~~คุณจะเสียใจ ถ้าคุณซื้อมาสด้า 3 ก่อนที่จะได้อ่านกระทู้นี้!! เหมาะสำหรับมือใหม่จะซื้อรถทุกท่าน~~

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย jOeChOn, 29 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jOeChOn

jOeChOn Guest

0
    0
    0
    ??ʴ?????? ?١????????Сѹ???Ǥس?????ҧ??????????

?ٴ?繤???????? "?????Сѹ" "?͡??Сѹ"

?ִ?Ѵ?ҡ??Ѻ ?Ѻ??ú?ԡ???١????????ѧ?ҡ?????Сѹ????....

???????????ͧ???ǡѹ??Ѻ ??????ʴ?? 3 ??? 1.6V ????????????á? ???ö?????????¹ ?05
    ??ö????????? ?ѭ?ҵ?ҧ? ????ٹ???ԡ?õ?ʹ??????á ???֧?Ѩ?غѹ ö¹???????Сѹ?????????¹????ҹ?? (2008)

??? ????????ѹ??? 24 ?á?Ҥ? ????ҹ?????ö??ҵ?Ǩ?????? 100,000 ??. ? ?ٹ???ԡ??⫹???ѹ?͡?ͧ ???. ?????????ԡ?ô??´???????
    ??͹??ö??ҵ?Ǩ?? ö¹??????ö??ҹ????´? ??????˵ؼԴ???? ?????????§?ѧ?Դ?????? ?Դ??????С???
    ??????ö????Ҿ????ó?????Ҿ?????ҹ????㹢?й??

????͹?ö??ҵ?Ǩ?ͺ ?ҧ ???. ??????餴?ҹ???????«??-???????? ????÷???????¹ ???鵡ŧ?ӡ??????¹??????
    ?????ͤ?????ʹ??? ??Ф??????? ?֧??ŧ????¹????ͧ??ҧ ????-??? 㹤??????ǡѹ
    ???Թ???????ç ????????? ??Ф?Һ?ԡ??????¹???¹???ѹ????ͧ?????? 100,000 ??. ??ͧ?????ط?? 8,371 ?ҷ
    ???????Ѻ?Թ?к??Ѻ??Сѹ????????????¹ 1 ?? ???? 20,000 ??. ????Ѻ??Сѹ?س?Ҿ?ҹ???? 3 ??͹ ???? 5,000 ??.
    ?????ѧ???????¹ ??е?Ǩ?? ????????һ???ҳ 3-4 ????????????????? ??Ǩ?ͺ??Ҿ???ͺ???º???? ?֧?ӡ???Ѻö

??ѧ?ҡ?Ѻ?ͺö?????ҹ??????§ 2-3 ?ѹ ??ҡ????§?ѧ???㹢?з???Ѻ?ǧ????? ??Т?Ѻ??????㹤??????ǵ??
    ?????§?ѧ?Ҩҡ????dz??????ʹ?ҹ?????? (??觼??Ѻ???) ?֧??ö??ҵ?Ǩ?ͺ????ٹ???ԡ??
    ?ҧ ???. ??ӡ?õ?Ǩ?ͺ ???????????Ѵ??ú???????º???? ??????????Թ 30-45 ?ҷ? 㹡??????ٹ???ԡ?ä??ǹ??

??ѧ?ҡ????ա????ҳ 5-7 ?ѹ ??ҡ????§?ѧ????Ǵѧ??? (?ա????) ???ͧ?ҡ???ѡ?????Ũҡ?ٹ???ԡ?÷?????ԡ?ù????????
    ?֧??Դ????ٹ???ԡ?÷ҧ???Ѿ?? ?ҧ ???. ????? ?Ҵ??????ҹ?Ҩ??ջѭ???ѹ?Դ?ҡ?٪?ҧ????dz????? (??Ҩ????¡???ҧ???)
    ?֧ ??ö????ٹ???ԡ?õ͹???????????ö???????? ???ͧ?ҡ?? Defect ?ͧ?????ǹ ???絡ŧ㨷????ͪ????ǹ lot ????ҡ?ҧ??ʴ?????? ?????????ѧ?ٹ???ԡ??

**?ô?ѧࡵ?Ф?Ѻ ??͹????ٹ???ԡ??ö?????Դշء???ҧ ???????????§??????????Թ???????????? 㹢????????**

?? ??????ҧ??? ???ա?õԴ??????价???ٹ???ԡ?÷ҧ???Ѿ???ա????ҳ 1-2 ???? ????????駻ѭ?ҷ?????????ʴ??ʻմ?Ź????Դ????ѭ?Ҵѧ??????????? (??ǧ??͹?ԧ?Ҥ? - ?ѹ??¹)

???????ѹ??? 30 ?ѹ??¹ ???˵ب???????ͧ?????ٹ???ԡ???ա???? ???ͧ?ҡ?ջѭ??? Engine ?ʴ?????? ???ö????״?ҡ
    ?ҧ ???.????? ??ͧ?ӡ??????????????? ???ͧ?ҡ??ͧ?ӡ?? ??????????????ͧ???ͧ????
    (???ͧ???? ?ѧ??????????????????ҷ?????????ó????? ?Ҩ?????? Engine ?ʴ????駷????????ջѭ????)
    ?????Թ??ա ?ط?? 404.46 ?ҷ......

??ѹ???ǡѺ???ӡ?????緡??ͧ????ͧ ??ٴ??¡Ѻ ???. ?ա???駶֧????ͧ?ѭ?????????????§?ѧ?????ѡ??????
    ?ҧ ???. ????? ?ա?????㨼Դ???ͧ?ҡ?????ǹ?????? ???Ҷ֧????ա??????¹??????˹?????? ????Һ??? ?ҧ????ͧ???????¹?????ǹ?ѧ????ǹ???????????? (?Ҥһ???ҳ 1,200 ?ҷ ??͢?ҧ ?ѧ??????????ç!!)

??駹?? ?ҧ?ٹ???ԡ???ʹ???ǹŴ??????????? 5% ?ҡ??????????Ѻ??ǹŴ?繻??????????? 10% ????? 15% (?????ҡ??¹?????)

???֧?ͺ??????? ????????ҧ????Ҫ????ǹ?????繪????ǹ?????䢢?ͺ????ͧ???? ?ҧ ???. ?֧???͡??????ʴ?????
    ?͡??? ?????繤???͡??????¹???㹷????ʴ?????? ?????Ѻ?ٹ???ԡ?÷??ǻ???? ????ʴ??Ըա????䢻ѭ?Ңͧ????Դ???§?ѧ?ҡ?????ǹ?ѧ?????
    ???¤?????? ?????ǹ?ѧ??????? Defect ??ԧ? ???????????????´?Ըա????????¹?֧?ٹ???ԡ??
    ??ʹ ?? ?ա??????¹?????ǹ?ѧ?????㹡?ü?Ե???? ? NEW PART ????????Ţ?ӡѺ?????ǹ (Part Number) ?????ա??????¹?ŧ仨ҡ???
    ?ҡ ?͡??ôѧ????? ?ʴ???ҷҧ??ʴ?????? ???Ѻ??? ????Ѻ??Һ?ҵ?ʹ??? ?????ǹ?ѧ??????ջѭ?? ????????ͧ?ա???͡Ẻ ???????¹?????ǹ???跴᷹?ͧ???

?????????͡??ê?鹹?? ??¢ͤԴ???????͹???зӡ??????¹ ????¤????繨?ԧ???ǹ?? ???????¹?????ǹ?ѧ???????????????·????? ????Ҩ??Թ 3,000 ? 3,500 ?ҷ

???????¹?????ǹ?????? ??Ф???ç??? ?????ʹ??͹?Ѻ???ҡ??¹ѡ ????????????·??Ш?????

??... ??ҡ??Һ?֧?????Ѻ?Դ?ͺ?ҡ??駷ҧ??ʴ?????? ????ٹ???ԡ????Ҩ?????ö???Թ??û?С??????ҧ ?????ͼ? ??????١??? ??Ǩ????? ?ջѭ?Ңͧ?????ǹ/?????? ?ҡ????͡Ẻ ???͡?ü?Ե?????? ???ҧ?ѭ?????Ѻ?١???

?֧?駷ҧ ???. ???? ???ͺ???价ҧ??ʴ???????͹???еѴ?Թ㨴??Թ??û?С??㴵???

??ѧ?ҡ?ѹ???????ٹ???ԡ?ä????ش?????????ҳ˹???ѻ???? (????ҳ??ǧ?ѻ?????á?ͧ??͹???Ҥ?)

??Դ?????ѧ??ʴ??ʻմ?Ź? ?ա???? ???ǹ?? ???駻ѭ?? ????˵ء?ó??ҧ? ????Դ??????????´

??? ???к??ªѴਹ??? ????????ͧ??á???????? ????ʧ????Т??Ѻ??Һ?????Ѻ?Դ?ͺ?ҡ?ѭ?ҷ???Դ??鹢ͧ?ҧ??ʴ?? ???? ??м???Һ????? ??????ա?????¡ö?????????¹?????ǹ (Recall) ???С??? ????Ѻ?????ǹ????????????ǹ????ռšѺ??????ʹ???

?ҧ???˹?ҷ???Ѻ????ͧ??? ???????ҨеԴ??͡?Ѻ?????ѧ

?ѹ ??觢?? ?????˹?ҷ???????ͺ??????????´?ա???? ?????ѧ???׹?ѹ??? ??ͧ??ä????Ѻ?Դ?ͺ?ҡ?óմѧ????Ƿ??ҧ??ʴ???????Һ??? ?????ǹ/??????ͧö¹???赹??Ե??˹????ջѭ?? ??????????١??? ?????ͺ??ǹŴ??????ѹ???ͧ?Ҩҡ?ѭ?Ҵѧ?????

?ҧ???˹?ҷ????Ѻ????ͧ??? ???????ҨеԴ????ա???? ???任???ҳ 1 ?ѻ???? ???ѧ????ա?õԴ????? ?ҡ?ҧ??ʴ??ʻմ?Ź?

?ҧ ???֧???????仵??????ͧ?ͧ?Ѻ?ҧ??ʴ??ʻմ?Ź??ա???駡?͹?ѹ??? 23 ???Ҥ? ?ҧ???˹?ҷ??????Ң????ҵ?Ǩ?ͺ?Ѻ???˹?ҷ????????Ǣ?ͧ??ШеԴ??? ??Ѻ

?????ѹ???ǡѹ ?ҧ???˹?ҷ??Դ??͡?Ѻ ?͡??? ?ҧ??ʴ?? ?ͻ???ʸ?????? ???ͧ?ҡö¹??ͧ???????Сѹ?????

??ѧ???ǡ???? ???ǡ??????????ҡ????????èҡ?ҧ?? ?ѹ?????üԴ ???;?Ҵ ?

?????? ͸Ժ?¾?ѡ?ҹ???Դ????????????Һ??? ??????ͧ??âͧ??? ??????ͧ????????? ???ͧ??á???Ѻ?Դ?ͺ ?????Ҩ??繤Ӣ??? ??? Compensation ??????ٻ???? ?ҡ?ҧ??ʴ??????

?ҧ??ѡ?ҹ???ѧ???׹?ѹ?Ӿٴ?????? ?????ʸ?????? ???ͧ?ҡö?????Сѹ?

?֧ ?????? ????蹹?? ?????͢?з??ö?????? ????????§ ?????˵??Ҩҡ??÷??ҧ?????ö????????¹?? ???Ǽ???????ö???ҧ?ٹ???ԡ?? ?????ʴ????????Թ??û?С?????????ҧ?
    ?·???????????? ???͡???Ƕ֧????ͧ?????ǹ????ջѭ?Ҵѧ??????ա ??????????Ѵਹ ?????͹??? ???§?ѧ????Ƿ???Դ??鹹?? ?ջѭ???ѹ???ͧ?Ҩҡ?????ǹ??????? ????ջѭ?Ҩ?ԧ? ?????س?Ҿ??õԴ????餷?????ç?????͡?˹? ?????????س?Ҿ ?֧?????ҧ??ʴ???????ö????ҵ?Ǩ?ͺ????ٹ??෤?Ԥ?ͧ??ʴ?? ?????׹?ѹ

?ҧ???˹?ҷ????Ѻ????ͧ ??Шл?֡?Ҽ???˭?

??ҹ?Ҩ??ѹ???...????ͺ??? ????????????Ѻ??? ?ӵͺ?ҡ??ʴ?????? ?ѧ???????????Ѻ

?ҧ ??ʴ?????????ö?Ѻ????ʹʹѧ????Ƿ???????ö仵?Ǩ?ͺ?? ???ͧ?ҡö?? ??????Сѹ? ??зҧ??ʴ???????????ҧ?ٹ???ԡ???ͺ??ǹŴ???????????????????? 15%
    (?ô??Ѻ???ҹ???????´?ҹ???ա???? 15% ???????????ѧ?????Դ?????ʴ??ʻմ?Ź????С???)

?????ҡ????ҧ??ʴ?????? ??੾??????Ҽ??????÷?????¤?Ѻ
    1. ?óժ????ǹ/?????? ????ջѭ?????͢?ͺ????ͧ ?ҡ????ѹ?ͧ ???͡?ü?Ե ???͡???͡Ẻ ?ͧ??ʴ?? ??зҧ??ʴ???????Ѻ???ѭ?ҹ??? ???????? ??лѭ???ѹ?׺???ͧ?Ҩҡ?????ǹ/????????? ???Դ?????????ѧ????Ѻ??Сѹ ???¤?????? ?ҧ??ʴ?? ??????Ѻ?Դ?ͺ??С????????????????
    2. ??º?¡?ô????١??Ңͧ?ҧ??ʴ?? ??? ????ʸ?繻?С??????????????? ???͡??? ??????Сѹ? ???? ??͡?????????Ѻ??Сѹ? ???? ????١????ŧ?Ѵਹ ???????ͧ??? ?????????ʧ?????????????????ǹ?ѧ??????ҿ??? ???ͧ??ä????Ѻ?Դ?ͺ?ҡ?ҧ????ѷ (??ҹ?????????ô??Դ෻?ѹ?֡???ʹ??ҷ????????仿ѧ?٤?Ѻ ????????ͧ??âͧ??? ????????Թ?Ф?Ѻ??ҹ)

??????ͧ??͡?????? ??Ѻ ???͡?ç? ??Ѻ ?????¤???????֡?Ѻ?ҧ??ʴ???????????? 㹡???Ѻ?Դ?ͺ?١??Ҩҡ?˵ء?ó??ҧ? ????ӴѺ?Ң?ҧ??
    ????Ѻ?ٹ?? ??ԡ?ù?? ?礧??˹?㹤??Ƿ???ͧ??????仵?Ǩ?ͺ (2-3 ?ѹ?ҡ?ѹ????¹??) ?ҧ?ٹ??? ?????ʹ???͡??Ǩ?ͺ???????´

? ?͹??????????ͧ??????? ????????ѧ???èҡ??ʴ?? ???Ǥ?Ѻ ????׹?ѹ????ա 2 ?բ?ҧ˹?ҷ???????¹ö ??ʴ?? ??????????????¡??ö¹??????оԨ?ó???͹??Ѻ
    ??м?????׹?ѹ??? ?Т????Է?ԡ?????????ѧ???ըҡ???????¹?? ??????§?ѹ???? ?ѹ???ͧ?Ҩҡ????????¹?餷???ٹ???ԡ??
    ???¹ ???͹? ?ç? ??¤?Ѻ??? ?Ѻ??? ??????????¤?Ѻ ??????١????? 3 ?????? ?Ѻ?????Թ? 8 ?ʹ???Һҷ ??????դ?һ?С??㴡Ѻ?ҧ????ѷ
    ??????? ???ҧ???١??ҡ礧??ͧ???˹???Ѻ???? ?ѹ?Դ?ҡ????Ե????

????ҡ???ԡ?ô?? ?????Ѻ?Դ?ͺ??? ????§???ҡ?ҧ??ʴ?? ???ԭ?Ԩ?óҡѹ?ͧ??Ѻ

2. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    น่าจะ Login ลงชื่อหรือเบอร์โทรศัพท์ หรือทะเบียนรถไว้หน่อยนะคับเพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ และยืนยันการมีตัวตนจิง

แต่เห็นใจคับในกรณีที่เกิดขึ้น ยังไงรอทางมาสด้ามาอธิบายเกี่ยวกับปัญหาอีกทีนะคับ

ปล. ที่บ้านกำลังจะซื้อ 3 ตัวใหม่พอดีเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

3. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    ยาวปายยย

4. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ทำใจครับไม่ว่ารุ้นไหนๆก็เป็น........รถผมยังเป็นเลยลุยน้ำแล้วพัง ง่ะ

5. Bluejeans

Bluejeans New Member Member

38
    3
    0
    เห็นใจ จขกท นะครับ แต่ว่า...ผมมองว่าเป็นเรื่องปกติของการทำธุรกิจสมัยนี้นะครับ
    ยิ่งถ้าต้องไปดีลกะบริษัทใหญ่ ยิ่งใหญ่เท่าไร ผู้มีอำนาจกะพนักงานทั่วไป (ซึ่งไม่ค่อยมีอำนาจ)
    ยิ่งห่างกันมาก เรื่องปัญหาต่างๆ ไม่ค่อยไปถึงข้างบนครับ บางบริษัทก็พยายามจะปัดความ
    รับผิดชอบให้มากสุดครับ ผมอยู่ในธุรกิจ IT ผมเจอเรื่องแบบนี้ประจำครับ ทำให้ผมพยายาม
    บอกเพื่อนๆ คนสนิททุกคนว่า ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนดีสุดโว้ยยยยย อย่าไปคาดหวังใดๆ กะศูนย์ฯ
    มากนักเลย ถ้าซื้ออะไรก็ตาม และมีปัญหาแล้วศูนย์ฯ ซ่อมได้ หรือเปลี่ยนให้ใหม่ ก็โชคดีไปครับ
    แต่ถ้าหมดประกันก็ตัวใครตัวมัน โอเค....อาจจะมาจากการเข้าศูนย์ฯล่าสุด ทำให้ปัญหาบางอย่าง
    ที่ไม่เคยเกิดมันเกิด และศูนย์ฯก็ไม่รับผิดชอบต่อ เฮ้ออออ...ผมเจอเรื่องงี้ประจำครับ!!!!
    และตำแหน่งหน้าที่ผมก็เป็นคนกลาง ระหว่าง ศูนย์กะลูกค้า แน่นอนครับ ผมโดนบ่น โดนด่าประจำ T_T
    เจอบ่อยๆ ก็จิตตก พอเจอมากๆ เข้าก็เริ่มชิน จนผมตอนนี้คงคล้ายกะเซลล์มาสด้าที่ จขกท อ้างอิงถึง
    ในตอนต้นเรื่องน่ะครับ เรื่อง ประกันหมด นอกประกัน..........
    ก่อนผมจะเขวออกนอกทาง ขอกลับมาที่หัวข้อหน่อยครับ
    (เป็นไปได้อยากให้เปลี่ยนชื่อ กระทู้ หน่อยนะครับ เพราะเท่าที่อ่านดู ปัญหาไม่ได้เป็นที่รถรุ่นดังกล่าว)
    แต่มาจาก การสื่อสาร และการรับผิดชอบที่ไม่ชัดเจนของฝ่ายผู้ให้บริการนะครับ เป็นแค่ความเห็นผมนะ

รถทุกยี่ห้อล้วนมีปัญหาครับ เพียงแต่ว่าต่างกันไป ขอให้ใจเย็นๆ ค่อยๆ พูดจากันสองฝ่ายนะครับ
    และปรับความเข้าใจ จนทำให้ทุกอย่างลงตัวตามที่ต้องการนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ตุลาคม 2008
  6. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    โพสทำไม หลายๆ กระทู้ครับ ต้องการอะไรรึเปล่า??

7. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เหอๆๆ

8. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ' _ '

9. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    ผมว่าถ้าจิง เอารถไปทุบประจานหน้า บริษัทมาสด้าไทยเลยครับ

ดังเลยทีนี้ เค้าอาจจะเปลี่ยนรถใหม่ให้ฟรีๆ เลย

10. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ฟ้อง สคบ. เลยครับ

11. อ่านแล้วเซ็งแทนเลยคับ

12. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เป็นผมผมไม่กล้าหวะ -*-

13. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
  14. kim tee

kim tee New Member Member

100
    4
    0
    อย่าเจอบ้างก็แล้วกัน อิอิ

เห็นใจคับ ไม่เจอไม่รู้ อย่าพูดไปคับ.......uppp

15. love _Evo

love _Evo New Member Privilege

56
    2
    0
    เหอ กำเลยคับทีนี้ น่าเห็นใจนะงับ

16. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ยี่ห้อไหน จะขายดีไม่ดี ก้ออยู่ตรงนี้แหละครับ
    อย่าไปคิดมากเลยครับ มันก้อเป็นผลเสียมหาศาลสำหรับ ยี่ห้อที่กระทำแบบนี้อยู่แล้วครับ

17. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ???????

18. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ฟ้อง สคบ อีกเสียงครับ

19. jOeChOn

jOeChOn Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ก่อนอื่น ที่โพสต์หลายกระทู้ ที่จริงไม่ได้ตั้งใจโพสต์ครับ

ผมกรอก captcha แล้วมันไม่โพสต์ครับ เด้งกลับมาให้กรอกใหม่

พอครั้งที่สามผ่าน เลยเห็นออกมาเป็นเช่นนี้ครับ ขออภัยด้วยครับ

ส่วนตัวตนของผมนั้นสามารถตรวจสอบได้ใน thaimazda3 ครับ คงขออนุญาตไม่โพสต์ชื่อ-เบอร์โทร หรือทะเบียนรถที่นี่นะครับ ขอบคุณครับ

ประเด็นที่ผมต้องการจากทาง มาสด้าเซลส์ มีสองประการ คือ

ประการแรก

---- ความรับผิดชอบต่อผู้บริโภคในกรณีที่มีการเปลี่ยนชิ้นส่วนใหม่ ทั้งที่ทราบปัญหาอยู่แล้ว โดยไม่ได้ต้องการ หรืออยากได้ของฟรีแต่ประการใด ----

ประการที่สอง

---- อยากให้แน่ใจว่าปัญหาที่เกิดขึ้น เป็นปัญหาที่เกิดจากอะไรแน่นอน โดยขอเสนอให้นำรถเข้าตรวจสอบโดยศูนย์เทคนิคของทางมาสด้า แต่ทุกอย่าง

ก็ได้รับการปฏิเสธ ปฏิเสธกันอย่างเดียวครับ แจ้งเพียงแค่ว่า "หมดระยะรับประกัน" ----

ผู้บริโภคเสนอขอให้ทำการตรวจสอบนะครับ เพราะผู้บริโภคอยากทราบว่าปัญหามันเกิดจากอุปกรณ์ตัวดังกล่าวจริงหรือไม่

ยังได้รับการปฏิเสธเลยครับ

ขอเรียนชี้แจงเท่านี้ครับ ขอบคุณครับ

20. oHoo

oHoo New Member Member

75
    1
    0
    ได้ข้อคิดเลยครับ

21. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ในเมื่อรู้ทั้งรู้ว่า ปัญหาเกิดจากสายการผลิตของทางโรงงานเอง แบบนี้ต่อให้หมดประกัน คุณก็ยังต้องรับผิดชอบครับ ( เป็นต่างประเทศโดยฟ้องไปแล้ว เขาคงคิดว่าคนไทยโง่ ) แบบนี้ถ้ารถจากโรงงานคุณมีปัญหาเรื่องอะไหล่ 10 ชิ้น ลูกค้ามิต้อง ออกค่าใช้จ่ายซื้อใหม่เองหมดทั้ง10 ชิ้นหรอ ตีชิ้นละ 3,000 x 10 = 30,000 แบบนี้มันปล้นกันชัดๆครับ

ของแบบนี้มันอยู่ที่โชคด้วยละ เพราะตอนที่ซื้อ CRV ก็ช่วงเห่อทุบรถนี้แหละครับ ไม่ดีงั้น เสียงี้ ทุบมันซะเลย เล่นเอาซะเราใจเสีย ( หาเรื่องแล้วไงตรู ไม่น่าซื้อเลย ) แต่ใช้ไปใช้มามันก็ดีนะ ไม่เคยเกเร ไว้ใจได้ดี ขณะที่คนอื่นซื้อมาแล้วมีปัญหา

22. มอนสเตอร์

มอนสเตอร์ New Member Member

242
    2
    0
    ผมย่นครับ พี่โจ เอาใจช่วยครับ ผมว่าพี่เป็นคนที่เรียกร้องสิทธิ์ของผู้บริโภคได้ดีมากเลย เคสพี่นี่เป็นตัวอย่างเลย เราต้องกล้าออกมาเรียกร้องครับ อย่าหยวนๆ

23. Aeshey

Aeshey New Member Member

38
    1
    0
    ฟ้องเลยครับ.................

24. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    เห็นใจครับ รถซื้อมาเหยียบล้าน กลับต้องมาซ่อมจุกจิก เรื่องโช๊ค ใช้ 3 ปี ไม่น่าจะรั่วซึม แต่ยางเบ้าโช๊ค อาจมีปัญหาฉีกขาด ลูกปืนแตก ทำให้เสียงดังได้ ซึ่งทางบริษัทเองก็ยอมรับแล้วว่าเป็นความผิดพลาดจากการผลิตของบริษัท น่าจะเปลี่ยนให้โดยไม่มีเงื่อนไข ไม่มีระยะประกัน

ขนาดมิตซูบิชิ อีคาร์ ผลิตขายตั้งแต่ประมาณปี 90 ผ่านมา 10 กว่าปี มีปัญหาหลังคาผุ ซึ่งพิสูจน์ได้ว่าเป็นความผิดพลาดของบริษัท ทางมิตซูบิชิ ยังเรียกกลับไปเปลี่ยนให้ฟรีเลย เพิ่งหมดเขตไปเมื่อ 1-2 ปีที่แล้วนี้เอง.......

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤศจิกายน 2008
  25. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    คิดเยอะๆ ก่อนซื้อ ผมสนับสนุนคันต่อไป honda ครับ บริการดีมาก เปลี่ยนอย่างเดียว

26. astina2

astina2 New Member Member

368
    0
    0
    ผมก็เคยเจอครับที่บ้านใช้มาสด้าทุกคันครับ4คันมาสด้าทั้งนั้นพอผมจะเปลี่ยนรถก็ไป
    ที่โชว์รูมมาสด้าเนี่ยแหละเพราะความชอบส่วนตัวด้วย..ไปวางมัดจำ5000อีก7วันจะได้
    รถเราก็รอเพราะปรกติก็รอประมาณนี้อยู่แล้ว7วันผ่านไปบอกรถไม่มีให้รออีกสัก10วัน
    ก็เอารอก็รอแต่จริงรีบใช้รถมากๆครับผมทำงานที่กทม.ลางานมาเอารถที่บ้านเพราะ
    สะดวกเรื่องเอกสารกะคนค้ำ...10วันผ่านไปยังไม่ได้รถอีฏ..เอ้ย17วันเเล้วนะชักหงุดหงิด
    ละเลยไปโวยวายกะเซลล์มันมันบอกว่าขอเวลา3วันครับ3วันจริงๆได้แน่ๆอะ3วันก็3วัน
    รอมานานแล้ว3วันก็3วันวันที่3โทรมาบอกพี่ครับรถมาแล้วผมดีใจมากได้รถสักทีกูนาน
    เหลือเกินไปดูรถเสร็จokพรุ่งนี้เช้า9โมงฤกษ์ดีจะมาถอย...ผมตื่น6โมงอาบน้ำไปซื้อ
    ดอกไม้(ที่ใช้คล้องรถอะครับ)พอไปถึงโชว์รูมแม่งมันบอกว่าโทษทีครับพี่รถคันนี้ของ
    เพื่อนผู้จัดการครับเขามาเอาไปแล้วตอน8.30ครับผมต้องขอโทษพี่ด้วยแม่งพูดง่ายชิบ...
    รอมาเป็นเดือนแม่งเสียเวลารถนะคุณภาพดียอมรับแต่บริการห่วยจริงครับ..ยังไม่จบผมเลย
    ไม่เอาครับยกเลิกคือไม่ซื้อละ..เงินมัดจำแม่ง3เดือนครับกว่าจะได้คืน(แค่5000)ผมเลยไป
    ซื้อfordแทน...ซื้อวันนั้นออกวันนั้นเลยบริการดีกว่าเยอะแต่ไม่ต้องถามนะครับว่าทำไมไม่
    เอายี่ห้ออื่นคือเราคุ้นเคยแบบนี่นะครับ....ศุนย์มาสด้านครศรี...ครับผมละเซ็้งจริงๆ​

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤศจิกายน 2008
  27. bastard14

bastard14 New Member Member

67
    1
    0
    Ford ก็ออกแนวนี้ครับ

รถผมตอนแรกขับอยู่ปกติ แล้วเอาเข้าศูนย์เช็คประจำ เปลี่ยนตามระยะทางตลอด ไม่รอให้หมดแล้วเปลี่ยน

ครั้งหลังๆนี่ เข้าไปให้มันเช็คระบบเบรคให้ เพราะต้องออกต่างจังหวัด ก่อนเข้าไป ขับได้ปกติเบรคโอเค
    แต่ตอนออกมานี่ พอเบรคแล้วมีเสียงเหมือนโลหะสีกัน ดัง "อี๊ด~ อี๊ด~" มาจากเบรคด้านขวา เลยเอากลับไปให้มันเช็คใหม่ มันบอกปกติ แต่ก็ยังมีเสียง และก็แก้ไม่ได้ซักที

ส่วนครั้งสุดท้ายที่เข้าไปทำกะมันคือ ตัวบุชเกียร์หักครับ ตัวบุชเป็นพลาสติก ตากแดดมาสองปีเลยกรอบแล้วหัก ตายละวา เข้าเกียร์ไม่ได้ เข้าศูนย์ไป มันก็เอาอันใหม่มาใส่ให้ เป็นพลาสติก แต่พอลองไปคุยกับอู่ข้างนอก เขาบอกว่ามีที่เป็นโลหะอยู่ ซึ่งราคาถูกกว่าตัวบุชพลาสติกจากศูนย์เกินเท่าตัว

แล้ววันที่เอาไปเปลี่ยนบุชเกียร์วันนั้น โดนช่างพูดหว่านล้อมชักแม่น้ำทั้งห้าให้เปลี่ยนคอมเพรสเซอร์แอร์ ทั้งๆที่ยังใช้ได้ปกติ โดยที่ตอนแรกมันบอกว่า ของศูนย์ก็ราคาเท่านี้ เปลี่ยนไปเลย ใส่ไปเดี๋ยวจะพาเครื่องรวนแล้วเสียทั้งระบบ แต่พอปฏิเสฐไป มันพูดว่า งั้นผมหามือสองให้มั้ย ถูกๆ.....

---> "ซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนยกชุด" คือคำขวัญของศูนย์ FORD ครับ

28. astina2

astina2 New Member Member

368
    0
    0
    "ซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนยกชุด" คือคำขวัญของศูนย์ FORD ครับ.......เห็นต้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤศจิกายน 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้