มีเครื่อง Cube CR14DE หลุดมา 1 ตัวที่เชียงกงบางนา อยากทราบว่าลง B13 มีโอกาสจบมั๊ย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย kooljo, 16 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    เมื่อวานไปหาซื้อ ดุมนีโอ มาใส่ B13 (หนักกว่าเดิมรึเปล่าหว่า)

แล้วไปเจอเครื่อง CR14DE ของ นิสสัน Cube กับ March ตัวเก่า ทรงมันเหมือนเครื่องพวก ยาริส แจ๊ส เลย ก็เลยสงสัยนะครับว่า มันใส่กันได้รึเปล่า แถมยังอะไหล่มันจะหาง่ายมั๊ย เพราะเครื่องตัวนี้ประเทศไทยไม่มีใช้เลย ที่ญี่ปุ่นไปอ่านดูก็มีแค่ 2-3 รุ่นแล้วก็เปลี่ยนไปใช้เครื่อง HR หมดเลย

เลยอยากให้พี่ๆ ออกความเห็นหน่อยครับว่า B13 เปลี่ยนเครื่องตัวนี้ มันจะดีรึเปล่า

ปล. ตอนนี้ใช้ sr20ve กินแก๊ส ทะลุ โลละ 2 บาทไปแล้ว เครียดมาก เครื่องเสียแต่ละครั้งหาอะไหล่โคตรยากเลย

2. Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ

Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ Active Member Super Moderator VIP

694
    184
    43
    ไอใส่ มันก็คงใส่ได้อ่ะครับ

แต่ปัญหาที่จะตามมาก็ น่าจะเป็นเรื่อง คน วายริ่งสายไฟ ถ้าหา ไดอแกรม มาได้ ช่างก็คงทำได้

ส่วนเรื่อง อะไหล่ ก็ น่าจะยากครับ เพราะขนาดตัวเครื่องเองยังหายากเลยครับ อะไหล่คงไม่ต้องพูดถึง

อีกอย่างผมมองว่า เครื่องมันจะเล็กไปน่ะครับ เอามาแทนที่จะประหยัดผมว่าดีไม่ดี อาจจะไม่เป็นอย่างที่คิดก็ได้ เพราะ b13 น้ำหนัก น่าจะเยอะกว่า cube กับ march อ่ะครับ

เครื่องมันก็คงแบกน้ำหนักเยอะขึ้นอ่า

ถ้าอยากได้ประหยัดๆ ไม่ไปเล่น GA16 ติดแก๊ส อ่ะครับ ประหยัดแน่นอน แถมทนด้วย

คนในคลับก็ใช้กันเยอะน่ะครับ

3. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ga สุดยอก อะไหล่เพียบ อึก ทด อิอิ ตามพี่ชายผมไป

4. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ถูกต้องเลย ครับ GA

5. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    แบบว่า GA เคยใช้แล้ว เลยไม่อยากย้อนกลับทางเดิมอะดิ แต่ของเขาก็ดีดีจริงๆ ครับ ยิ่งคาร์บู + แก๊ส ไม่เคยสร้างปัญหาใดๆ เลย

6. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ไม่เข้าใจนะว่าต้องการเครื่องแบบไหน

เห้น 20 ve กินแก็สผมถือว่าไม่จบเพราะคุณจะเอาประหยัด

ถ้าไอ้เครื่องใหม่อย่างที่โพสปีใหม่ขึ้นอีก แล้ววางมาไม่จบอีกล่ะค้าบ

ผมว่าคุณทำเครื่องที่อยู่ในรถให้ดี ดีกว่าค้าบ ที่มันกินแก๊สมากไปเพราะสาเหตุอะไร

วายริ่งสมบูรณ์มั้ย เครื่องของครบมั้ยที่วางไป จะได้ไม่ต้องมาเหนื่อยหาข้อมูลเครื่องตัวปีใหม่ๆ
    :)

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ผมเข้าใจน่ะ ว่าชอบเครื่องปีใหม่ จะได้สด ๆ
    และก็เข้าใจ อีกว่า มันต้องประหยัด โดยจะคบ gas

แต่เครื่อง cube นี้ ไม่ใช่แน่ ๆ

8. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ผมว่านะจิงๆแล้วเครื่องทุกเครื่องมันดีหมดแระถ้าเอาประหยัดก็จับมาติดแก๊ซซะได้หมด
    ช่างไทยแม่งเก่งจะตาย แน่ๆมันประหยัดกว่าเติมนํ้ามันแน่ๆ
    คุณจะวางเครื่องอะไรก้อวางไปเถอะ ถ้าหาของให้ครบสภาพเครื่องดีๆ วางแบบจบจริง
    ใช้ได้นาน แต่ถ้าคุณหาของไม่ครบ วางมาไม่สมบรูณ์ วายริ่งสายไฟไม่ครบ
    คุณก็อย่าไปโทษว่าเครื่องเขาไม่ดี ติดแก๊ซแล้วกิน หาอะไหล่ยากมั่งละ
    แล้วตอนที่คุณวางคุณก็ต้องหาข้อมูลมาบ้างแล้ว
    ผมเห็นในคลับวางsr20veติดแก๊ซก้อไม่เป็นไร ยังวิ่งอยู่ทุกวันนี้
    อย่างผมวางเทอร์โบวติดแก๊ซวิ่งทํางานวันละร้อยกว่าโล วิ่งเที่ยวมาจะรอบประเทศ
    ล่าสุดพาขึ้นเที่ยวปายแม่ฮ่องสอน กับเครื่องเทอร์โบวติดแก๊ซกับเกียร์ออโต้ด้วยซํ้าวิ่งไปสามพันโล
    ด้วยแก๊ซล้วน ยกเว้นสตาร์เครื่องตอนเช้า ขึ้นดงขึ้นดอยก้อแก๊ซ
    ผมว่าคุณน่าจะหาสาเหตมากว่ามั้งว่าคุณวางเครื่องมายังไง ของครบไหม วางมาจบไหม
    ช่างติดแก๊ซเข้าใจเกี่ยวกับเครื่องบ้างไหม ไม่ใช่เอะอะก้อโทษเครื่อง กินแก๊ซมั่งละ วิ่งไม่ดีมั่งละ
    ผมว่าคุณก้อหาข้อมูลมามากนะเห็นโพสซะบ่อย
    ถ้าเราตั้งสติดีๆคิดผมว่าน่าจะได้คําตอบกับโจทย์ที่คุณตั้งขึ้นนะ
    ไปละ อย่าเชื่อผมมากละอ่านผ่านๆไป ผมแค่สติเลอะเลือน:cool:

9. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    อยากจะกด LIke ให้ พี่เบิ้ม กะพี่ เดย์

10. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    แค่นึกถึงตอนหาอะไหล่ก็เหนื่อยแล้วอ่ะ.,

11. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    แต่ผมเคยคิดนะ nissan cube เนี่ย แต่จะเอามาขี่ทั้งคันเลยนะ ไม่เอาเครื่องมา จบที่ห้าแสน มีทะเบียน ไปลูบๆดูที่เซียงกงบางนามาแระ

แต่ โดนโกงตังไปสองแสน เลยพับโครงการยาว เอิ้กๆ T_T

12. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เอาเลยครับ อยากเห็น ++ ถ้ามาครบๆ จบแน่นอน ve ยังทำจบกันเยอะ

13. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    คนที่บอกสติเลอะเลือนอ่ะตัวดีเลยค๊าบบบบ

เห็นแล้วอิจฉาประหยัดๆกะเทอร์โบเลยอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้