+++ก้นบุหรี่...ที่ทิ้งลงถนน ถ้ารถคันที่ตามมาแก๊สรั่ว นี่ระเบิดได้มั้ยครับ+++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย SPEEDKILLS, 23 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SPEEDKILLS

SPEEDKILLS New Member Member

279
    63
    0
    อยากถามว่า พวกที่บูดบุหรี่ตอนขับรถ ดูดเสร็จแล้วก็โยนทิ้งลงถนน ถ้ารถที่ขับตามมาเป็นรถใช้แก๊ส แล้วแก๊สคันนั่นรั่วอยู่ จะทำให้รถระเบิดได้มั้ยครับ

รถผมใช้แก๊ส...ขับตามแล้วเสียว ประกายไฟมันแล่บๆ

John <<GooD-oLd-CaR>> ถูกใจสิ่งนี้
  2. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    เปิดหัวเตาแก็ส
    แล้วลองเอาก้นบุหรี่
    ทิ้งลงไปดู ว่ามีไฟติดมั๊ย ?
    แต่ต้องคำนวนดูด้วยว่า คุณเปิดวาว์ลแก๊ส
    จะเท่ากับการรั่วของรถหรือไม่
    รวมทั้งปัจจัยเรื่องลม และความเร็ว ระยะห่าง ด้วยนะคับ
    ผลลัพท์เป็นงัย โพสต์บอกด้วย

SPEEDKILLS ถูกใจสิ่งนี้
  3. rajchawat

rajchawat New Member Member

6
    2
    0
    ถอดชุดแก็สออกก็จบ ตอนนี้น้ำมันก็ถูกแล้วนะ

รถแรงเขาไม่ติดแก็สกันหรอกครับ

civicvertu ถูกใจสิ่งนี้
  4. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    นีมันไม่ใช่ปัญหาที่ผมถาม

ถ้าบอกรถแก๊สไม่แรง มาลองวิ่งกันมั้ย

Populaz ถูกใจสิ่งนี้
  5. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    ผมไม่สูบบุหรี่ และที่ผมถามเพราะผมกลัว ผมขับอยู่ดีๆ มีคนทิ้งก้นบุหรี่ ลงพื้นถนนแล้วมันเป็นประกายไฟ มาหลายครั้งแล้ว ผมเลยอยากรู้ว่ามันจะระเบิดได้มั้ย ถ้ารถเราแก๊สรั่วโดยที่เราไม่รู้

และถ้ามันระเบิดได้ อยากขอความร่วมมือ ใครที่ดูดบุหรี่แล้วทิ้งก้นบุหรี่ลงพื้นถนน ขอให้เลิกทำแบบนี้ จะได้ไม่เกิดเหตุการร้ายๆ แต่ถ้าประกายไฟแค่นี้ไม่เป็นไร ก็จบ เท่านี้เองครับ

แล้วทำไมถึงต้องมาแนะนำให้ผมทำอะไรแบบนั้น เพื่ออะไรครับ ถ้าผมตายก็มาโพสตอบไม่ได้ แต่ถ้ามันไม่เป็นไร ก็มารายงานผลหรอว่า ลองดูแล้วไม่เป็นอะไร ไม่มีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้หรอครับ

6. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    ใจเย็นๆคับ
    ต้องหาที่ทิ้งบุหรี่บนรถแล้วมั้งเรา :eek:

7. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    ผมว่าคำถามที่ผมถาม น่าจะเป็นประโยชน์ กับหลายๆ คน อย่างน้อยก็เพื่อป้องกันก่อนที่จะเกิดเหตุการณ์ ร้ายๆขึ้น แล้วมาหาทางป้องกันทีหลัง

Cjs ถูกใจสิ่งนี้
  8. Cjs

Cjs New Member Member

51
    4
    0
    ไม่น่าติดครับ เคยลอง กดเเก๊สจากไฟเเช๊คจ่อเข้าบุหรี่ที่จุดอยู่อยู่ห่างประมาณ 1 ซม. ไฟยังไม่ติดเรยครับ

9. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ใจเย็นๆนะครับพี่ๆ

10. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เอาตามหลักการที่ผมใช้กับการทำงานในโรงงานอยู่นะครับ การวัดแก๊สรั่วเค้าจะวัดเป็น %เทียบกับอากาศ
    ถ้าหากบริเวณที่แก๊สรั่วไม่มากเกินกว่า 100%LEL(Lower Explosive Limit) โอกาสที่จะติดไฟน้อยมาก
    ส่วนใหญ่ที่ผมเคยเจอถ้าเป็นบริเวณเปิด มีอากาศถ่ายเท ถ้ามีแก๊สรั่วจะวัดได้ไม่เกิน 50 %LEL ดังนั้นหากแก๊สรั่ว
    ตอนรถวิ่งอยู่ โอกาสที่จะระเบิดเนื่องจากสะเก็ดไฟผมว่ามีน้อยมากจนถึงเป็นไปไม่ได้ แต่ถ้าจอดอยู่ก็ไม่แน่ครับ
    ทั้งนี้ทังนั้น คนใช้แก๊สก็ควรมั่นตรวจตรารถตัวเองบ่อยๆนะครับ

ปล.อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวของผมจากประสบการณ์นะครับ

11. ?J?ShOw?

?J?ShOw? New Member Member

48
    1
    0
    ใจ ร่มๆครับ อิอิรถแก๊ส เจโบแตนๆใน cef วิ่งได้13.4อะ คิดว่า มันแรงมั้ยครับ

12. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ผมคิดว่าไม่ได้ครับ ตามที่พี่ข้าวบนว่าแหระครับ แบบว่าที่บ้ามผมต้องใช้ไฟแชค จุด เตาแก้ส บางที แก๊ส มันฟู่ๆ ออก มาไฟแช็ค ดับเรยครับ มันน่าจะไม่ติดไฟครับ

13. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    คุณตั้งคำถามในคนหมู่มาก
    จะให้คำตอบถูกใจคุณทุกคอมเมนต์คงยาก
    ที่ผมโพสต์ไปน่ะ ผมเจตนาดีนะ
    และผมลองดูแล้ว
    ไม่ติดไฟ แล้วก้อไม่ตายด้วยคับ

ปล.ขอโทษนะคับ ที่คุณอ่านเจตนาผมผิด
    ผมไม่น่ามาตอบคอมเมนต์ในกระทู้คุณเลย
    ขอโทษจากใจ จริง ๆ คับ

14. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    เอาตามความคิดเลยนะคับ

โอกาสติดน่าจะมีอยู่แล้วคับ แต่คงน้อยมากๆๆๆ

เพราะอย่างว่าคับ ความเข้มข้นของแก๊สเมื่อเจออากาศตอนรถวิ่ง ก็น้อยมาก

บวกกับประกายไฟจากบุหรี่ ก็ติดไฟยากด้วยคับ

อีกอย่าง ถ้าคันข้างหน้าทิ้งบุหรี่มา กว่ารถเราจะถึงจุดนั้น เท่าที่เคยสังเกตนะคับ ประกายไฟมันจะประจายดับหมดแล้วอ่าคับ อิอิ

ผมว่าโอกาสติดน้อยมากคับ

15. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    เยี่ยมเลยคับพี่

พอมีคนเข้าใจผิด ก็ออกมาอธิบาย แล้วก็ขอโทด

ผมชอบคนอย่างนี้จิงๆคับ

16. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    แฮ่ะๆ จขกท. เค้าอยากสื่อให้เห็นถึงบุคคลที่ สูบบุหรี่บนรถ ไม่ควรทิ้งก้นบุหรี่ลงพื้นถนน..เพราะจะเป็นตรายและ สกปรกได้..

อันตรายที่จะเกิดขึ้นมีอยู่หลายทาง...อย่างเช่น ทิ้งลงไป ก้นบุหรี่แค่นี้ อาจจะเข้าไปโดนใบไม้หรือ หญ้าแห้ง หรือสิ่งที่ สามารถทำให้เกิดประกายไฟหรือ ลุกไหม้ขึ้นมาได้ จึงไม่ควรทิ้งสุ่ม4สุ่ม5
    และอะไรอีกดีหล่ะนึกไม่ออก..ไปล่ะนะ...กิ้วๆ!!

17. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    คือผมไม่มีความรู้เรื่องแก๊สครับ แล้วผมก็เพิ่งติดแก๊สไม่นาน แล้วช่วงนี้มีข่าวระเบิดกันบ่อย

เลยมาตั้งกระทู้ถามดู ส่วนวิธีที่คุณ เส็งS-14ยุดยา แนะนำมาผมก็ไม่รู้ว่ามันจะอันตายรึป่าว ผมแค่คิดว่า แก๊สกับไฟ มันไม่น่าเอามาเล่นกันกันได้ ขอบคุณในความหวังดี และขอโทษด้วยครับ แต่เข้าใจผิด

18. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    เป็นสะงั้นไป ใจร่มๆกันครับ กลายเป็นเรื่องเครียดกันเปล่าๆ ก็พี่เขาถามว่า 1+1 ได้เท่ารัย ใครตอบได้ก็ตอบ ใครตอบไม่ได้ ก็ไม่ต้องถามพี่เขาคืนก็ได้ครับ ว่า 1-1 ได้เท่ารัย อันนี้ผมยกตัวอย่างน่ะ ส่วนที่พี่เขาถาม ผมว่าโอกาศติดมันจะติดไฟมันน้อยมากน่ะ

19. ผมเหนด้วยกับคุณป้อมนะครับ........
    ไม่ค่อยอยากจะว่าเค้าหรอกเรื่องสูบบุหรี่เนี่ยครับ
    แต่บางครั้งที่เหนเค้าทิ้งลงบนถนนอ่ะครับบางครั้งมันไม่ลงถนน..
    มันขึ้นมาฝากระโปรงรถเลยก้อมี (รถผมเอง)
    เลยอยากจะฝากทุกท่านที่สูบบุหรี่นะครับว่า
    ควรจะทิ้งบุหรี่ไว้ในที่เขี่ยบุหร่ก่อนแล้วเวลารถจอด
    ค่อยเอาลวไปเทก้อได้นี่ครับ......
    ชาวบ้านไม่ด่าด้วย
    สบายใจกันทุกฝ่าย....อิอิ :D:D:D
    ขอบคุณที่รับฟังความคิดครับ.....:p:p:p

20. ICE-VIGO

ICE-VIGO New Member Member

8
    1
    0
    ตอบว่าไม่ติดก็จบ เขียนอะไรมาเยอะแยะ

21. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ไปเอารถเเรง ของคุณมาเเข่งกับรถเเก็สของผมปะ

ไปเอามาเเข่งกับรถเเก็สของผมปะ เเล้วจะรู้ว่ารถที่ติดเเก็สเเรงหรือไม่เเรง
    อย่าดูถูกซิครับว่า คนที่ติดเเก็สไม่มีเงินเติมน้ำมัน ผมว่าคนโง่มากว่าที่ยังบ้าเติมน้ำมันอยู่

22. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ท่าน ที่ชอบทิ้งก้นบุหรี่บนพื้นถนนขณะรถวิ่ง ขอร้องคับ เลิกพฤติกรรม นี้เหอะ ไม่รู้ติดไฟหรือไม่ติด แต่มันเสียวคับ

23. toomkup

toomkup New Member Member

6
    0
    0
    สงสัยจะไม่เคยขับรถตามต่างจังหวัด เขาจะมีป้ายบอกว่า ห้ามทิ้งบุหรี่ ระวังไฟไหม้ป่า
    ปล. ติดแก๊สมันน่ารังเกลียดตรงไหน

24. -@MoO_MaY@-

-@MoO_MaY@- New Member Member

46
    0
    0
    ผมก็สยิวเหมือนกัน ที่ขับๆอยู่ มีก้นบุหรี่ ถูกโยนทิ้งมาจากคันหน้า ...

25. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    สูบบุหรี่เป็นอันตรายต่อสุขภาพและยังมาทิ้งก้นบุหรี่ลงพื้นถนนอีกพฤติกรรมแบบนี้ไม่ดีนะคับ......ปล.ผมว่าไม่น่าจะติดไฟได้นะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ตุลาคม 2008
  26. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18

ลองแล้วครับ ตะกี๊เอง ไม่ติดครับ

ปล. ใช้ธูปนะครับ ไม่สูบบุหรี่ อิอิ เอาหลายๆอันมามัดรวมกัน ก็ไม่ติดครับ เหมือนมันจะดับซะมากกว่า

ดังนั้น ผมว่า น่าจะปลอดภัยนะครับ จขกท. อิอิอิ

ปล. ติดแก๊สแล้วมันผิดตรงไหนหว่า....ขับสนุกจะตาย แรงกว่าน้ำมันด้วย แสดดด!!

27. HS9KRM

HS9KRM New Member Member

23
    2
    0
    ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่เบ่งปัน

28. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    หากมีโอกาสติดไฟ กว่าจะระเบิดมันก็ต้องใช้เวลานะคับ

ยิ่งหากเป็น ระบบแก๊สรุ่นใหม่ๆ คงจะระเบิดได้ยากอะคับ

แต่ยังไงสิ่งที่ควรมีในรถใช้แก๊ส อย่าลืมหาถังดับเพลิงพก ติดไว้บ้างนะคับ

เขาก็บอกไว้แล้ว ว่า วัตถุไวไฟ ไม่ใช่วัตถุระเบิด

ไอ้วัตถุระเบิดอะ เป็นไอ้แก๊สไรมะรุที่แรงดันสูงๆๆ แระที่รอเติมกันน้านนาน อะ

:)

29. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ผมว่าคงไม่ระเบิดหรอกครับ แต่ถ้าจอดอยู่แล้วมีคนทิ้งก้นบุหรี่ทิ้งไว้ใกล้ๆก็มีเสียว

แต่ผมว่าเรื่องหลักๆคือ อย่าทิ้งอะไรบนถนนดีกว่า อย่างน้อยๆบ้านเมืองเราก็สะอาด

ปล.จริงๆการมองแบบระวังเอาไว้ก่อนแบบนี้ก็ดีนะครับ เพราะมันจะได้ไม่เกิดเรื่อง

จะได้ไม่ต้องมานั่งล้อมคอกกันทีหลัง

ปล.2อย่าดูถูกรถติดแก๊สนะครับ สวนนิ่มๆได้เลย

R2D2 ถูกใจสิ่งนี้
  30. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    มีแอบให้ของลับด้วย เหอๆ

G Type R, End Motor Sport และ R2D2 ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้