ถามเรื่องfrontวิทยุค่ะ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย เนโกะ, 24 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เนโกะ

เนโกะ Guest

0
    0
    0
    รบกวนถามพี่ๆเรื่องฟร้อนวิทยุค่ะ ระหว่างSony Cdx-Gt800D กับ Pioneer Deh8850mp น่าเล่นรุ่นไหนมากกว่าค่ะถ้าเทียบเรื่องเสียงน่ะค่ะ

2. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    ถ้าเรื่องเสียงก็พอพอกันหล่ะครับ สองตัวนี้ แต่ยังไง pioneer ก็มีเสียงที่น่าฟังกว่า โชนี่นะ

3. Preople

Preople New Member Member

203
    4
    0
    โซนี่ให้ Bass หนักคับ....

4. เนโกะ

เนโกะ Guest

0
    0
    0
    sonyรุนนี้ มีแรงขับ52*4 24bit แต่pioneer50*4 มันจะต่างกันมากมั๊ยค่ะ และต่างกันด้านไหนบ้างค่ะ

5. เนโกะ

เนโกะ Guest

0
    0
    0
    แสดงว่าถ้าเน้นแนวhiphopต้องเล่นsonyถึงจะดีกว่าใช่มั๊ยค่ะ

6. notebabu

notebabu New Member Member

131
    0
    0
    ผมใช้ Cdx-Gt350 แทนที่ของเดิมทุกอย่าง ไม่ได้ใช้ซับ ไม่มี pre-amp ลำโพง Series-2 (ไซส์กลางเค้าน่ะ)คู่หน้า6นิ้ว คู่หลังดอกไข่ เสียงตึบดีครับ แถมไม่อู้ด้วย เสียงสูงก็ใส เก็บเสียงได้ทุกเม็ดเลย ฟังละเอียดดี

ถ้าใส่ซับเพิ่มเข้าไปนะ คงมันส์น่าดู...

ส่วน Pioneer เคยฟังบนรถเพื่อน ก็แจ๋วดีครับ เสียงนุ่มดี

แต่ผมว่า ALPINE ก็น่าสนนะ แต่ราคาอืม..นิดนึง แป่ว....

7. เนโกะ

เนโกะ Guest

0
    0
    0
    พี่ๆแต่ละคนแนะนําแบบยิ่งลังเลเลือกไม่ถูกเลยอ่ะอิอิอิ ถ้าเรื่องหน้าตาชอบpioneerมากกว่าค่ะ แต่เรื่องเสียงเลือกไม่ถูกเลย

8. mee,,,,,,

mee,,,,,, Guest

0
    0
    0
    ,,,,,,,

ผมมี อัลพลายรุ่นใหญ่9831 เสียงดี ชื้อใหม่ๆเกือบสองหมื่น
    อ่านได้ทุกแผ่น ไม่มีกตุก สภาพดี สนใจลองมาฟังเสียงได้
    ขาย9500
    0865118747

9. notebabu

131
    0
    0

คือผมว่าแต่ละยี่ห้อมันก็มีเอกลักษณ์ที่ต่างกัน ต้องลองฟังดูครับว่าชอบแบบไหน

ลองฟังที่รถเพื่อน/รถคนรู้จักดูก่อนครับ :p

หรือลองหาร้านที่มีโครงรถให้ลองนั่งฟัง ;)

ลองดูรูปครับ
    1.sony-cdx-gt800d
    2.pioneer_deh-p8850mp

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2006
  10. เนโกะ

เนโกะ Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณ คุณnotebabuมากเลยค่ะ อุตส่าห์เอารูปมาเปรียบเทียบให้ น่ารักมั่กๆ ใครชอบรุ่นไหนมากกว่าแนะนําได้นะคะ

11. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    เป็นผมเล่น JVC SH-1000 ครับ ราคาใกล้กัน ได้เล่น SD/USB ด้วย มันอยู่ในกลุ่ม Top line ตัวใหญ่ของแต่ละยี่ห้อเหมือนกัน

ถ้าหัวอ่านเสื่อม ผมยังมี SD/USB ไว้ให้ใช้แทนกันด้วยครับ

เสียง กลาง ถึง เสียงเบส แน่นดีครับ แต่แหลม ไม่คมเท่า sony นะครับ

ผมว่าถ้าไม่สนกราฟฟิค ในราคาใกล้เคียงกัน ดู Pioneer P80RS อีกตัวก็ได้ครับ เสียงดี หน้าคลาสสิคดี

หน้าตาของ Front นั้น สำหรับผมแล้ว

ดูคลาสสิค ยิ่งดูนานๆ ยิ่งสวย > Alpine

ดูเหมือนๆกันแทบทุกรุ่นตั้งแต่รุ่นถูกยันรุ่นแพง รุ่นเก่ายันรุ่นใหม่ เอกลักษณ์จริงๆ > JVC

รุ่นเล็กก็ดูเหมือนของถูก รุ่นสูงหน่อยค่อยดูดี > Pioneer

ยิ่งออกรุ่นใหม่ยิ่งดูล้ำสมัย Hi tech ถ้ามีรุ่นใหม่ออกมา รุ่นคุณจะดูตกยุคทันที คิคิคิ > Sony

รุ่นเก่าดูโคตรโบราณ รุ่นใหม่ดูคล้าย Alian > Clarion

ดูยังงัยก็ไม่ดึงดูดใจผมซักที > Panasonic

ปล.ผมเพื่งเปลี่ยนจาก sony มาใช้ jvc ครับ เลยขอเทียบแค่ 2 ตัวแล้วกัน

12. KubotaKickdown

KubotaKickdown New Member VIP

99
    3
    0
    อย่าไปสนใจโซนี่เลย ผมว่าPioneer ดีกว่าแยะ ลองอ่านสเปคดูแล้วจารู้ ส่วนถ้าเป็นAlpineผมว่ายังไม่เหมาะ Alpineตัวที่บอกขายอะเป็นรุ่นใหญ่ที่ดีมากเลย พวกประมาณว่าเสียงร้อง และรายละเอียด แต่คนละแนวกับพวกHipHopนะ

13. srad

srad New Member Member

45
    0
    0
    ไพโอเนียครับ ผมว่าน่าใช้นะ

14. เนโกะ

เนโกะ Guest

0
    0
    0
    เคยได้ยินมาว่าJVCเสียงมันจะโปร่งๆเสียงไม่แน่นไม่ใช่เหรอคะ แต่รุ่นนี้ยังไม่เคยเห็นหน้าตาเลยค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร่คะ

15. CyberBoy

48
    0
    0
    เสียงอาจจะแน่นเพราะผมมีซับมั๊งครับ :p

http://www.jvc.co.th/caraudio/CDReceivers/kd-sh1000.html

หน้าตา พร้อม spec ครับ

ถูกสุดที่ถามมา 12000 :eek: ไม่รู้ราคาคุยรึเปล่า ( หรือบอกราคาผิดรุ่นก็ไม่รู้ เพราะตอนถามยัง ทำหน้า งงๆ ว่ารุ่นไหน )ร้านใต้ Lotus อยุธยา ครับ

กระทู้ขายของในเวปนี้ ขาย 16300 หึหึ แพงกว่าราคาพร้อมติดตั้งที่ผมไปติดอีก

ร้านเล็กๆ ส่วนใหญ่ 16500 - 18000

มีในเน็ทร้านนึง 14xxx ลองหาดูครับ

ส่วนผมติดมา 16000 :eek: แพงหน่อยแต่สบายใจครับ ( สุ...ซาวน์ครับ )

ส่วนตัวผมว่า ลองฟังด้วยตัวเองดีกว่าครับ

ผมมีความเชื่อที่ว่า ถึงแม้จะยี่ห้อเดียวกัน แต่คนละรุ่นเสียงก็แตกต่าง

สิ่งที่บอกเล่ากันมานั่นก็คือสิ่งที่เขาประสบกันมา แล้วก็มีน้อยคนนักที่จะได้ลองฟัง front หลายๆยี่ห้อ หลายๆรุ่น (ถ้าไม่ไช่ร้านค้าน่ะครับ)

สิ่งที่ผมเจอก็คือ

Alpine รุ่นเล็ก เสียงดีกว่า ยี่ห้ออื่นๆ รุ่นเล็กด้วยกัน

pioneer รุ่นกลาง เสียงดีกว่า Sony รุ่นกลาง

Sony รุ่นใหญ่ เสียงดีกว่า Pioneer รุ่นกลาง

JVC รุ่นใหญ่ เสียงดีกว่า Sony รุ่นใหญ่

ปล1.เสียงดีในที่นี้คือเสียงที่ผมชอบ มิไช่ เสียงดีที่นักวิจารณ์เขาบรรยายกัน โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน
    ปล2.เพลงที่ใช้ฟังคือ MP3 เพลง POP , Dance , House , Trance , Techno , Hiphop บางเวลา ซึ่งส่วนมากเป็นเสียงสังเคราะห์ มิไช่เครื่องดนตรีแท้ๆ

ประมาณนั้น

ผมว่าถ้าจะเลือก ต้อง head to head เลย ครับ

หาร้านที่ลองฟังได้ เลือกลำโพงแนวเสียงที่ต้องการก่อน ด้วย front อะไรก็ตามแต่

เมื่อเลือกลำโพงแล้ว ค่อยมาเลือก เปรียบเทียบ ระหว่าง Front หลายๆ ตัว ที่เราเลือก ว่า จากลำโพงที่เราคิดว่าชอบแล้ว Front ขับออกมาแล้วไปในแนวไหน
    พยายามดูการปรับจูน ของเขาด้วยนะครับ บางร้านอยากดันของ Front ตัวที่อยากขายก็จูนเสียงไว้ดีหน่อย front ตัวที่ไม่อยากขายก็ปรับมั่วๆ

# Edit แก้ไขทำ ลิ้งค์ ครับ

16. KubotaKickdown

KubotaKickdown New Member VIP

99
    3
    0
    ตอบได้ละเอียดมากๆ แต่ผมว่าถ้าคนทั่วๆไป คงเล่นรุ่นกลางๆ เมื่อก่อนผมก็ใช้ Pioneer 6850 อยู่ ผมว่าดีมากนะในราคาประมาณนั้น แต่ตอนนี้ผมมาเน้นหลายๆอย่างเลยเปลี่ยนมาเป็น Alpine 9855 ลองดูผมว่าถ้ากลางๆอะ 6850น่าจะดีนะ

17. เนโกะ

เนโกะ Guest

0
    0
    0
    สรุปนะค่ะถ้าเลืกฟร้อนซักรุ่นที่มีนําเสียง เน้นแนวเบสตึบๆหน่อยแต่โดยรวมเสียงไม่แข็งกระด้าง เน้นเพลงมันส์น่ะค่ะ ควรใช้รุ่นไหนดี pioneer8850 OKมั๊ยค่ะ??? แล้ว8850กับ6850ต่างกันมากมั๊ยค่ะ(เรื่องเสียง)???

18. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    Sony หัวอ่านเสียง่ายครับ มีเพื่อนเปิดร้านเครื่องเสียงบอกมา ขาย Sony ไป 10 เครื่อง อย่างน้อยต้องมี 6 เครื่องที่เข้ามาส่งซ่อม ตอนนี้เลยเลิกขายไปเลย เพราะเสียชื่อร้าน

19. เนโกะ

เนโกะ Guest

0
    0
    0
    ค่ะงั้นขอถามคําถามสุดท้ายที่ถามไปแล้วนะค่ะ ระหว่างpioneer8850กับ6850 ด้านเสียงต่างกันมากมั๊ยค่ะและต่างกันตรงไหนบ้าง ขอบคุณทุกคําแนะนํานะค่ะ

20. Bright Lights

Bright Lights Member Member

109
    1
    18
    อยากรู้เหมือนกัน

21. CyberBoy

48
    0
    0
    ที่แตกต่างเฉพาะ ด้านเสียงนะครับ ที่ 8850 มี แต่ 6850 ไม่มี

1. Burr Brown D/A Converter
    อันนี้ จะทำให้ความละเอียดของเสียงได้เยอะขึ้นนะครับ ลอง search หา อ่านดู ผมก็อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน แต่เอาเป็นว่า เสียง CD Audio จะอ่านได้ละเอียดขึ้นน่ะครับ

2. Built-in DSP จะมีรายละเอียดที่แตกต่างกันดังนี้

2.1 Auto EQ
    อันนี้ไม่แน่ใจว่ามีอะไรบ้างน่ะนะครับ แต่ถ้าเป็นเครื่องผม เอาไว้ปรับเสียงให้เป็นแบบใน Hall Stadium อะไรประมาณเนี้ยมั๊งครับ (อันนี้ยังไม่เคยเล่นจริงๆ)

2.2 BBE&reg; digital sound processing*
    อันนี้เป็น Technology ที่เขาซื้อมาใช้(มีในหลายๆยี่ห้อ แต่ส่งนใหญ่จะเป็นรุ่นใหญ่ที่มี เพิ่มความสดใสของเสียง เสียงเปิดกว้างขึ้นพอสมควร ครับ เหมาะสำหรับคนชอบเสียงใสๆ แต่ไม่แสบหู)

2.3 Digital listening position selector
    อันนี้เอาไว้ปรับสำหรับ เมื่อทำ Time alignment แล้ว คุณสามารถ เลือก ปรับเวทีเสียงว่า จะสำหรับนั่งตำแหน่งไหน เช่น หน้าซ้าย หน้าขวา หรือ คู่หน้า หรือ ทั้งรถ
    เช่น เมื่อคุณนั่งขับคนเดียว วิทยุทั่วไปที่ไม่มี Function นี้ เวทีเสียงจะอยู่กลางรถ แต่เมื่อเลือกปรับมาตำแหน่งคนนั่งขับ จะรู้สึกเสมือน เวทีเสียงมาอยู่ตรงหน้าคุณ

2.4 Auto time alignment
    อันนี้ ปกติ การทำ Time alignment จะต้องวัด Position จากลำโพง แต่ละจุดมาถึงยังผู้นั่งฟัง แล้วไส่ค่า เช่น นั่งหน้าขวา จะห่างลำโพง หน้าซ้ายกี่cm หน้าขวากี่cm หลังซ้ายกี่cm หลังขวากี่cm subกี่ cm ต้องไส่ค่าเอง ทั้ง จุดนั่งหน้าขวา,หน้าซ้าย,นั่ง 2 คนข้างหน้า หรือนั่งทั้งคัน เรียกได้ว่า ต้องนั่งวัดแล้วไส่ค่าทุกตำแหน่ง
    แต่!!!!!! autotime alignment จะให้ไมค์เล็กๆคุณมาอันนึง เพื่อไปว่าไว้ที่ sweetspot หรือจุดที่ คุณนั่งฟัง(เอาไว้ระดับหู หรือ หัวนะครับ ม๊ะไช่ไปวางตรงตูด อิอิ) แล้วมันจะทำการวัดค่าเอง เพิ่มความสำดวกสบาย
    แต่จริงๆแล้วผมชอบวัดเองมากกว่า แหะๆๆ

เอาแค่ Burr Brown D/A Converter กับ Auto time alignment Digital listening position selector ก็กิน 6850 ขาดแล้วล่ะครับ เรื่อง เสียง

ยังมีเรื่องอื่นๆอีกที่แตกต่าง ไหนจะจอสี(แต่ผมเฉยๆนะ) ไหนจะ Auto-slide face

อุอุ ก็ค่าตัวห่างกันตั้งเยอะนี่นะ

สรุปส่วนตัว ผมว่า เสียงห่างกันเยอะครับ ถ้าคนติดตั้งเขาปรับจูนให้คุณใช้ได้ครบ
    แต่ถ้านั่งฟังในห้องลอง แบบไม่ได้ใช้ฟังก์ชั่นอะไรเลย เสียงต่างกันนิดหน่อยครับ

22. notebabu

131
    0
    0
    เล่นซะคนใช้ Sony รีบเก็บตังค์ใหม่หมดเลย 555 :D :D

front Pioneer เจ๋งจริงๆครับ ตามที่ คุณ Cyberboy ว่าเลย..:p :p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 ตุลาคม 2006
  23. siamcafe

siamcafe New Member Privilege

50
    0
    0
    pioneer ระวังเรื่องการโหลดแผ่นเข้าออกดว้ยครับ

24. CyberBoy

48
    0
    0
    Function ที่ผม กล่าวไปข้างบนนั้นไม่ได้มีแต่ใน Pioneer 8850 เท่านั้นนะครับ

เอาที่เหมือนๆกันแต่อาจจะเปลี่ยนชื่อFunction บางตัว แต่คุณสมบัติใกล้เคียงกันนะครับ แทบจะเหมือนกันเลย (คุณสมบัติลูกเล่นนะครับ ไม่ไช่เสียง)

Pioneer 8850
    Pioneer P80rs
    pioneer 2 ตัวนี้ทุกอย่างใกล้ เคียงกันมาก ต่างกันที่ หน้าจอสีดูวัยรุ่น (8850) กับหน้าจอคลาสสิค ผู้ใหญ่ดูภูมิฐานดี (P80rs) เจาะตลาดทั้ง2กลุ่ม

JVC KD - SH1000

ALPINE 9855 (หรือรุ่นเก่าที่มี Function BASS Engine PRO (pro นะครับ ไม่ไช่ plus ดูให้ดี ความเจ๋ง มันต่างกันเยอะ)

เพิ่มเติมเรื่อง BBEครับ อันนี้ก๊อปเขามา
    "ระบบเสียง BBE ในเครื่องเล่นของ .......(มีในทุกยี่ห้อที่ผมกล่าวมา)
    ที่จะทำให้ได้เสียงที่สะอาดและมีชีวิตชีวาเป็นธรรมชาติ BBE
    เป็นระบบปรับแต่งเสียงที่จะช่วยให้ระบบเสียงในย่านความ
    ถี่ต่าง ๆ ให้มีความกลมกลืนอย่างสมบูรณ์และให้เสียงเดิน
    ทางมาถึงตำแหน่งผู้ฟังในระยะเวลาที่เท่ากันที่ ได้เนื้อเสียง
    ที่ชัดเจนและเป็นธรรมชาติ

25. เนโกะ

เนโกะ Guest

0
    0
    0
    อธิบายได้โดนใจค่ะ ไว้ซื้อฟร้อนแล้วจะมาปรึกษาเรื่องอื่นต่อนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

26. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เฮ้อ ชักอยากกลับมาใช้ pioneer อีกล่ะ

27. CyberBoy

48
    0
    0
    แต่ผมดันเพิ่งซื้อ JVC มาใช้ เหอๆๆ

28. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ลองฟังสิคับ อันนี้ไม่ยากคับ เลือกง่ายที่สุดด้วยคับ

แต่สำหรับตัวผม ถ้าเอาความชอบของหูผม Sony ผมไม่ชอบคับ เพราะผมว่าเสียงมันแห้งๆอ่ะคับ ฟังเพลงแล้วไม่ค่อยเพราะ อันนี้จากความเห็นส่วนตัวของผมนะคับ

ในการเลือกฟร้อนท์ จิงๆแล้วรายละเอียดต่างๆเราเอาไว้เปนเรื่องรอง เราต้องเอาสไตล์การฟังเพลงของเรามาเลือกก่อนคับ ว่าฟร้อนท์ยี่ห้อไหนมันจะเข้ากับสไตล์เพลงที่เราฟังมากที่สุดคับ ถ้าเกิดฟร้อนท์ที่เราได้มามันมี option เยอะ แต่มันดันถ่ายทอดเสียงมาไม่ได้แบบที่เราต้องการ มันก็ไม่มีความหมายคับ ดังนั้น ลองฟังเองดีที่สุดคับ หาตัวเลือกให้มันมากกว่านี้หน่อยเพื่อจะเจออารายที่มันเข้ากับเราได้มากกว่าและราคาอาจจะถูกกว่าด้วยคับ

29. notebabu

131
    0
    0
    BBE เข้าใจว่าเป็นฟังก์ชั่นในการชดเชยเสียงที่เสียจากการบีบอัดไฟล์...

30. sky_74

sky_74 New Member Member

17
    0
    0
    Pioneer 8850
    Pioneer P80rs
    สองตัวนี้เล่น เอ็มพีสาม ได้หรือเปล่าครับ
    เผื่อตอนที่ขี้เกลียดเปลี่ยนแผ่น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้