับ ความสุขในการขับรถแอร์เย็นเพลงเพราะเป็นยังงัย

12. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    Hi Experience

13. kong ek

kong ek New Member Member

19
    4
    0
    ผมว่า แล้วแต่คนชอบนะครับ(เรื่องเสียง) แต่ถ้าจะให้เห็นผลต้องเล่นตั้งแต่ เฮดลงมาเดินเส้นหาปลายดีๆซักใบเยี่ยมเลยครับ กำลังเก็บตังอยู่คับ พอดีรถมาพังซะก่อนเลยทำตรงที่มันพังก่อนเดี๋ยวไม่มีรถใช้ครับ

14. Octillion

Octillion New Member Member

27
    2
    0
    ยิ่งออโต้ด้วย เดินท่อใหม่ขนาดใหญ่ขึ้น ต้นหายแน่ครับ

ไอเสียคายดีขึ้น กลางกับปลายไหลกว่าเดิม

เดินท่อ (ใหญ่กว่าเดิมซักนิดนึง) กับปลาย mugen silencer (ถ้าชอบเงียบๆนะ) ก็วิ่งดีขึ้นแล้วครับ

15. Tonge

Tonge New Member Member

46
    5
    0
    ตามประสบการณ์ตรงที่พบมากับรถตัวเอง
    ผมรถเดิมๆAUTO ได้เปลี่ยนพักปลายเป็น SPOON
    ซึ่งเป็นไส้ตรง ช่วงความเร็วช่วง60ไป100 จะอืดกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด:(
    ในกรณีที่กดคันเร่งเท่าท่อเดิมนะครับ

แต่ด้วยความที่ชอบทรงและเสียงของSPOON เลยยอมที่จะอืดครับ:cool:
    แต่ความเร็วสูงสุดในเกียร์D4 จากเดิมวิ่งได้170 ตอนนี้วิ่งได้180ครับ
    แต่ในความเร็วขนาดนี้ไม่ได้ใช้กันบ่อยๆอยู่แล้ว จึงไม่จำเป็น

สรุป ถ้าจะให้วิ่งดี(ไม่แย่กว่าเดิม)ก็ตามที่พี่ๆข้างบนบอกครับ MUGEN ไส้ย้อน
    ราคาแพงหน่อย แต่ดีแน่ๆ ส่วน Header เคยอ่านหนังสือ Car Performance
    ตั้งแต่รถป้ายแดงยังมีขายอยู่ บทสรุปได้ว่า Headเดิมดีไม่แพ้ของแต่งเท่าไหร่ นิดเดียวครับ
    ถือว่าไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป เว้นชอบสวยงาม เพิ่มสีสันความโหดในห้องเครื่อง ครับ:D

16. poramate

poramate New Member Member

62
    5
    0
    ขอบคุณทุกคำแนะนำคับผม
    ลืมบอกไปว่า ของเดิมผมมันเป็น เฮดเลส 4 2 1 พักกลางของอะไรไม่รู้แต้ใหญ่ยาวกว่าเดิม
    ส่วนปลายเป็นใส้ตรง แต่เสียงมันจะดังอื้อหู ตั้งแต่ 3500 รอบขึ้นไป
    โดยปกติ ก็ชอบเสียงและพอใจในกำลัง แต่ตอนนี้อยากได้แบบเงียบๆ และเน้นขับในเมืองครับ ออกตัวจะได้คล่องๆ นิดนึง
    ขอบคุณคราบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้