ขอความอนุเคราะห์ ไดเรคคอยล์ เจโบ ตามศรัทธาครับ ใครมีเก่าเก็บก็ขอละกันครับ ตามศรัทธาครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย wat_441, 3 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wat_441

wat_441 New Member Member

256
    4
    0
    ตอนนี้ปัญหาเกิดอีกแล้วละครับ ตอนแรกนึกว่าเป็นแก๊ส ตอนแรกจูนแล้วอาการมันก็หาย แต่กลับมาเป็นอีก

ตอนเช้าวอมเครื่องแล้วเปลี่ยนเป็นแก๊ส ก็เป็นปกติดีทุกอย่างแทบจะไม่มีปัญหาเลยครับ แก๊สก็ฉีดได้เหมือนน้ำมัน ทุกอย่างปกติมากๆ

พอเครื่องร้อนหน่อยมีอาการ เครื่องสะดุด รอบตก เวลาแอร์ทำงานตอนรอบเดินเบาเครื่องอาจดับถีงดับ เวลากดคันเร่ง จะมีเสียงระเบิดที่เครื่องและปลายท่อ เหมือนไม่เต็มสูบ มีอาการวูบหายกลางคันเวลาเยียบ จะเป็นเวลาเครื่องร้อนๆ แต่เวลารอบขึ้นสามพันขึ้นไปเวลาบูสมา เครื่องก็ดูเหมือนปกติ มีสะดุดบ้างบางครั้งเวลาคลิกดาวน์เร่งเป็นมาแต่พอรอบต่ำๆรอบเดินเบาก็จะมีอาการอย่างที่บอกในขั้นต้น มักจะเป็นตอนที่ความเร็วไม่สูงนัก เวลาเปลี่ยนเกียร์ด้วย

จากการที่คุยกับช่างและปรับแต่งจูนเปลียนหัวเทียนก็แล้ว สรุปได้ว่า คอยล์อาจจะมีปัญหา คือ คอยล์อาจจะมีชำรุดบางอัน(อาการคอยล์แตก)ซึ่งทำให้เครื่องมีการจุดระเบิดที่ไม่สมบูรณ์ มีปัญหาดังที่กล่าวมาข้างต้น และจากการศึกษาจากประสบการณ์ของคนในเว็ปต่างๆที่มีปัญหาเช่นเดียวกัน

ดังนั้นน้องเอ็มขอความกรุณาพี่ๆท่านใด บริจาคคอยล์เก่าเจโบ เหลือใช้ หรือไม่ได้ใช้แล้ว ตามกำลังศรทธาครับ ขอขอบคุณอย่างสูงไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
    ตอนนี้ประสบปัญหาทางการเงิน(สงสัยต้องกินมาม่าไปอีกหลายปีหนักกว่าพี่ๆท่านอื่นๆอีกสะงั้น:cry:) พ่อแม่ต้องเอาเงินไปจ่ายค่าซ่อมรถเก๋งกับซ่อบบ้านคนจนหมดแล้วยังค้างค่าใช้จ่ายอื่นๆที่จะต้องทำรถอีก ก็เลยไม่ยากรบกวนพ่อแม่อะครับ เพราะโดนชนงานนี้หมดหลายแสนเลย สงสารพ่อแม่ครับ ก็เลยเครียดๆ รถก็มาเกิดปัญหาด้วยอะครับเลยไม่รู้จะทำไง ก็ขอบริจาคกันตรงๆเลยละกันครับ จะได้หรือไม่ได้ยังไง ก็ไม่เป็นไร ก็คงต้องทนใช้ไปเรื่อยๆก่อนเพราะเปิดเรียนละครับ

ใครมีก็จัดส่งตามที่อยู่นี้นะครับ
    นายวัชรพล ธรรมสุวรรณ
    18 หมู่ 5 ต.เกวียนหัก อ.ขลุง จ.จันทบุรี 22110

และสุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกๆท่านด้วยนะครับ และขอให้ขับรถปลอดจากอันนตรายทุกอย่าง แคล้วคลากปลอดภัยทุกคน ร่ำรวยเงินทอง มั่งมีศรีสุข ถูกหวยรางวันที่หนึ่งครับ :)

2. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    แล้วมีรอยร้าวที่คอยล์มั้ยครับ..เอารูปคอยล์มาดูทีซิครับ...ถ้าไม่มีรอยร้าว...คอยล์ก็ไม่น่ามีปัญหา..

ไงลองอ่านดูในลิ้งค์นะครับ..เผื่อช่วยอะไรได้..

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22793

3. wat_441

256
    4
    0
    ขอขอบคุณพี่มากเลยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองรีบจัดการดู ดีหรือไม่ดียังไงเดี๋ยวพรุ่งนี้รู้กันครับ ถ้าไม่ไหวจริงๆก็คงต้องเปลี่ยน
    ขอบคุณมากๆๆนะครับ

4. ณัฐพล บำเรอ

ณัฐพล บำเรอ New Member Member

586
    8
    0
    สู้ต่อไปคับพี่ เด๋วผมจะลองถามเพื่อนๆพี่ๆดู
    เพื่อจะมีบ้าง
    ปล.ของผมเจไม่โบ ปัญหาจุกจิกเยอะเหมืนกันคับ ตอนวางมาใหม่ๆ

5. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    ของฟรีผมว่าน่าจะไม่มีในโลกนะครับ555555555

6. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    อยู่ที่ใจครับ

7. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    อะจึ๋ย เราไม่ค่อยรู้เรื่องเบนซิลเลยอ่ะคับ รอผู้รู้ท่านอื่นดีฟ่า

8. devil_TENGU

5,029
    27
    0
    ใจอะมีมั้ยครับผมไม่ได้ขับเจโบอย่ามาตื้บผมน๊ะ (เค้าแหย่เล่นน๊ะ)

9. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ลองเช็คสายกราวด้วยนะครับ
    ตรงกล่องไปอะครับ กราวอาจจะลงไม่ดีหรือเปล่า

10. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    เด๋วลองถามที่อู่ให้คับถ้ามีจะขโมยมาให้คับ แต่อย่าแจ้งจับผมแล้วกันล่ะ

ของฟรีอ่ะมีในโลกนะคับ อยู่ที่ใจคับ

ขอกันกินมากว่านี้คับ 555555555555555555555555555555555555555555

11. wat_441

256
    4
    0
    ขอบพระคุณพี่ๆทุกๆท่านมากเลยนะครับที่ให้ความช่วยเหลือน้องเอ็ม ขอบพระคุณจริงๆ ครับ
    ผมเห็นพี่ๆไปมิตติงกัน ก็ยากไปด้วยจังแต่สภาพรถไม่สมบูรณ์
    ถ้ามามีตติงที่บางแสนกับรถผมสมบูรณ์เมื่อไหร่ได้เจอกันแน่ๆครับ
    ตอนนี้ถ้าผมตอบกลับมาช้าก็ขอโทษด้วยละกันนะครับ เพราะเปิดเทอมละครับ

และสุดท้ายนี้ขอบคุณสำหรับครอบครัวที่อบอุ่นอีกที่หนึ่ง Hilux Club Thailand นี่แหล่ะครับ

12. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    โทรถามที่อู่แล้วคับ เค้าเปลี่ยนเจ้าของอู่ใหม่ของเก่าในร้านขายเศษเหล็กไปหมดเลยอ่ะ

กรำของดีๆทั้งนั้น

13. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    เสี่ยแมนจะใส่คอยแยกไม่ใช่เหรอ อันเก่าก็ให้น้องเค้าก็ได้นิครับ

14. wat_441

256
    4
    0
    ขอบพระคุณพี่ๆทุกๆท่านมากๆเลยนะครับ ที่ช่วยดูให้ ถึงแม้จะต้องรอนานผมก็จะรอครับ ความหวังไม่เคยเลือนลางครับสู้ๆ
    ส่วนวิธีแก้คอยล์ร้าว ผมรองทำทุกอย่างแล้วอาการก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับขอบคุณมากๆเลยนะครับ

และขอบคุณทุกๆท่านเลยนะครับ แล้วก็ไฮลักซ์คลับด้วยครับ

15. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    แน่ใจแล้วหรอครับว่าเป็นที่คอยล์

16. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    เด๋วจะช่วยดูๆให้ครับว่าใครมี มั่ง

17. มาหาข้อมูล เผื่ออนาคต วางไปจะได้แก้ให้ถูกที่

18. devil_TENGU

5,029
    27
    0
    แก้ไขอารายตาเอ๋5555

19. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    ไม่ลองให้ที่อู่หาเปลี่ยนให้ดูก่อนละครับ บางทีอาจจะไม่ได้เป็นที่คอยล์ก็ได้

20. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    หาต่อไปครับ

21. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    เด๋วจะดูให้อีกทางคับ

22. wat_441

256
    4
    0
    ตอนนี้ได้ข้อมูลมาใหม่ครับมีวิธีซ่อมคอยล์เจโบง่ายๆไม่ยากและใช้งานได้ดีกว่าวิธีอื่น เนื่องจากได้ไปสอบถามรุ่นพี่ๆในมหาลัยที่ใช้เจโบ
    เค้าบอกว่า คอยล์ของเค้าเสียเป็นกองเลย ขี้เกียจเปลียนบ่อย ก็เลยเอาคอยล์ ไปให้ร้านไดนาโม เอาน้ำยาเคลือบได อย่างใสๆนะครับ ไม่ใช่อย่างเหลืองๆ โดยให้ร้านไดทาให้ทั่วบริเวณที่ร้าวและบริเวณที่ขั๊นน็อตที่ร้าวด้วย และเอาไปอบให้มันแข็งแห้ง ผลปรากฏว่าอาการหายเป็นปกติไม่มีอาการสะดุด หรือตดปุ้ง!ปั้ง! กดไม่ออก ซึ่งผมขอดูคอยล์ของเขา เค้าก็ใช้วิธีนี้เองจริงๆ ซึ่งผมเห็นรถเค้าวิ่งในมหาลัยวิ่งดีมากๆไม่มีอาการผิดปกติเลย ยังไงก็ต้องขอบพระคุณพี่ๆทุกๆท่านนะครับ ที่เป็นกำลังใจและช่วยดูคอยล์ให้ครับ เด๋วพรุ่งนี้ผมก็จะเอาคอยล์ไปทำมั่งครับมันคงจะต้องดีๆแน่ๆเลย(รู้สึกมีหวังอย่างที่บอกไม่ถูก เพราะตอนนี้ขับไปกดไม่ออก ตดปุ้งปั้ง รอบไม่นิ่ง ตก สะดุด ก็เลยเซงมากๆๆเลย) อันนี้เป็นข้อมูลใหม่ๆนะครับท่านใดมีปัญหาคอยล์เจโบก็ลองใช้วิธีนี้ดูครับ เพื่อจะได้ผลบ้าง ซึ่งผมศึกษาวิธีแก้ไขคอยล์เจโบจากในเว็ป ซึ่งยังไม่มีใครเคยใช้วิธีนี้เลย ก็ขอให้ลองทำดูละกันครับ

ก็ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ให้ความช่วยเหลือน้องเอ็มนะครับ แล้วก็ไฮลักซ์คลับของเราที่อบอุ่นด้วยครับ

23. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ลองหา หัวเทียน ดีๆ กับปลั๊กหัวเทียนใหม่ดู
    ผมว่า น่าจะเกิดจากสายไฟหัวเทียน ชำรุดแล้วลงกราว์ดตัวถังหรือเปล่าว

ค่อยๆหาครับเป็นกำลังใจ

24. INTER_ZONE

7,700
    280
    83

ถ้าสายปลั๊กคอยล์รั่วลงกาวล์ หรือ ไม่ต่อเข้ากับคอลย์สูบใดสูบหนึ่งแบบครบวงจร...รถจะมีอาการสั่นๆ เดินไม่ครบสูบไฟเครื่องมันจะขึ้นโค๊ด 14 ครับ

แต่ถ้า เข้าคอยล์ได้แล้ว แล้วคอยล์รั่ว ยังไงมันก็ไม่ขึ้นครับ...

ส่วนเรื่องคอยล์รั่ว แก้ได้ครับ......ย้ำว่าแก้ได้แบบบ้านๆนะครับ...ใช้ได้ดีเต็ม 100 รึเปล่าอันนี้ตอบไม่ได้ครับ...

ได้ฟามรุ้อีกแว๊ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้