สงสัยเรื่อง PS 2 ระหว่างbody ใหญ่กับเล็ก

การสนทนาใน 'Game & Hobby' เริ่มโดย Hutch_eg, 25 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hutch_eg

Hutch_eg New Member Member

205
    0
    0
    รบกวนถามหน่อยนะครับ นอกจากจะแตกต่างกันที่ขนาดแล้ว ความสามารถ ประสิทธิภาพ มีอะไรแตกต่างกันบ้างหรือเปล่าครับ ข้อดี ข้อเสีย ของแต่ละรุ่น เป็นอย่างไรบ้างครับ

- ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

2. Hutch_eg

Hutch_eg New Member Member

205
    0
    0
    ไม่มีใครพอทราบเลยเหรอครับ

3. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    จากที่ร้านเค้าพูด ๆ น่ะ ก็คือรุ่น slim จะระบายความร้อนยากกว่ารุ่นหนา ๆ ครับ เหมาะสำหรับเล่นตามบ้าน เล่นไม่บ้าระห่ำนัก สาเหตุที่ระบายความร้อนยากเพราะมีพัดลมอยู่ตรง chipset อย่างเดียว พัดลมหลังเครื่องไม่มีครับผม ข้อดีมันก็คือไม่ใหญ่เกะกะแค่นั้นแหละ ส่วนถ้าจะเปิดร้านก็แนะนำรุ่น 50006 ดีกว่าครับ เพราะมีพัดลมระบายความร้อนหลังเครื่อง น่าจะเป็นรุ่นล่าสุดของตัวหนา ส่วนถ้าเล่นเองก็รุ่น slim หรือ 70006 น่ะ (หรือมีรุ่นใหญ่กว่านี้หว่า) ผมใช้ 50006 เหมือนกัน เข้าปีที่สามและไม่มีปัญหาอะไร เพราะไม่ค่อยได้เล่น ถ้าเล่นก็ GT4 อย่างเดียว 555 :D :D :D

4. KiZe

KiZe New Member Member

21
    2
    0
    จัดปาย
    เรื่องความร้อนอาจจะดูเหมือนมีปัญหาในเครื่องบาง แต่ถ้าลองมองดูดีๆนะครับ ภาคจ่ายไฟของ slim มันจะอยู่ข้างนอกเครื่อง เลยทำให้เครื่องนั้น มีอุปกรณ์ภายในน้อยลง เค้าเลยทำเป็นรุ่นบางได้ไง ทีนี้ความร้อนมาจากไหน ความร้อนในเครื่องจะมาจาก 2 จุดครับ 1. คือ ตัว process chip 2. ตัวหัวอ่าน ฉะนั้นความร้อนจะมาจาก 2 จุดนี้ แต่ความร้อนที่แผ่ออกมานั้น ไม่เป็นอันตรายต่อเครื่องหรอกครับ ถ้าเราจัดวางตำแหน่งของเครื่อง ให้อยุ่ในตำแหน่งที่มีอากาศถ่ายเทได้สะดวก เล่น 5-6 ชม มันก็ไม่น็อคหรอกครับ แต่หัวอ่านจะ หมดอายุเร็วขึ้นเท่านั้น (ช้าเร็วก็ต้องหมดนะครับ)

ข้อดีที่เห็นชัดของเครื่องบางคือ ประมวลผลเร็วกว่าเครื่องหนา ค่อนข้างชัดเจนเลยละครับ แต่ถ้าเอา HDD มาต่อ คงไม่ต่างกันมากนัก และการต่อ HDD นั้นเครื่องหนาทำได้ง่ายกว่าเยอะครับ เครื่องบางถ้าต่อผ่าน USB ก็ไม่ต่างจากอ่านจากแผ่นเลยละครับ แถมช้ากว่าด้วยมั้ง

ข้อสุดท้าย เครื่องบางพกพาง่ายกว่าครับ น้ำหนักก็น้อยกว่า แต่ผมใช้เครื่องหนา+ HD อยู่อะครับ เล่นลื่นสะใจ

เอ..ผมจำได้ว่าเครื่องบางไม่มีพัดลมเลยนะครับ พ่อค้าหัวใสเลยเอาพัดลมมาขายเพิ่มไง อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้