ถามคนใช้ TEIN หน่อยคับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Ousaeg6, 23 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ousaeg6

Ousaeg6 New Member Member

34
    1
    0
    การปรับแข่ง นุ่มของ TEIN เริ่มปรับหมุนตามเข็ม หรือ ทวนเข็มก่อน
    ของผม HA 27 ระดับ สตัดปรับเกียวหัวบอลจ้อย ขอบคุณคับ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ทวนเข็มอ่อน ตามเข็มหนืด ครับ ตรงข้ามกับ koni

3. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ยินดีต้อนรับเข้าสู่ สมาคมนั่งเกวียนแห่งประเทศไทย

4. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    http://www.teinclub.com/index.php
    เข้าไปดูเลยคับท่ายจุ้ย ขับเกวียนเหมือนกันคับ
    ว่าจะซื้อเครื่องมือตัวปรับเกลียวสตัทขึ้นๆลงๆ มาปรับเล่น มาหุ้นกันมั๊ยคับตั้งพันกว่าบาทแน่ะ...:D

5. Ousaeg6

Ousaeg6 New Member Member

34
    1
    0

ขอบคุณคับ น่าสนตัวปรับจัง

6. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    คัดลอกมาเลยคับ

คัดลอกมาเลยคับ:D
    วิธีปรับที่ถูกต้องเลยนะครับ (ตามคำแนะนำของโรงงานเลย)

1.หมุนหัวปรับตามเข็ม (หมุนไปทางขวา) ให้สุดอันนั้นคือเบอร์ 0 (แข็งที่สุด)
    2.หมุนหัวปรับทวนเข็ม 8 คลิก (หมุนไปทางซ้าย) อันนั้นคือเบอร์ 8 (ตรงกลาง standard setting) ปรับหน้า-หลังให้เท่ากันแล้วลองขับดูครับ
    3.ข้อนี้ปรับตามความรู้สึกของเจ้าของรถ (ไม่มีใครรู้ดีไปกว่าเรานะครับ) แข็งไป/นุ่มไปให้ปรับขึ้น/ลงทีละ 2 คลิก (ขวา=แข็ง ซ้าย=นุ่ม) ถ้ารู้สึกว่าแข็ง/นุ่มไปให้ถอยลงมา 1 คลิก

หัวคลิกจะปรับได้ประมาณ 21-24 คลิกครับแต่บอกไว้ได้เลยว่าไม่มีความแตกต่างระหว่างเบอร์ 16-24 นั้นไม่มีครับแพราะฉนั้นให้หยุดที่เบอร์ 16 ครับ

ความรู้สึกว่าเด้งมากๆอาจจะเกิดได้จากการปรับความหนืดของโช้คอ่อนไปไม่สามารถดึงแรงถีบของสปริงได้โดยเฉพาะ typeHA ที่ติดมากับค่า k สปริงที่ข้อนข้างแข็ง ข้อคิดก้อคือว่าการปรับนุ่มไม่ได้ทำให้นุ่มเสมอไปนะครับ โรงงานถึงได้แนะนำให้เริ่มจากตรงกลาง ( เบอร์ 8 ) ก่อนทุกครั้งครับ

7. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ตัวปรับ ของผมมี ได้มากับชุดโช้ค ถ้าอยากปรับ วิ่งมาเลย.... ถ้าจะให้ดี ล้างโช้คมาก่อนจะปรับได้ง่ายขึ้น

ถ้าได้สปริงที่ไม่แข็งมากนัก ก็ไม่ค่อยกระเด้งเท่าไหร่ครับ ขับๆ ไปเดี๋ยวก็ชินไปเอง แม่ผมยังไม่เห็นบ่นอะไรเลย ที่ใช้อยู่ ค่าสปริงอยู่ที่ หน้า 10 kg/mm หลัง 5 kg/mm อยากได้ซัก หน้า 7 หลัง 3 แต่ยังไม่อยากเสียตัง ได้แค่นี้ก็โอเคแล้วครับ

8. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    เรื่องตัวปรับ ถ้าไม่คิดเรื่องสวยงามลองขอเอาของพี่ก้องทาบแบบแล้ววาดลงบนกระดาษไปให้ดรงกลึงตัดให้ ตอนนั้นทำที่ร้านรับตัดเหล็กแถวโค้งวัดลาดพร้าวคู่นึงไม่เกินห้าร้อยแต่ทำมานานละครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้