เครื่องน๊อค น้ำหม้อน้ำแห้ง สายยางหม้อน้ำแตกค่ะพี่ติ่ง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Bew_Nissan, 21 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bew_Nissan

Bew_Nissan New Member Member

154
    158
    0
    สวัสดีค่ะ วันนี้มีเรื่องมารบกวนแล้วค่ะ
    เมื่อเช้าขับรถจากราชพฤกษ์ไปไบเทคมาค่ะ
    ไม่มีปัญหา แอร์เย็นสบาย พอลงทางด่วน กาญฯ รถเริ่มติด
    แอร์เริ่มไม่เย็น หน้าปั้มพอดีจะเข้าห้องน้ำ โชคดีหรือไม่รู้ไง ดับ ตอน จะ จอดเลยค่ะ
    แล้วก็ ควันขึ้น
    สรุป น้ำหม้อน้ำแห้ง
    พี่ๆๆลุงๆๆๆ ขับรถแถวนั้นที่มารอลูกหลานรับปริญญา
    เลยมาช่วยดูๆกัน รอ จนเครื่องเย็น เติมน้ำ สรุป
    รั่ว สายยางแตก หาซือ้เปลี่ยน วัดดวง ว่าจะ
    start ติดก็ขับกลับมาได้ แต่ต้องคอยดูความร้อนถ้า สูงจอด รอให้เย็นเติมน้ำ
    แต่แล้วก็ไม่ ร้อนค่ะกลับมาถึงบ้านได้

เลยมีเรื่องมารบกวนถามค่ะ ว่าอาการต่อไปๆ มันจะเกิดไรขึ้นอีกค่ะ
    เห็นพี่คนที่เปลี่ยนสายยางให้เค้าบอกว่า นี่สายมันไม่ค่อยดีหมดแล้ว
    น่าจะเปลี่ยน ให้หมด (ถ้าเปลี่ยนหมดนี่ประมาณเท่าไร ใช้เวลากี่วันค่ะ)
    และโกง หมายถึงฝาสูบโก่งป่าวค่ะ ถ้าโก่ง ต้องปาดจะปาดหรือเปลี่ยนใหม่ค่ะ
    เปลี่ยนใหม่หาของได้จากที่ไหนประมาณเท่าไรค่ะ

ไม่แน่อาทิตย์นี้ อาจจะต้องไปรบกวนพี่ติ่งที่อู่ล่ะค่ะ ไม่รู้ว่าจะต้องหาค่าเสียหายงานนี้เท่าไรนะค่ะ ถ้าไงรบกวนๆๆ กะๆให้หน่อยนะค่ะ จะได้หาเงินเตรียใจถูกค่ะ :cry:

รถใช้แก๊สLPGค่ะ เครื่อง 1600 ค่ะ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    พี่ติ่ง ค้าบบ :D

3. giokae

giokae New Member Member

378
    6
    0
    ไม่แพงหลอกเปลี่ยนเหอะ เดี๋ยวเป้นไรมามะคุ้ม ว่า แต่ ดูว่า ฝาสูบมันโก่งด้วยไหม

4. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    เช็ค ท่อน้ำ ให้หมด ว่าไม่รั่วแล้ว จากนั้น ( เครื่องเย็น ) ให้เปิดฝาหม้อน้ำ

เติมน้ำให้เต็ม แล้วลองไล่ฟองอากาศ ดูจนหมด แล้วสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้

ลองดูว่ามีฟองน้ำ ปุ๊ด ๆขึ้น มาหรือป่าว ถ้าไม่มีแสดงว่าฝาไม่โก่ง หรือ ถ้ามี

แต่น้อย เช่นมี ฟองอากาศ นิดๆ อาจจะแค่ปะเกน ทะลุ หรือแตก อันนี้ลองวิ่ง

ดูว่าความร้อนขึ้นหรือป่าว ถ้า ไม่ ก้อใช้งานต่อไปได้เลย แต่ ถ้ามีอาการ ความ

ร้อนขึ้น ก้อเตรียมตัว เสียตังได้เลยครับ :):):):)

5. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ครบถ้วนดีแท้... อิอิ :D:D:D

6. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ตามวัยรุ่นเขากล่าวมาเลยครับ:D

7. Bew_Nissan

154
    158
    0
    พี่ติ่งค่ะ ต้องเข้าไปให้พี่เช็คจริงๆ จังๆล่ะค่ะ
    ฝาไม่น่าโกงแล้วค่ะ แต่ตอนนี้ ไฟ check ขึ้นค้างเลยค่ะ
    ไม่รู้กล่องควบคุมมีปัญหาอะไรไปที่อู่พี่ได้ใช่ม่ะค่ะ :cry:

สายท่อน้ำต่างๆ คงต้องเปลี่ยนใหม่แล้วด้วยละค่ะ
    ไม่ราบว่า พฤ.นี้ หรือ ตอนเย็นอู่พี่ปิดกี่โมงค่ะ
    จะเอารถไปทิ้งไว้ให้เช็คค่ะ

ขอบคุณทุกๆคนมากเลยค่ะ

8. Bew_Nissan

154
    158
    0
    โทรไปหาพี่ติ่งแล้วค่ะขอบคุณมากๆค่ะ เดี่ยวจะเอารถเข้าไปให้เช็คค่ะ

9. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ขอ ให้ อาการ ไม่ หนักมาก มาย นะครับ

10. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    สบายใจ หายห่วง

พี่เค้าใจดี

อิอิ

11. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เจ้งานเข้าซะงั้น

12. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    เอาใจช่วยยยยยยยครับ หม้อแตกเป็นเรื่องทามมะชาด

13. Bew_Nissan

154
    158
    0
    ไม่เอาค่ะ อย่างไม่อยากแตกค่ะ ยังไม่อยากธรรมชาติ

14. Bew_Nissan

154
    158
    0
    แต่ขอบคุณทุกๆๆนะค่ะที่มาให้กำลังใจนะค๊ะ
    ว่าแต่ว่า อู่พี่ติ่ง นี่ ด้านหน้าสังเกตอะไรล่ะค่ะ คราวก่อนไป
    ตอนเอาของไปร่วมบริจาคขับไปก็ไม่เจอ เลย ต้องไปจอดรอในวัดเลยนะค่ะ

15. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    เวรแล้วไงตรู เติมน้ำมา ฟองฟอดเลยอะ สงสัยงานเข้าต่อเลยมั๊งเนี่ย

16. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    งานเข้าหนักเลยนะนั่น

17. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เครื่องที่คบ gas กัน น่ะ
    ความร้อนมันจะมากขึ้นกว่าเดิม
    ควรต้องดูแลเป็นพิเศษ มากกว่า เครื่องธรรมดา

water temp ก็เป็นทางเลือก ในการดู น่ะ
    เพราะละเอียดกว่า เกจเดิม ๆ ของ รถ

สงสัยจะได้เป็น SR20DE ซะแล้วมั้ง :D

18. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ต้องรอดูวันนี้แหละครับพี่ รถอยู่อู่แถวกิ่งแก้วครับตอนนี้ เบ็ดเสร็จ 5000 เป็น ทองแดงทั้งใบ 2 ชั้น เค้าบอกว่ามันจะดีกว่าชั้นเดียว จริงไหม๊ครับพี่ ถามหน่อยค๊าบ

ส่วนเรื่องของ SR20 เป็นเรื่องของอนาคตคร๊าบบบต้องเช็คอีกทีว่าหม้อน้ำอย่างเดียว หรือว่าฝาด้วย แต่คาดว่าจะเป็นหม้อน้ำอย่างเดียวนะครับ

19. Denn

9,716
    819
    113
    เข็คดูหน่อย ว่าของใหม่ หรือเปล่า
    บางที ร้านเอาของเชียงกง ไปทำฝา ก็จะดูลำบาก

ส่วน 2 ชั้น ก็ดีครับ เหมือนของ SR
    ดูคอน้ำด้วย ว่าใช้ท่อยาง เล็กเหมือนเดิมหรือเปล่า
    ถ้าเป็น คอใหญ่ อาจจะต้องแปลง น่ะ ถ้าใส่ GA
    อ่า เกียร์ auto ก็ต้องมีช่อง oil เข้าไปเลี้ยงด้วย

อิอิ ...แต่ถ้าเป็นคอใหญ่ก็ดีน่ะ 55+
    พอเปลี่ยนเครื่องเป็น SR ก็ใช้ได้เลย ไม่ต้องไปหาใหม่
    2ช่อง คอใหญ่ ได้พัดลม 2 speed 2 ตัว คู่ล่ะก็
    เย็น สบายยย :D

20. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ทองเหลืองรึเปล่าพี่ :D:D:D

21. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0

พี่ค้าบ เวลาเติมน้ำมัน เค้า เติมกัน ยางงัย คับ

ผมลืมแล้ว ค้าบบ

:D:D:D:D

:D:D:D:D

22. sunnyonly069

3,964
    651
    113
    ของใหม่แน่นอนคร๊าบบ เพราะว่าไปนั่งดูตอนเตค้ายกมาใส่คร๊าบบบ พอดีให้ช่างที่ออฟฟิชไปดูด้วยครับพี่ ส่วนท่องยางเป็นท่อยางเหมือนเดิมครับ ส่วน ส่วนท่อที่มีช่อง Oil เข้าไปเลี่ยงนี่ ขนาด 9 mm เท่าของเดิมคร๊าบบบ แต่เป็นท่อใหม่เหมือนกัน เรียกว่าใหม่ยกชุดครับพี่

ทองแดงคร๊าบบบ คอนเฟิร์มคร๊าบบบ

เอารูปร้านมาให้ดูครับ

ร้านนี้เค้ารับประกัน 6 เดือนค๊าบบบบ ส่วนรูปที่ลงไว้ แสดงรอยรั่วตามตะเข็บที่เค้าย้ำไว้อะคับ แล้วก็รูปหน้าร้าน เถ้าแก่ร้านนี้โอเคมาก ๆ ครับ เค้าให้คำแนะนำดีพอสมควรครับ

23. Bew_Nissan

154
    158
    0
    ฮืม แล้วของเราจะเป็นไรบ้างนะ สาธุขอให้ไม่มากมาย เล็กๆน้อยๆ เนอะ เพี้ยงงงงงงงงง

24. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    พี่ติ่งครับ

ถ้ารถผมเป็นอาการนี้มันจะแปลว่าฝาโก่งหรือเปล่าครับ

คือรถผมเคยฮีตมาครับ แล้วตอนฮีตเนี่ยด้วยความที่น้องสาวผมไม่รู้ก็เลยเติมน้ำตอนเครื่องร้อนลงในกระปุกเก็บน้ำ แล้ววิ่งต่อไป หลังจากนั้นก็ไปแก้ไขปัญหาที่ทำให้เครื่องฮีตเรียบร้อยครับ

แต่ตอนนี้ปัญหามันมีอยู่ว่า มันมีอาการน้ำหายอย่างมากครับ

คือตอนนี้เติมน้ำจนเต็มหม้อพัก วิ่งได้ไม่เกิน 2 วัน ประมาณ 100 กิโลเมตร

น้ำหายหมดกระปุกพักเลยอ่ะครับ

อาการแบบนี้คือ ฝาโก่ง ใช่ไหมครับพี่...

25. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    อาจเป็นที่ฝาหม้อน้ำ ก็ได้ครับ ผมเคยเป็น ตอนแรกต้องเติมน้ำบ่อยๆ เพราะน้ำหายไปเยอะมาก

เช็คนุ๋น เช็คนี่ เข้าอู่บ่อยมาก กลัวมันจะเป็นอะไรไป ........ แต่ ไปเจออู่หนึ่ง เขาแนะนำว่า ......... ซื้อฝาหม้อน้ำเปลี่ยนก็จบ

จบเลยครับบบบบบบบบบ

26. Bew_Nissan

154
    158
    0
    มาไปแล้วค่ะ มารายงานผลการซ่อมค่ะ ราคาค่าใช้จ่ายในการซ่อมครั้งนี้ที่อู่พี่ติ่งค่ะ
    ลงรูปให้ดูก่อนนะค่ะ ว่าไฟที่ว่างค้างนะไฟอะไรนะค่ะ อันบนสุดนะค่ะไม่ใช่ไฟประตู

27. Bew_Nissan

154
    158
    0
    สรุปค่าซ่อมแสนแพงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยค่ะ ศูนย์บาท

การซ่อมก็ยากมากค่ะ คือ ขับรถไปจอดที่อู่ ดับเครื่อง ลงมาให้พี่ติ่ง ขึ้นไปขับstart รถ แล้วทุกอย่างก็โอเคไม่มีไฟเหลืองๆ ขึ้นค้างอีกเลย พี่ติ่งลองไปขับเทสให้ก็ ปกติดีบอกไม่มีปัญหาอะไรกลับบ้านได้ ใช้ได้ปกติ :eek: งง ค่ะ แบบว่า งง ไม่ได้โกหกนะค่ะ ตอนขับมายังติดมาตลอดทางเลยค่ะ
    สรุปพอมาถึงช่าง กลับหาย อาการแบบนี้เรียกว่ากลัวช่างป่าวค่ะนี่

แต่ถึงอย่างไรก็ขอบคุณพี่ติ่งและทุกๆคนมากๆๆค่ะ

ตอนนี้ที่เหลือจะพยายามเช็คเรื่องน้ำจากหม้อน้ำและที่พักน้ำนะค่ะว่าจะหายไปเร็วแบบของคุณ Athens Nismo หรือไม ถ้าใช่จะกลับไปหาพี่ติ่งอีกค่ะ
    :D

ขอบคุณค่ะ

28. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    รถ มันกลัว พี่ตริ่ง อ่ะม้างงงงงงงงง :D:D:D:D

29. AuSi_Mania

AuSi_Mania New Member Member

158
    42
    0

ขอให้รถหายขาด ไม่มีโรคภัยมาเบียดเบียนนะคะ ไม่เป็นไรมากก็ดีแล้ว

30. Denn

9,716
    819
    113
    เสียตังค์ อะไรก็ดี ขึ้นค้าบ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้