รถผมใช้แก๊สระบบดูดรอบเดินเบาไม่นิ่ง จะตั้งรอบไว้ 1000 รอบได้ไหมครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Prajuab.d, 20 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Prajuab.d

Prajuab.d New Member Member

75
    6
    0
    คือรถผมตอนใช้แก๊ส ขณะจอดรอบเดินเบาไม่ดีเลยขณะแอร์ทำงาน ตัวชดเชยรอบทำงานตลอด บางครั้งก็ดำไปเลย เพราะรอบตกลงมา ประมาณ 200 บ้างบางครั้ง ช่างก็เลยตั้งรอบเดินเบาไว้ช่วงแอร์ทำงานประมาณ 1000 แต่ถ้าปิดแอร์ จะอยู่ประมาณ 1100

สอบถามท่านผู้รู้ว่าจะส่งผลกระทบต่อการทำงานของเครื่องหรือไม่ครับ เพราะสังเกตตอนดับเครื่องแล้วเปิดสวิทย์ พัดลมหม้อน้ำจะทำงานอยู่พักหนึ่ง แต่ถ้าดับเครื่องนานๆ เปิดสวิทย์พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน และอีกอย่างตอนเปลี่ยนเป็นน้ำมันรอบจะเป็นประมาณ 1300 ครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2008
  2. pokemon

pokemon New Member Member

103
    8
    0
    ถ้าไปตั้งให้รอบน้ำมันเปลี่ยนอันนี้ไม่แนะนำครับ
    หลักการคือรอบน้ำมันต้องเป็นปรกติก่อนเล้วค่อยมาจูนแก็สให้ได้ครับ

ควรใช้วิธีปรับจูนแก็สให้เหมาะสมจะดีกว่า

3. รถผมใช้ดูดเหมือนกันครับ คงต้องลองดูหลายๆอย่าง เป็นตอนไหนอาการที่ว่า ถ้าเป็นตลอด และเป็นแต่แก็ส น้ำมันไม่เป็น อย่างนี้เขาเรียกเดินเบาไม่ได้ รูมิกซ์เซอร์อาจจะใหญ่ไป หรือเล็กไป พอดีผมจำไม่ได้เหมือนกันว่าของผมรูในมันเท่าไร แต่มาตฐานทั่วไป ลอง ที่ 24 mm ก่อนครับ ผมว่าต้องลองไล่แล้วครับ ถ้าแก้ปัญหาด้วยวิธีการตั้งรอบเดินเบาให้สูงขึ้น มันไม่น่าจะใช่อะครับผมว่าลองเปลี่ยนร้านติดตั้งดูก็ดีนะครับ... รถของผมก็ เดินเบาประมาณ ไม่เกิน 800 รอบครับ แก๊ส/ น้ำมันเท่ากันครับ...

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ลองเปลี่ยนเป็นน้ำมันดู และดูว่ายังเหมือนเดิมไหม ถ้าไม่เป็นก็เป็นที่ gas tuning
    ถ้าน้ำมันก็ยังเป็น ให้ลองล้างลิ้น ,eacv,ตั้งวาล์วดูครับ ต้องตั้งให้ดีอย่าให้วาล์วยันนะครับ ถ้ายังไม่หายอีก
    ต้องวัดกำลังอัด แต่ละสูบ ถ้าต่างกันมากก็เตรียมเปิดฝาสูบดูแล้วครับ

5. Prajuab.d

Prajuab.d New Member Member

75
    6
    0
    ตอนเปลี่ยนเป็นน้ำมันไม่เป็นครับ รอบปกติ 700 รอบ ทำอย่างไรดี

6. k_thanan

k_thanan New Member Member

174
    21
    0

ตามนี้เลยครับลองดู ของผมแต่ก่อนก็เคยเห็น

เอารถไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อ กับล้าง eacv และตั้งวาล์วมา หายครับ

7. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ลองตั้ง ตัวปรับแก๊ส เพิ่มหน่อยครับ นิดเดียวนะครับ น่าจะดีขึ้น

แบบดูดก็แบบนี้ มันต้อง คอยตั้งครับ

8. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    ปรับที่ Gas เลยครับ ผมก็เป็นเหมือนกัน
    ตอนเป็นน้ำมัน ok แต่พอเป็น Gas คอมแอร์ตัดเบารถเครื่องดับเลย
    ก็เลยจูน Gas เองครับ ตอนนี้นิ่งมาก

9. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    รบกวนช่วยแนะนำวิธีตั้งให้หน่อยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้