อยากรู้ข้อดีข้อเสียระหว่างโบ TFกับ garrett หน่อยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย OHO, 17 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OHO

OHO New Member Member

1,619
    10
    0
    รบกวนถามพี่ๆเกี่ยวกับข้อดีข้อเสียระหว่าง โบ TF กับ garrett หน่อยครับ ต่างกันอย่างไงครับ ไปถามมา 3-4 ที่ แนะนำไห้เล่น garrett ครับ เค้าบอกเหมาะกับ Izu อ่าครับ เลยอยากรู้ข้อแตกต่างระหว่าง TF กับ garrett อ่าครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุนครับ:mad::mad::mad::mad:

2. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    กาเรตต์ตัวไหนหละคับ พวกกาเรตต์ อะไหล่หาง่ายกว่า สามารถแยกซื้อได้เป็นชิ้นๆ ส่วนโบมิตซู อะไหล่หาซื้อได้ไม่ยากเหมือนกัน ถ้าพูดถึงอะไหล่ใหม่จะต้องซื้อยกชุดนะคับ พูดถึงTF ทนกว่า ทำลมได้ไวกว่า ถ้าอยากเอาปลายก็เพิ่มโข่งหลังเอาคับ ส่วนกาเรตต์มันจะรอกว่าหน่อย การทำลมจะช้ากว่า แต่ต้องดูว่ากาเรตต์ตัวไหน ส่วนใหญ่จะเจอเป็นใบหลัง 58 ใน A/R 50 60 รุ่นนี้แหละที่รอ ถ้าไปเจอใบหลัง64 ก็จะรอกว่า ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบในหลายๆด้านของรถคุณนะว่ามีเกียร์ เฟืองท้ายยัง ทำปั้มมายังไง แบบไหน อีกรุ่นเป็นกาเรตต์ A/R 58 ตัวนี้จะเป็นโบใหม่ที่เข้ามา ตัวนี้จะทำลมได้สูง และทำลมเร็วอีกต่างหาก บูสได้ประมาณ 40 อย่าเกิน เกินไปไม่ดี ทั้งนี้ก็แล้วแต่การใช้งานของคุณด้วยนะว่า ใช้งานแบบไหนคับ มีอะไรผิดพลาดก็แนะนำด้วยนะคับ แนะนำได้แค่เนี้ยคับ

3. OHO

1,619
    10
    0
    ขอบครุนคร๊าบพี่ เดียวลองตัดสินใจก่อนครับ รถยังไม่มีเกียร์เฟืองท้ายเลยครับ รบกวนขอหลายๆความเหนหน่อยครับ :cool:

4. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ยังไม่ต้องถึงกะเปลี่ยนเทอร์โบหรอกครับ
    ทำปั้มเสร็จ ครัชก็ลื่นแล้ว...........

5. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    งั้นก็ต้อง ทำครัช...

6. Diesel Society

Diesel Society New Member Member

1,261
    2
    0
    คริๆ

ไม่เปลี่ยนเทอร์โบไม่ได้หรอกพี่ รถท่านโอ้เขาโบพัง :D

7. OHO

1,619
    10
    0
    ทำครัชมาแล้วครับพี่ Nismo อ่าครับ

8. TANdragon

TANdragon New Member Member

142
    0
    0
    ครัช.....โบ.....ปั้ม.....เฟือง....เกียร์...กว่าจะจบ.... เหนื่อย

9. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ถ้างั้นก็แล้วแต่ทุนทรัพย์แหละครับ.........

ความรู้สึกผมนะ โบอะไรก็วิ่งเหมือนกันเท่าๆและ ถ้าบูทส์เท่ากัน มันต่างกันล่ะ ทีนี้ว่าเทอร์โบที่จะซื้อมาใส่น่ะ บูทส์ได้เท่าไหร่ถึงจะไม่พัง

ถ้าโบแซด ลูกละ 2500 บูทส์ 35 วิ่งได้ 3 รอบ แกนไม่ขาดกันรุนกระจุย
    ถ้าโบTF ลูกละ 10000 บูทส์ 35 วิ่งได้ 1 ปีก็หลวมแล้ว (ส่วนมากจะไม่ถึงขึ้นอยู่ว่าใช้ไปกี่ชัวโมง)
    ถ้าโบ TD07 ลูกละ 17000 บูทส์ 35 ชาตินี้ก็ไม่พัง แต่ว่ารอบเจ้าของรถไม่ชอบ ก็ไม่ใช่คำตอบที่ถูกว่าจะใช้โบอะไรดี
    ถ้า โบ HX35 ลูกละ 25000 บูทส์ 35 ชาตินี้ก็ไม่ร่วง แต่ไม่รอบจนเกินไป วิ่งก็ดี ทนก็ทน แต่แพงชิบหาย ก็ไม่คำตอบ ว่าควรซื้อเทอร์โบลูกนี้หรอกครับ........

สรุปก็คือ เงิน........มีเท่าไหร่ โอกาส ..... ได้ของดีแต่ถูกไหม รถเราเอง........ บางทีรถเราไม่ดีพอจะไปโทษเทอร์โบว่าซื้อมาตั้งแพงทำไม่วิ่งเลย ก็ไม่ถูก.......

จริงไหม

10. OHO

1,619
    10
    0
    ขอบคุนมากครับพี่ แล้วถ้าพังมันซ่อมได้ไหมครับเทอร์โบอ่า

11. NuTTyRaY

658
    13
    0
    พี่เจี๊ยบ เนี่ย...

แน่นอนจริง ๆ...

12. ข้อมูลแน่นสุดๆ

13. TANdragon

142
    0
    0

14. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    ถ้าใช้ tf 06 -1 เดี๋ยวก้อต้องเปลี่ยนใหม่นะซิครับ

ว้า..........แย่จัง หาโบอีกและ................

15. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    ตามพี่เจี๊ยบเลยครับ เมื่อก่อนผมใช้ TF06 บูส 35- 38 >>>>>>> 2 เดือนเท่านั้นครับ ทั้งรุนทั้งคลอนเลย

16. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    พี่ตั้ม.........คับ

"เท้าอย่างนั้น จะไปเหลือหรอครับ....... แล้วไม่บอกต่อด้วยหรอครับว่า อีกกี่ตัวเครื่องน่ะ..... หวังว่าคราวนี้คงออกจากวงจรอุบาทว์ได้แล้วนะครับ "

สู้ๆครับพี่ตั้ม...

17. OHO

1,619
    10
    0
    พุดกันซะไม่กล้าเล่นTFเลยอ่าครับ

18. UNSAI

1,416
    17
    38
    TF ของผมมันกินเครื่องไป 5 ตัว ก่อนที่มันจะหลวม 55555555 เอิ๊กๆๆๆๆๆ

19. OHO

1,619
    10
    0
    กำ ตกลงจาเล่นดีไหมเนี่ยTF พูดจริงหรือป่าวครับ ผมงงและ

20. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    คิดมากครับ......... มันจะทนอยู่คน มันจะแรงอยู่ที่เท้า มันจะเทพเจ้าอยู่ที่กระเป๋าตังค์

คิดมากไม่มีทางรู้หรอกคับ ว่ามันดียังไง ต่างกันยังไง

21. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

ขึ้นอยู่กับตังค์ในเป๋าจริงๆ ครับพี่

จะเลือกใช้รุ่นไหนขึ้นอยู่กับความพอใจและทุนทรัพย์

22. Blue Dragon

Blue Dragon New Member Member

147
    0
    0
    เฮ่อ.....มีเท่าไหร่ก็ลงรถหมด
    ไม่มีจะกินช่างมัน ขอขับมันๆไว้ก่อน

23. UNSAI

1,416
    17
    38
    ครับยืนยันยังไงก็เชียร์ TF ครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน พออยู่พอกินครับ ไม่ต้องคิดมากครับ สู้ๆๆๆๆ

24. OHO

1,619
    10
    0
    ยังไงก้อ TF อยู่แล้วครับอยากลองครับเหนเค้าว่าดึงดี อิอิ

25. RESCUE_RKU

RESCUE_RKU New Member Member

253
    3
    0
    TFอีกเสียงครับ

26. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    อยากได้ HOLSET ซักลูก อ่ะครับ

27. NuTTyRaY

658
    13
    0
    ของเราขอเป็น TFR แล้วกัน...

28. OHO

1,619
    10
    0
  29. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ผมขอแนะนำ เทอร์โบที่ทุกคนมองข้าม.........เป็นคู่กัด TF ได้เลย นั่นคือ

IHI F55 บูทส์ได้ 40 psi เหมือนกันนะครับ ทนชิบหายเลย แรงได้ใจจริงๆ

ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะจะบอกให้

30. TANdragon

142
    0
    0
    เจี๊ยบมีของยัง HX 40 รออยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้