รบกวน อาจารย์ ทุกท่านครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย chell191, 11 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chell191

chell191 New Member Member

22
    0
    0
    ผมใช้เครื่อง d15b tec ฝาขาว คอท่อเดิม ท่อเดิม ตัดพักกลางออก เหลือแต่ลูกเล็ก ก่อนถึงปลายท่อ
    อยากใส่ เฮดเดอร์ อย่างเดียว สูตรไหนดีครับ ขอต้นจัดครับ ได้ซักกี่ % รบกวนอาจารย์ทุกท่านด้วยครับ
    เหล็ก กับ สแตนเลส ครับ

2. Pakorn Rassamawee

Pakorn Rassamawee New Member Member

22
    0
    0
    ไม่ได้เป็นอาจารย์นะครับ
    ถ้าต้นจัดๆก็4-2-1ครับ
    เลสได้สวยทนไม่เป็นสนิม
    ไงก็ลองฟังจากท่านอื่นด้วยละกันครับ

3. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ถ้าเกียร์ออโต้เดิน 1.7 ก็พอคับ ถ้าเกียร์ธรรมดา 1.7-2.0 นิ้ว แล้วแต่ชอบ พักกลางหาใส่ไว้ซักใบก็ดีเดี๋ยวหูหนวก พักปลาย ออโต้ใช้ไส้ย้อน ธรรมดาใช้ไส้ตรง เฮด 4-2-1 เหล็กหรือเลสแล้วแต่งบ ลองดูก๊าบ

4. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    ไม่ได้เป็นอาจารย์เหมือนกานคับแวะมาเล่าให้ฟังเฉยๆ ผมก็ดี 15 บี เกียร์ธรรมดา สภาพเครื่องเดิมๆ
    ใส่เฮด 4 2 1 จากเฮดถึงปลาย ท่อ 2 นิ้ว มีพักกลางไส้ตรง จากพักกลางมาปลายผ่านถังน้ำมันมาเลย ปลายไส้ตรง 2 นิ้ว
    ขับธรรมดาไม่ดังมากปกติพอทุ้มๆ แต่เวลาซัดจะดังมากมาย รถก็พุ่งพอได้คับ ปลายจะไหลมากๆ แต่ต้นไม่จี๊ดเหมือนตอนท่อ1.7
    ( ก่อนหน้านี้ใส่เฮด4 2 1 กับท่อ1.7 พักกลางไส้ตรง ปลายไส้ตรง พุ่งมากๆ ขับในเมืองจะสนุกดีคับ )

5. chell191

22
    0
    0
    ขอบคุณ ทุกๆ คำแนะนำ ครับ

6. chell191

22
    0
    0
    ผมยกย่อง ไห้ เป็นอาจารย์ทุกคนเลยครับ

7. eg 13

eg 13 New Member Member

37
    1
    0
    เห็นด้วยครับ ผมเกียร์ธรรมดา เมื่อก่อน ตอนท่อเดิม ต้นจัดมาก ขับในเมืองสนุกครับ แต่ปลายไม่ค่อยไหล
    แต่ตอนนี้เปลี่ยนท่อ 2 นิ้ว ใส่พักกลางไส้ตรง ส่วนปลายท่อยังเป็นปลายท่อเดิมครับ ไม่ได้เปลี่ยน ต้นพอได้ แต่มันต้องเชนเกียร์ 1 เร็วครับ (เดิม ลากเกียร์ 1 ได้สบาย รอบจัดมาก ) ทีนี้ต้องมาเริ่มลากที่เกียร์ 2 ครับ แต่ยอมรับว่าปลายมันไหลครับ กำลังคิดอยู่เพราะผมขับในเมืองส่วนใหญ่อาจกลับไปใส่ท่อสัก 1.7 นิ้ว แต่ว่ากำลังจะลองใส่ spoon n1 ก่อนว่ามันจะช่วยให้ต้นดีขึ้นกว่าเดิมไหม

ถามก่อนเลยดีกว่าครับ...ว่าต้องการเสียงดังแบบไหน
    ถ้าดังรั้นทุ่งเสียงแหลมๆแรงๆ...เหล็กแป็บ 2" เลยครับ ราคาไม่เกิน 3000 ยกชุด( มีพักกลาง + ปลายออก 3"/ใส้ท่อ 2" )
    ถ้าดังหนักๆแน้นๆ...ท่อเลสเลยครับ 2" ราคาไม่เกิน 5500 - 6000 ยกชุด ( มีพักกลาง + ปลายออกหลัง 3"/ใส้ท่อ 2" )
    ...................................................................................................................................................................................
    D15b. V-tec. มันก็มีสูตรมาตรฐานตายตัวอยู่แล้วอะครับ คือ 4-2-1
    แต่ที่พี่เจ้าของกระทู้ต้องการ...คือ ขอต้อนจัดๆหน่อย...งืมๆ
    ผมว่าเดิมๆมันก็จัดพอตัวนะครับ...
    - พี่จะลองทำยั่งที่ผมว่าก็ได้ครับ...ใช้ท่อเดิน 2" มีพักกลางเก็บเสียงทรงลี ยาวสัก 1 ฟุต
    เผื่อ ที่จะให้แรงลมไอเสียอั้นบาง...เพราะถ้าไอเสียออกมาโล่งเกิน...ก็รู้ๆกันอยู่
    มันจะวิ่งดีในแรงปลาย...
    -ใช้ปลายพักหลัง...ขนาด 3" เพราะเข้ากับตัวรถไม่ดุและดุ..จนเกินไป
    และที่ผม...ได้บอกว่า ให้ใช้ใส้ท่อ 2" เพราะมันจะรีดลมออกจากท่อแล้วไม่ย้อนกลับ
    ( อันนั้น...ทางอู่เค้าบอกมา ) เพราะการที่ลมไอเสียย้อนกลับ...จะทำให้เวาลสับเกียร์ต่อไป
    เครื่องจะมีอาการ สะดุดนิสๆ ( ถ้าไม่สังเกตุ...จะไม่รู้เลย...แต่มันจะทำให้เสียเวลาไปนิสหนึงป้องกันไว้ก็ดีใช้ไหมครับ )
    ผมว่า...แค่นี้แรงต้นของพี่เจ้าของกระทู้...น่าจะขึ้นมาแบบติดตรีน...อะนะครับ
    ถึงมันจะออกไม่แรงถึงขั้นที่ว่าหลังติดเบาะ...แต่มันก็มีผล...อะนะครับ
    ( สูตรนี้...มันเป็นแนวโอท๊อปอะครับถ้าผิดพาดขออ๓ยครับ )

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้