รักษาสีให้รถอย่างไรให้เงางามกันบ้างคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย coupe4wd, 24 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    เห็นรถบางคันเงาแว้ปปป เป็นมันเงาดีจัง ไม่รู้ว่าใช้ครีมอะไรขัด เดี๋ยวไปมีตติ้งแล้วรถไม่สวยอ่ะ :D

2. ถ้าใครทำเหมือนผมได้ก้อจะมีรถใหม่ไปตลอดกาล
    แต่ถ้าฟังกันแล้วก้อคงจะทำไม่ได้ หลักการมีดังนี้

- รถถ้าเราจะใช้มากสุดได้แค่เดือนละ 2 ครั้ง

- ถ้าฝนตกกรุณาอย่าเอารถออกจากบ้านเด็ดขาด
    แต่ถ้าจำเป็นต้องออก ก้อให้ขับแบบแลงสาบหนีน้ำ

- ควรจะเคลือบสีอย่างน้อยที่สุดอาทิตย์ละ 2 ครั้ง
    แต่บางทีผมบ้าๆ ก้อเคลือบมันทุกวัน

- ยาเคลือบสีที่ใช้ควรมีราคาอย่างต่ำ 1 พันบาท
    เช่น แม็กไกว์นิวเทคแวกซ์ ไม่ควรใช้ยาขัดสีรถ
    เพราะของที่ถูกกว่านี้ เวลาเลือบแล้วชอบทิ้งคราบออกไม่หมด
    เพราะว่าลองมากแล้วเกือบทุกยี่ห้อในตลาด

- ห้ามคนทั่วไปมาพิงรถหรือเอาอะไรมาวางบนรถ เพราะรถมันจะเป็นรอย
    เพราะรถที่เคลือบสีแล้ว มันจะเป็นรอยง่าย

- สิ่งสำคัญที่สุดที่ทำให้รถสวยคือ ยางรถต้องเคลือบเงายาง ที่ใช้ดีก้อคือ
    ยาที่ไว้ทาภายในรถ เพราะมันจะไม่เงามาก ดูด้านพอดีๆ ไม่ใช่เงาเหมือน
    ที่ตามปั๊มเอาอะไรก้อไม่รู้มาทาให้ วิ่งไปแป็บเดียวแห้งหมด

- ห้ามวางสิ่งของที่ไม่ได้ใช้ทุกอย่างภายในรถ เพราะจะทำให้ดูไม่เรียบร้อย

- สิ่งสุดท้ายก้อคือ ต้องโรคจิตนิดๆ เพราะใครๆก้อว่าผมบ้า รักรถมากกว่าเมีย

ถ้าใครอยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้ เวลามามิตติ้งถามได้คับ แล้วท่านจะรู้ว่า
    รถเราเวลาจอดข้างรถป้ายแดง รถป้ายแดงอายได้คับ อิๆ

3. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ถ้าทำตามที่พี่บอกมาทั้งหมดผมคงได้นอนในรถแน่ๆครับพี่

4. ICKY

ICKY New Member Member

204
    6
    0
    อืมม ยังมีคนจิตกว่าเราอีกเยอะแฮะ...^^'

5. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    โห ^^นับถือคับ

joice++jum

6. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    สุดยอดงับ รถพี่คงกิ๊กหน้าดูเลยอะ

7. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    หมั่นล้าง + เคลือบสี

อย่าทิ้งไว้นาน เพราะคราบไคลต่างๆ มักจะล้างออกได้ไม่หมด

ลองล้าง แล้ว ลูบดินน้ำมัน เคลือบสี ทุกอาทิตย์ รับรองรถใสขึ้นแน่นอน

แต่ร่องรอยขนแมว รอยขีดข่วน ไม่นานนะครับ

ถ้าต้องการให้หาย ต้องขัดลบรอย ก่อน แล้วจึงเริ่มตามที่กล่าวมา

น้ำยาที่ใช้ ให้ใช้น้ำยาเคลือบสี นะครับ อย่าใช้ยาขัดสี

มาดูขั้นตอนในการ ล้าง ลูบ เคลือบ

1. ล้างสีรถให้สะอาด

.....ฉีดน้ำไล่ฝุ่นก่อน แล้วผสม แชมพูล้างรถ กับน้ำ ตีให้เกิดฟอง

.....ใช้ ฟองน้ำล้างรถ ล้างส่วนบนของรถให้เสร็จก่อน แล้วค่อยล้างส่วนล่าง (ถ้าฟองน้ำเลอะมาก ให้ฉีดน้ำไล่ออกก่อน ก่อนที่จะจุ่มแชมพูในถัง)

.....ฉีดน้ำล้างสีรถ

2. ลูบดินน้ำมัน ด้วยชุด Smooth Surface Clay Kit

..... เช็ดรถให้แห้ง --> ลง Clay --> ลง Quik Detailer --> ใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ด

3. Pre-Wax ด้วย Cleaner Wax ลงให้ทั่วคัน แล้วใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ด

4. เคลือบด้วย #21 Synthetic Sealant 2.0 หรือ NXT Tech Wax 2.0 ตามแต่ศรัทธา

5. เวลาลงแว๊กซ์ ลงให้บาง ๆ วนไล่ไปให้ทั่ว

รอให้น้ำยาเซ็ทตัว ประมาณ 10-15 นาที (ให้เวลาพักเหนื่อย) แล้วใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ด

6. ใช้ Synthetic Spray #135 หรือ Ultimate Quik Detailer ฉีดแล้วใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ด

การดูแลรถหลังจากที่มีการเคลือบสีไปแล้ว

ใช้ Synthetic Spray #135 ฉีดแล้วเช็ด เป็นการเพิ่ม Layer เพิ่มความเงา ความลื่นที่โดนชะล้างออกไป

การดูแลรักษาหลังล้าง เช่น รถมีฝุ่นเกาะจากการจอดรถ หรือจอดรถข้ามคืน หรือรอยนิ้วมือ

1. สีรถส่วนบน ใช้ไมโครไฟเบอร์วางที่สีรถ แล้วใช้วิธีดึงปลายผ้า สามารถลูบฝุ่นออกได้ โดยที่ไม่ทำให้รถเป็นรอย

2. สีรถด้านข้าง ใช้ไมโครไฟเบอร์ไล่ลูบลงเบา ๆ หมั่นกลับผ้า และสะบัดฝุ่นออกจากผ้าบ่อย ๆ

3. ฉีดด้วย Ultimate Quik Detailer หรือ Quik Detailer

การเคลือบสีรถ ให้ได้ประสิทธิภาพ

1. ควรลูบดินน้ำมันก่อนเคลือบสีทุกครั้ง เพื่อไม่ให้เกิดการสะสมและทับถมของคราบสกปรกจากการเคลือบสี

2. ควรเคลือบสีเป็นประจำและสม่ำเสมอ สามารถเคลือบได้ทุกวัน , วันเว้นวัน , ทุกสัปดาห์ , สัปดาห์เว้นสัปดาห์

3. พยายามเคลือบให้ได้อย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้ง ไม่แนะนำให้ปล่อยไว้นานเกินกว่านี้

เพื่อให้รถสวยงามต้องอดทนกันนิดนึง :D

8. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    ไม่ต้องเยอะคับสาถาหน้าน้ำยาเทพคับขอบอกลองดูแล้วสุดเสตปอู่สี่คับกระป๋อง70บอทคับเงาสุดๆขอบอกคับเพียงใช้แรงคัดคับ
    มีลอยลบได้หมดคับปลใช้ได้เฉพาะรอยไม่ลึกนะคับซื้อได้ตามร้านขายอุบประกรก่อสร้างทั่วๆไปคับ

9. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

เอารถจอดไว้บ้านแล้วคลุมผ้าไว้คะ เนียนแน่นอน ฮาๆๆ:D

ล้อเล่นๆ หมั่นขัดเคลือบสีบ่อยๆ แล้วก็อย่าเอาไปลุยมากๆ

เพราะรถเราไม่ใช่กระบะออฟโร๊ด เราคือตัวแรงทางเรียบ ฮาๆๆ:cool:

ปล. พี่โก้จิตโคตร รักรถมากกว่าพี่ต่ายอีกเหรอเนี้ย อิอิ:eek:

10. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    โอ้โฮ...ไม่ง่ายแฮะกว่าจะรักษาสีรถให้ปิ้งๆตลอดเวลา.. เมื่อเช้าขัดครึ่งคันก็เหงื่อตกแล้วอ่ะ ที่เหลืออีกครึ่งไว้ตอนเย็นค่อยขัด..:D

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ถ้าผมก้อ เคลือบสี เดือนละ1-2ครั้งคับ(ใช้เทคแว็กคับ) ไม่จอดรถตากแดดนานๆคับ ถ้ามีขี้นก หรืออะไรเปื้อนก้อต้องรีบเช็ดเลยคับ เอากระดาษทิชชูหรือผ้าชุบน้ำแล้วเช็ดคับ เพราะว่ามันกัดสีรถคับ ไม่จอดรถได้กิ่งไม้ หรือต้นไม้คับ ยิ่งหน้าฝนยิ่งอันตรายเลยคับ สุดท้ายแล้วในรถผมจะมีน้ำเปล่า1ขวด กะผ้าไว้สำหรับเช็ดขี้นกคับ

12. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ทำไม่ถึง 25% ของพี่โก้เรยครับ
    แต่ขอบจริงๆ รักรถมากกว่าเมีย ประทัยใจ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้