ไฟเหลืองทำไรอ่าคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย -PoWerMax-, 18 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. -PoWerMax-

-PoWerMax- New Member Member

7
    0
    0
    อยากสอบถามเรื่องโคมไฟหน้า EK99 อ่ะคับ มันเริ่มเหลือง เก่าๆแล้วมีรอยแตก

ลายงาถ้าผมเอาไปขัดมันจะออกไหมคับหรือว่าต้องเปลี่ยนใหม่ แล้วร้านนี่

มีแถวไหนที่ใกล้ๆ หลัก4มั้งอ่ะคับ ขอบคุณคับ:)

2. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ถอดเอาโคมไปร้านที่รับล้างโคม หรือ ที่รับทำสีโคมไฟหน้าก็ได้ ราคาประมาณ 500+ ต่อคู่ อะครับ

3. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    ถอดขัดใหม่น่าจะอยู่ที่คู่ละ 500บาทคับ ถ้าเบิกใหม่ประมาณ 4000 บาทคับ

ถ้าหาในบอร์ดซื้อขายสภาพกิ๊ฟๆ ก็ประมาณ 3000 บาทคับ

ถ้ามีงบแนะนำให้เปลี่ยนใหม่เถอะคับขัดมาเดี๋ยวก็เหลืองอีกคับ

4. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    เปลี่ยน......ดีกว่า....

เปลี่ยนดีกว่าครับ เพราะค่อนข้างจะใช้คุ้มแล้ว เก็บไว้เป็นอะไหล่ หรือ ไว้ขอสับของ คนที่จะขายรถ......

5. EK5039

EK5039 New Member Member

52
    8
    0
    เห็นด้วยค่ะ ไปขัดมาไม่กี่เดือนหรอกค่ะ มันก็จะเหลือง...อารมณ์เสียค่ะ

6. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - ถ้าเหลืองตรงโคมใสภายนอก แนะนำให้ขัดเองครับ เพราะเจ้าโคมใสจะมีฟิมล์เคลือบกรอบด้วยเวลาใช้นานๆๆไม่เคยขัดเลยจะเหลืองครับ เกิดจากการตากแดดนานๆๆบ่อยๆๆ แต่สามารถขัดเอาเจ้าฟิมล์เคลือบนี้ออกได้ครับ โดยการใช้cana หรือยาสีฟัน ขัดวนไปเลื่อยๆๆจนกว่าจะใสครับ มันจะหลุดออกมาเป็นขุย ๆๆจนหมดมันก็จะใสเหมือนใหม่ครับ แต่ถ้ายังไม่ออกให้ใช้กระดาษทรายเบอร์1200 หรือถ้าละเอียดกว่านี้ได้ก้จะดีครับ เอายาสีฟันหรือcanaทาไปทีโคมก่อนแล้วใช้กระดาษทรายขัดวนไปเป็นวงกลม แต่ห้ามกดหรือออกแรงมากไปนะครับมันจะทำให้โคมเป็นลอยตามที่เราขัด บางทีอาจทำให้เสียไปเลย ขัดไปเลือยๆๆครับมันจะค่อยๆๆออกมาเป็นขุยๆๆเหมือนเดิมแต่จะออกเร็วกว่า การใช้ยาสีฟันหรือcanaอย่างเดียว
    - แนะนำว่า ต้องมีเวลาว่างจริงๆๆ และต้องใช้ความอดทน เพราะมันใช้เวลาค่อนข้างนานบางทีอาจเป็นวันครับ แต่เหมือนได้ของใหม่แน้นอน เดียววันหลังจะเอารูปมาลงให้ดูทุกขั้นตอนครับ ถ้าต้องการนะครับ

- ส่วน ถ้าเหลืองเลนข้างในแนะนำว่าเปลียนดีกว่าครับ เพราะถ้าเอาไปล้างเสียเงินเพิ่ม ใช้ได้ไม่นาน เสี่ยงการน้ำเข้า ขึ้นฝ่า บางทีคนที่ล้างอาจทำเลนข้างในเป็นลอยเสียของไปอีกครับ

ปล. เป็นความคิดเห็นและประสบการณ์จากการใครทำมานะครับ ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมาย มีอะไรพูดผิดไป ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

7. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    ขัดมาไม่นานก็เหลืองครับ เปลี่ยนใหม่เรยดีกว่าครับ

8. เอาไปทำ โคมดำ ก็ดีนะครับ สวยไปอีกแบบหนึ่งครับ
    ผมก็เอาไปทำมาครับ สวยทีเดียวเลยครับ

9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เปลี่ยนดีก่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้