อยากรู้วิธีถอดแผงด้านในประตูกับตัวล็อคประตูคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นายอนุชา ทิมเทียบ, 3 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือตัวล็อคมันล็อคบ้างไม่ล็อคบ้างเลยอยากถอดเองดู(ไม่อยากไปเสียตังให้ร้าน...มันคงไม่ยาก) ลองถอดดูแล้วแต่มันไม่ได้ ต้องทำไงบ้างคัยรู้บอกทีคับ ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยแล้วกัน

1. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    วันนี้ไม่มีรูปขั้นตอนนะครับ :p

1. ถอดฝาปิดฐานกระจกมองข้างด้านใน โดยการขัดออกมาตรงๆ ครับ เมื่อกิ๊ปเหล็กล็อคหลุดก็ยกขึ้นด้านบน ก็ถอดออกมาได้แล้วครับ
    2. ถอดฝาปิดลำโพงออกครับ ถ้าสายลำโพงเผื่อไว้ยาวก็ไม่ต้องถอดลำโพงออกก็ได้ (แต่ถอดก็ดี) จะเห็นสกรู 3 ตัวยึดรอบบริเวณลำโพง (ไม่ใช่ตัวยึดลำโพงนะ) ก็ถอดมันออกครับ
    3. ที่มือเปิดประตูด้านใน มีสกรูอยู่ 1 ตัว ก็ถอดออกครับ จากนั้นก็เลื่อนสไลต์ชุดมือเปิดประตูไปด้านหน้าแล้วดึงเข้าหาตัว มือเปิดก็จะหลุดออกมา แต่ยังติดเหล็กเกี่ยวกลอนประตูอยู่ก็ถอดออกครับ มีตัวพลาสติกล็อคอยู่ ถอดไม่ยากครับ
    4. ที่มือจับประตู ตรงสวิทช์ขึ้น-ลงกระจก จะมีตัวครอบมือจับด้านล่างอยู่ ก็ใช้ไขควงปากแฉกกดสลักล็อคแล้วงัดฝาครอบนั้นออกมาครับ จะเห็นสกรู 2 ตัว ยึดมือจับกับโครงประตู ก็ถอดสกรูนั้นออกมาครับ แล้วก็ถอดปลั๊กสวิทช์ขึ้น-ลงกระจกด้วยครับ
    5. ตามขอบแผงประตู 3 ด้าน (ยกเว้นด้านบน) จะมีหมุดพลาสติกล็อคอยู่ครับ การถอดก็จับที่ขอบแผงประตูแล้วดึงเข้าหาตัวไปจนรอบแผงประตูครับ เมื่อทุกตัวหลุดหมดแล้วก็ ยกแผงประตูขึ้นบน เพื่อให้พ้นตัวล็อคประตูครับ ก็เป็นอันเสร็จครับ

การประกอบก็ไม่น่ายากครับ ทำย้อนกลับแต่นั้นเอง :)

โชคดีครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้