สงสัยรหัสเครื่องยนต์>>มีรูปคับ<<

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย AppZaa, 21 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AppZaa

AppZaa New Member Member

50
    0
    0
    รหัสเครื่อง EJ 846 V100xxx มันคือเครื่องอารายอะค้าบ
    รบกวนชาวEK_GROUPด้วยค้าบ...ขอบคุงล่วงหน้าคับ
    (ฝาเครื่องมีHONDAตัวเล็กกะVTECตัวใหญ่อ่ะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ตุลาคม 2008
  2. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    แปลกดีครับ ไม่รู้เหมือนกัน รอท่านผู้รู้มาชี้แจงดีกว่าครับ:D

3. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เ ค ย เ ห็ น อ ยู่ น่ ะ เ ค รื่ อ ง ตั ว นี้

ร หั ส E J เ เ ต่ ดั น มี เ เ ต่ ท่ อ น ล่ า ง

4. AppZaa

50
    0
    0
    ช่ายคับท่อนล่างมันเป็นรหัสEJผมก้อ..งง..เลย
    แต่ยังงัยก้อขอขอบคุงทุกท่านที่ชี้แนะคับป๋ม...

5. iodineman

iodineman New Member Member

186
    107
    0
    เคยได้ยินแต่ EJ เครื่องของ Subaru ในรูปผมว่า เป็นเครื่องที่ไม่ได้มาจากญี่ปุ่นหรือเปล่าครับ

6. MAX@SI

MAX@SI New Member VIP

397
    12
    0
    ผมว่ามันก็ D16Y หรือป่าวครับ

7. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    เครื่องในไทยนี่ล่ะครับ น่าจะปี97 ครับ
    รถผมเครื่องเดิมปี96รหัส เหมือนเลขตัวถัง ทุกยก ขึ้นต้นด้วยcvc

8. Tonge

Tonge New Member Member

46
    5
    0
    ดูจากฝาและตำแหน่งท่อต่างๆ น่าจะเครื่องเดิมติดรถEKในบ้านเรานะครับ

9. AppZaa

50
    0
    0
    มันคือD15Bหรือว่าD16Yอ่ะค้าบ
    ยังงัยก้อขอขอบคุงทุกท่านที่ให้ความคิดเห็นคับป๋ม....

10. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เเปลกดีครับ

11. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ดูแล้วมันก็ d16y ดีๆนี่เอง

12. pote_unlimited

pote_unlimited New Member Member

72
    28
    0
    มันน่าจะเป็น D16Y นี่แหละคับ

เคยเหนในรถบ้านเราหลาย ๆ คัน

ที่มีตัวหนังสือ CVC หรือ EJ ขึ้นอ่ะคับ

ส่วนมากจะเหนใน 96-97 อ่ะคับ ใน LEV ยังไม่เคยเห็น

13. GunTumP

GunTumP New Member Member

352
    6
    0
    ขอเสริมนิดนึงนะครับ EJ เป็นรหัสตัวถัง ของ civic coupe น่ะครับ civic coupe จะใช้ EJ ไม่ใช่ EK น่ะครับ

14. aeke_sd

aeke_sd New Member Member

23
    2
    0
    เป็น engine no ขอเครื่องนะครับจะมีเขียนติดที่เพลทหน้าคานรถครับ
    ส่วน d16y เป็น engine type

15. dummy99

dummy99 New Member Member

1
    0
    0
    d16y8 ครับ โดย

EJ8 D16Y8 CANADA All 2-door EX ประเทศ canada
    EJ8 D16Y8 USDM All 2-door/4-door EX usa

ซึ่งไม่ใช่เครื่อง japan ครับ

127@6600
    9.6:1
    1.6L 16-Valve SOHC VTEC

16. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เป็นเครื่องที่ไม่ได้มาจากญี่ปุ่นครับ บางประเทศในยุโรป และเอเชียบางประเทศจะใช้เลขตัวถังกับเลขเครื่องเหมือนกัน civic ตัว eg ในไทยเมื่อก่อนจะให้เลขเครื่อง-ตัวถังอันเดียวกัน หรือ bmw ที่ใช้เลขเดียวกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้