เครื่องเสียงคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย papaman, 20 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. papaman

papaman New Member Member

53
    4
    0
    อยากเปลี่ยนลำโพงคู่หน้ากะคู่หลัง แทนที่ของเดิม (เปลี่ยนทีเดียว4ดอก)
    โดยไม่ต้องตีตู้ใหม่หรือว่าเจาะเพิ่ม แบบเปลี่ยนเข้าได้เลย
    ใช้ของอะไรดีคับแนะนำหน่อย เรื่องเครื่องเสียงในรถนี่ไม่รู้จิงๆ
    อ้อ......ขอราคาด้วยนะคับ

2. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    คู่หน้าถ้าจะใส่ลำโพง ใหม่ ส่วนใหญ่แม่เหล็กตูดลำโพงมันจะใหญ่กว่า เป้า ครับ
    อย่าไปสน คว้าน เรย แระจะใส่ได้สบาย อิอิ ผมก็คว้าน

3. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    คู่หน้าผมก็คว้านคับ

ตอนนี้ใส่ 6.5 คับ

4. PSM"21

PSM"21 New Member Member

163
    9
    0
    ของผมก็เปลี่ยนหน้าเป็นแยกชิ้น SPL Stage Jupiter 6.5" แน่นดีคร้าบ front ใช้ Pioneer DEH-3050UB แต่ต้องคว้านอิ อิ หลังจะไปเอา 6x9 pioneer มาใส่พรุ่งนี้ :D
    ลองดูๆ http://www.klongthom2.com นะพี่

ปล.ขนาดลำโพงเดิมcivic coupe คู่หน้า 5 นิ้ว คู่หลัง 6x9 ขนาดทั่วไปครับ
    ส่วนเครื่องเล่นพยายามเอาที่มีUSB มาด้วยก็น่าจะดีครับ(ถ้าอยากเปลี่ยน)จะได้เผื่ออนาคตครับ

ลำโพงร้านแสงไทยตรงข้ามบิ๊กซีสะพานใหม่ราคาสมเหตุสมผลคร้าบ
    http://www.weloveshopping.com/template/w11/shop.php?shopid=13184

5. ann6323

ann6323 New Member Member

97
    1
    0
    Alpine 9856 คะ ลำโพง 5"แยก หน้าหลัง

6. ^YimmY^

^YimmY^ New Member Member

231
    3
    0
    เครื่องเสียงผมว่าตอบยากอ่ะครับ แต่ละคนแนวต่างกันครับ ส่วนมากเปลี่ยนก็ต้องคว้านหมดอ่ะครับ
    (ไม่เป็นไรหลอกครับ) ผมแนะนำชอบรุ่นไหนไปลองฟังครับ

7. PSM"21

PSM"21 New Member Member

163
    9
    0
    เพิ่มเติมข้อควรระวังน่ะคร้าบพี่ๆ จากที่ผมใส่ SPL แยกชิ้น 6.5 เข้าไปโดยใช้ hipower ของ ฟร้อนขับ(ไม่มีแอมป์มาช่วย)พบว่าหากเมื่อเร่งเสียง เพิ่มเสียง ลำโพงจะเกิดอาการคล้ายเสียงแตก ทางผู้รู้ได้บอกว่าเป็นเพราะพวกลำโพงดีๆนั้นจะกินวัตต์ค่อนข้างมาก และลำพังฟร้อนขับคงไม่ค่อยเพียงพอนัก(เมื่อเปิดเสียงดังๆ) ดังนั้นหากไม่ได้วางแผนจะใส่แอมป์ช่วย ต้องเลือกลำโพงที่มีวัตต์เหมาะสมกับฟร้อน เพราะอาจไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพลำโพงได้เต็มที่ครับ

8. papaman

papaman New Member Member

53
    4
    0
    ^
    ^
    ^ คงต้องตามมาเรื่อยๆคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้