อาการน้ำหายครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย NUIBU22, 21 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NUIBU22

NUIBU22 New Member Member

304
    49
    0
    พอดีเมื่อวันพฤหัสดีที่ผ่านมา ไปหลังสวน ขับรถจากกรุงเทพไปทางพระราม2 เลี้ยวเข้าเพชรบุรี ก็เลยจอดพักปั้ม ปตท. ก้เลยไปหาข้าวกิน พอเดินกลับมาสังเกตเห็นน้ำมันนองที่พื้น มันมีสีเขียวๆ เฮ้ย!นั่นมันน้ำหล่อเย้นนี่หว่า งานเข้าแล้วกู น้ำในกระปุกหายไปครึ่งครับท่าน ก็เลยมองๆหาไม่เจอ เลยตัดสินใจไปต่อ
    เติมน้ำเติมแล้วก้ไปต่อแต่ก้สังเกตความร้อนไปเรื่อยๆ ปกติครับ แต่วิ่งไม่เปิดแอร์นะครับอากาศมันดีด้วยครับ พอไปถึงหลังสวนดดยสวัสดิภาพ พอรุ่งขึ้นมา ไปเปิดดูทำไมน้ำหายไป ดูหม้อน้ำยุบไปบ้าง แต่ในกระปุกไม่มีเลย มองๆๆหาก้ไม่เจอครับ ถึงวันกลับวันอาทิตย์ ขับมาถึงแม่กิมไล้ เพชรบุรี เปิดเช็คดู
    โอ้!!!!แม่เจ้าเจอน้ำพุงออกมาจากท่อยาง รุ้สึกจะเป้นท่อน้ำวนหรอเปล่าไม่แน่ใจครับ มันอยู่หลังเครื่องด้านใน ในกรองอากาศลงไป เซ็งเลยครับ เลยขับมาเรื่อยๆๆฮีตไม่ขึ้น แต่ก็เปิดดูน้ำเรื่ยๆๆ ดชคดีกลับถึงที่หมายปลอดภัยครับ เมื่อวานก็เลย ยกรถขึ้น มุดเข้าไปถอดสายแน่นมากๆๆๆเลยตัดมันเลย กิ๊บแน่นมาก
    เลยจัดการตั้งส่วนที่รั่วไป มันรั่วตรงรอยที่แหวนมันรัดยุ่ยหมดเลย เลยตัดออกแต่สายยังถึงไม่ตึงมาก
    แต่ก็หายท่ายางเก่าๆผ่าแล้วรองไว้ไม่ให้ไปโดนเครื่องมันมาก เสร็จเติมน้ำเข้าไป START เครื่อง
    เปิดแอร์ไว้ครึ่งชั่วโมงแล้วก็ปิด หัดไปซดเบียร์ซะหน่อย ซักพักกลับมาดู น้ำในกระปุกหายไปซัก3นิ้วได้
    ก็ลองเติมไปอีก ขับกลับบ้านเช้ามาก้ยังหายไปอีกนิด ขับไปถึงที่ทำงานเลยเปิดเติมไว้ เย้นมาดู
    ไม่หายแล้ว ผมสงสัยว่าเป้นไปได้ไหมตอนเราถอดสายยางออก แล้วพอใส่เข้าไปน้ำมันยังไม่เข้าไปเติมที่
    ตอนนี้ว่าเช้านี้จะไปดูอีกว่าจะหายอีกไหม ถ้าไม่หายก็น่าจะโอเคอยู่ แต่ก้สังเกตช่วงเย็นก่อนกลับบ้าน ลองติดเครื่องดูเปิดแอร์ นั่งดูใต้ทองรถไม่มีน้ำหยดมาเลย ก้น่าจะมีข้าสรุปเช้านี้ ต้องรอดูครับ เดี่ยวจะกลับมารายงานอีกรอบครับ

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ไม่ไ่ด้ไล่ลม น่ะครับ

3. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    แจ่มแจ้ง ได้ความรู้ครับ

4. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    ครับน่าจะเป็นอย่างนั้น รู้สึกว่ารั่วท่อเดียวใน B11 เหมือนของผมเลยแต่ของผมแตกเลยอ่ะครับ ต้องจอดอย่างเดียว น้ำข้างทางก็ไม่มี น้ำกินในรถก็เหลือนิดเดียวเอาไว้กิน มืดก็มืด โอ้พระเจ้าช่วย....กล้วยปิ้ง ฝนตกครับพี่น้อง เลยต้องตัวเปียกไปรองน้ำฝนมาใส่รถอ่ะคร๊าบ หนาวเหน็บได้จัย กลางคืนประมาณ 5 ทุ่ม กว่าจะรอเครื่องเย็น เพราะกลัวฝาสูบโก่ง ล่อไป 2 ชม.ครึ่งประมาณนั้นอ่ะครับ เครื่องกำลังอุ่น ๆ ไม่ไหวล่ะค่อย ๆ ใส่ ค่อย ๆ วิ่ง เปิดฝากระโปรงหน้า 1 step แบบยังไม่ปลดล็อก เปิดแอร์เบอร์ สุดเพื่อให้พัดลมแอร์ช่วยเป่า ฝนก็ตกหนาวก็หนาว แหม่มยังต้องเจอแอร์เย็น แบบ แข็ง ๆเลย แต่ก็เอาตัวรอดมาได้ รอดตัวไป อ ิอิ

น่าจะเติมยังไม่เต็มนะครับจังหวะแรก เพราะมันจะมีวาว์วเปิดปิดน้ำอยู่เมื่อขับไปซักพักวาวืวเปิดมันก็จะดูดน้ำไปจนเต็มอ่ะครับ ผมเข้าใจถูกมั้ยเนี๊ยรอผู้รู้ยืนยันอีกทีนะครับ

5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ตามนี้ ครับ :D

6. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    น้ำยัง เข้าไม่ เต็ม ระบบ ครับ

7. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    แวะเข้ามาดู เอ รู้สึกว่าช่วงนี้สมาชิกเราจะมีปัญหาเรื่องหม้อน้ำกันบ่อยจังนะคร๊าบบบ

8. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    แล้วของพี่อะเป็นไงบ้างครับบบบ

9. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ของผมก็พึ่งฮีตไปเองครับ

ต้นเหตุคือไอ้ท่อเข้ารูปข้างหลังเครื่องมันรั่วครับ

เลยจัดไปทั้ง 3 เส้นเลย โดนไปพันกว่า สบายตัวครับ...

10. NUIBU22

NUIBU22 New Member Member

304
    49
    0

ไม่รุ้จะเป้นเส้นเดียวกันไหม รุ้สึกว่ามันจะต่อเข้าไปในตัวเก๋งอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้