TURBO TD 04

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย big.std, 29 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. big.std

big.std New Member Member

36
    0
    0
    อยากรู้ครับว่ามาจากรถอะไรครับ น่าใช้หรือเปล่าครับบู๊ต 10-15 ปอด์น เน้นใช้งานแล้วมีใครเคยใช้บ้างครับช่วยแนะนำที:D

2. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    TD04 เป็นโบที่เรียกกำลังรอบต้นดีครับ

แต่ปลายหมดนะ

ถ้าเน้นใช้งานไม่แซดมากมายก็โอเคครับ

ส่วนบูส 10-15 ใช้ได้นานเป็นชาติครับไม่พังครับ

แต่ผมว่าบูสน้อยไปนะ

3. big.std

36
    0
    0
    thank.......คุณbankนี้ความรู้แน่นจริงๆครับสงสัยอะไรตอบผมตลอด................แล้วเกียร์SR20ที่ขายเป็นของเครื่องโบหรือเปล่าครับ
    ไว้ทุกอย่างลงตัวแล้วมีอุดหนุนแน่ๆ..............ที่บู๊ตน้อยเพราะกลัวใส้แตกไม่รู้ว่าที่เค้าบู๊ตกัน20-30ปอด์นใส้เดิมหรือเปล่าครับ.............

4. อยากรู้เหมือนกันครับ ว่า td 04 เดิมๆอยู่ในเครื่องไร/รถไร ครับ รอฟังนะครับ

5. pandabank

2,427
    4
    0

มันมีอยู่ในหลายรุ่นครับ ถ้าเป็นTD04HL จะเป็นใบซ้อนมาจากเครื่องวอลโว่ครับ
    ส่วนถ้าเป็นตัวใบเรียงผมไม่แน่ใจว่ามาจากเครื่องที่อยู่ในกาแล้นหรือเปล่าแต่บางคนก็บอกมาว่ามาจากเครื่อง 4D56 ตัวนอกครับ

ผิดถูกยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ

6. pandabank

2,427
    4
    0

ยินดีครับใจรักดีเซลเหมือนกัน

เรื่องเกียร์มันเป็นตัวไม่โบครับผมแนะนำถ้าพี่จะเล่นนะเปลี่ยนเฟืองท้ายก็พอครับเปลี่ยนเกียร์แล้วจบยาก

ส่วนเรื่องบูสไม่ต้องกลัวครับ ล่าสุดผมทำรถให้พี่ผมไปคนนึง อีซุซุ 2800 ใส่โบ05อิม ตอนแรกไม่มีอินเตอร์บูส20 ยังไงก็ไม่พังครับ แต่ตอนนี้ใส่อินเตอร์แล้วขึ้นบูสเป็น25 วิ่งต่างจังหวัดทุกวันวันละ200กิโล ก็ไม่เห็นพังเลยครับ แซดเล่นทุกคืน(เมาครับ)อิอิ ยังไงก็เป็นอีกแนวทางนึงนะครับเผื่อจะได้เป็นตัวช่วยในการตัดสินใจ

7. pandabank

2,427
    4
    0
    ลืมบอกไปครับ บูส 25 ใส้ในเดิมสนิทครับไม่เคยเปิดฝาครับ

8. big.std

36
    0
    0
    ขอบคุณมากครับถ้ามีไรสงสัยจะมาถามอีก...........แบบนี้ผมคงต้องมี 20 ปอนด์ถึงจะตามคนอื่นทัน.....แล้วหม้อน้ำละครับเดิมหรือเปล่า.

9. pandabank

2,427
    4
    0
    เดิมสนิทครับ ว่าแต่คุณใช้รถอะไรหรอ

จะได้แนะนำแนวทางได้ถูกครับ

10. big.std

36
    0
    0
    ผมใช้ นิดสัน BIG-M BD 25 เน้นใช้งานครับ แต่ถ้าผมมีทุน(แฟนอนุมัติ)คงทำเต็มแน่ ช่วงรอเลยทำแค่ขำๆไปก่อน

11. ต้อ..

ต้อ.. New Member Member

362
    4
    0
    เอาใจช่วยนะ ครับ

ค่อยเปนค่อยไปครับ

12. ton-kung

ton-kung New Member Member

23
    0
    0
    เอาใจช่วยคับ จะได้มีบิ๊กเอ็มแรงๆเพิ่มอีกคับ

13. pandabank

2,427
    4
    0
    เครื่องตังนี้มีปัญหาเรื่องความร้อนบ่อย แนะนำว่าอย่าแช่ยาวนะครับแล้วคอยมองความร้อนตลอดถ้าความร้อนขึ้นก็รีบยกก่อนฝามันจะไป

หรืออีกทางก็คือ ใส่หม้อน้ำเสริมใบเล็กๆสักใบ เอาของพวกฮอนด้ามาใส่ก็ได้ครับมีพัดลมไฟฟ้าติดมาเลย

ราคาก็พันกว่าบาทครับ (ลงทุนรอบเดียวคุ้มเลยนะครับ)

14. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    เสริมอีกนิดนะครับ เปลี่ยนเป็น หม้อน้ำ2ช่องหรือ3ช่องก็ได้ครับ ราคาไม่น่าเกิน3000บาทครับ น่าจะโอเคขึ้นนะครับ

15. big.std

36
    0
    0
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ.......ได้ผลอย่างไรจะมารายงานต่อนะครับ

16. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    เล่น TD 05 น่าจะดีกว่านะคับ สำหรับรถใช้งาน
    หรือไม่ก้อเหมือนผม TF 06 ทำมาหลายปีล่ะ เคยเปิดผาไปรอบเดียวเนื่องจากประเก็นแลบ
    ใช้งานทุกวัน ออกต่างจังหวัดประมาณเดือนล่ะครั้ง ก็ไม่มีปัญหาอะไร บูสใช้งานอยู่ 25-30 ประมาณนี้อ่ะคับแล้วแต่อารมณ์
    แต่ในกลุ่มผมส่วนใหญ่ที่เป็นดีเซลโบ จะบูสใช้งานกันที่ 50-60 ทุกวันอ่ะคับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร ไปเที่ยวได้ทั่วไทยอ่ะคับ
    แต่ยังไงก้อลองศึกษาดูเรื่อยๆก่อนก็ดีคับ ไว้เป็นแนวทาง อิอิ

17. big.std

36
    0
    0
    ขอบคุณครับ....ที่ถามถึง TD 04 คือสงสัยครับเห็นขายถูกแต่ตอนนี้มีโบอยู่ 2 ลูกครับเป็น CT 26 ทั้งคู่ ลูกแรกจากเครื่อง 3 S ลูกสองมาจาก 7 M เป็นโข่งเดิมทั้งคู่ กำลังจะกลึงโข่งของดีเซลใส่ตัว 7 เอ็มให้ช่างไปซื้อมาน่าจะเบอร์ 48 ค่อยทำไปเลื่อยๆครับ กำลังหาซื้อของไปด้วย ..........

18. pandabank

2,427
    4
    0
    ใส่ 7M ก็แรงแล้วครับ

แต่ถ้าอยากให้ดึงมากกว่านี้ก็หาใบหน้าของโบ RB ใบดำมาใส่ครับ แหล่มแน่นอนครับรับลอง

19. na046

na046 Member Member

983
    7
    18

จริงเหรอว้า ........................ :p

20. big.std

36
    0
    0
    ใส่ใบของโบอาบี25เอาแต่ใบมาใส่ได้เลยเหรอครับ ต้องแปลงอะไรหรือเปล่าครับ.................

21. OHO

OHO New Member Member

1,619
    10
    0
    ผมก้อ7M ครับ บูส25 ขับสนุกดีครับ

22. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    แสรดดดดด ตามมาเจออีก

23. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    บูส50-60อ่ะได้แต่อย่าแช่หรือหมั่นไส้ใครเหมือนผมนะพี่เอ๋(ยาวเลย)

24. big.std

36
    0
    0
    ถ้าผมบูส 20 จะใช้ลูกปั๊มเดิมเทสใส่ฝาเทอร์โบพอหรือเปล่า..................
    แล้วลูกปั๊มเดิมรับบูสสุดๆได้กี่ปอนด์ครับ...............

25. pandabank

2,427
    4
    0
    รู้สึกของเดิมมัน10มิลนะ

ขึ้น 11 มิลดีกว่าครับเหลือดีกว่าขาด

หรือไม่ก็ตัดใจใช้12มิลไปเลยครับ

ลงทุนรอบเดียวแต่แรงยาวๆครับ

26. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    กำลังหันมาเล่นควันดำด้วยคนได้รถ อาทิตย์หน้า เข้ามาดูได้ความรู้เยอะเลยเนี้ย

27. nater-techno

nater-techno New Member Member

31
    0
    0
    อยากใส่tf06แต่เครื่องคอมมอลเรลจูนกล่องที่ไหนอะครับ

หรือใส่05ไม่ต้องจูนได้ไหมบูสไม่เกิน15อินเตอร์เดิม

มันเปลี่ยนหัวฉีดได้ไหมน้ำมันเยอะขึ้นไหมครับ

28. nater-techno

nater-techno New Member Member

31
    0
    0
    ลืมบอกไปอีสุสุ

29. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0

โทรมาหาผมก็ได้นะครับ คุณ ม้าครับ..................

30. big.std

36
    0
    0
    เข้ามาหลายความเห็นก็ดีครับ............จะได้ศึกษาด้วยกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้