มือใหม่หัดดริฟคับ ถามไรหน่อยคับ เกี่ยวกะรถ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย PeArc, 19 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PeArc

PeArc New Member Member

17
    0
    0
    คือผมมี BMW e36 318i ปี 97 Auto

อยากดริฟอะคับ อยากทราบว่ามันดริฟได้ไหมคับ ที่กลัว ๆ อยู่เพราะมันเปนเกียร์ออโต้นี่ล่ะคับ

วันนั้นผมไปลองที่ สนามกีฬา พยายามจะทำโดนัทแต่ทำไม่ได้อ่ะคับ รถเกาะถนนเปนตังเมเลย มีแต่เสียงเอี๊ยดด แต่ทำไปแค่ รอบเดียวเองคับ เพราะมี สายตาหลายคู่มองมา แถมไม่ใส่ฟิมส์อีก 555

อะเข้าเรื่องคับ แต่เด๋วผมจะไปปรับเบรคมือใหม่ ให้มันจับตัวล้อหลังมากกว่านี้ เพราะตอนแรกนี่ ดึงเบรคมือ เหมือนไม่เกิดไรขึ้นเลย ลองเข้าเกีบน์ D ปล่อยคันเร่ง แล้วดึงเบรคมือ มันยังไม่ชะลอให้เลย ต้องดึงแบบสุด ๆ อ่ะ อยากทราบด้วยว่า การปรับเบรคมือนี่มันช่วยให้รถ understeer มากขึ้นป่ะคับ

มีแค่นนี้ล่ะคับ ขอบคุณคับ

2. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ดริฟได้ครับ มันอยุ่ที่ใจกับ เงินค่าสึกหรอที่จะตามมาครับ เบรคมือก็มีส่วน1ครับแต่ถ้าโปรๆแล้วก็ไม่ใช้กันหรอกครับเบรคมืออะ

3. PeArc

17
    0
    0
    อ่อคับ แต่ทีนี้คือ ผมไม่มีสถานที่ดริฟน่ะสิคับ

จะหาลานกว้าง ๆ แถวสะพานควายมีไหมคับ

แล้วเวลา burn อะคับ burn ไงให้ควันขึ้นหรอคับ

ผมเบริ์น แล้วล้อหมุนอยู่กะที่ก็จริง แต่คือแบบว่า มันหมุนช้า ๆ อ่ะคับ แล้วมองไปที่รอบ อยู่ที่ประมาณ 2000 กว่า ๆ เอง หรือเปนที่รถผมแรงบิดไม่พอ

4. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาจะดีกว่าไหมฮะ.......Auto ไม่นานคงกระจาย :eek::eek:

5. PeArc

17
    0
    0
    มะกี้ตอนตี 1 พึ่งออกไปหาที่ดริฟมาเองคับ เสี้ยนจัด ไปตรงลานจอดรถ bts สถานีสวนจตุรจักรอะ ปรากด ปิดประตู เซงเลย

มีที่ไหนว่าง ๆ อยู่แถวนั้นไหมคับ แบบไม่มีเกบตังอ่ะคับ หายากมาก

เลยไปเบร์นเล่น ๆ แก้เซงแทน

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    Auto จะยากอะดิ กระชากครัส ก็ไม่ได้

7. PeArc

17
    0
    0
    อ่าอืม ครับ

แต่มันก็ลองได้ใช่ไหมคับ

แล้วมันทำโดนัทได้ไหมอะคับ ผมแค่อยากฝึกโดนัทอ่ะคับ เปน step ต้น ๆ แล้วค่อยหารถเปล่าใหม่เอา

8. gu_gonk

gu_gonk New Member Member

183
    4
    0
    รัชดาไนท์บราซ่า

9. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

น้ำมันหมูครับ....ช่วยได้...:D

คราวนี้ ขึ้นมากกว่า 2000 รอบ/นาทีแน่ๆ...:D

10. PeArc

17
    0
    0
    คับ ขอบคุณมากคับสำหรับคำตอบ ไว้ต้องหาที่ฝึก แล้วทุกอย่างจะกระจ่าง

11. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    มันไม่ได้ง่าย อย่างที่คุณคิดนะ . .

แรงม้า แรงบิด ไม่ได้
    มันก้อจะเกิดอาการอย่างที่คุณกำลังสงสัยอยู่นั่นแหระ . .
    ติดปัญหาตรงเป็นเกียร์ออโต้อีก ทำให้ไม่สามารถ
    ลากรอบสูงและกระแทกครัช ไม่ได้ อีก

และการทำโดนัท มันก้อมีอยู่ 2 อย่าง
    คือโดนัทล้อจิก ข้อให้มีแรงม้าเยอะ
    หักพวงมาลัยไปแล้วกระแทกคันเร่ง
    ทำง่ายมาก วีโก้ เครื่อง 3000 ก้อทำได้สบาย
    ส่วนอีกแบบคือ โดนัทล้อขว้าง
    คือวงเลี้ยวต้องสวนทางไปกับการหมุนของล้อ
    อันนี้คือพื้นฐานดริฟท์ ของจริงแล้วคับ

ค่อย ๆ ศึกษาจาก VCD ญี่ปุ่นไปเรื่อย ๆ นะคับ

12. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    ถามว่าทำได้ไหม...ทำได้ครับ แต่อย่างที่คุณเส็งบอกแหละครับ มันไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ ยิ่งเกียร์ A/T เครื่องเดิม ด้วยแล้ว

ที่จริงแล้วเมื่อปีก่อนก็มีคนเอา E34 มาดริฟท์อยู่เหมือนกันครับ ใช้ได้เลยครับ แต่ท่าทางรถหนักมาก balance คงจะเหนื่อยหน่อย :cool:

13. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เสี้ยน ตอนดึกๆมากเปล่า ถ้าเสี้ยนมากไปเสี้ยนด้วยกัน ตอนดึกๆผมก้อไม่หลับไม่นอนเหมือนกัน แต่ผมอยู่ สาย 5 เลยนะ คริคริ เด๋ว สอนๆ

14. PeArc

17
    0
    0
    ผมอยู่สะพานควายอ่ะคับ

แต่เสาร์อาทิตย์อยู่ พุทธมณทลสาย

1ยังไงคุยกันได้คับ ผมกำลังพยายามฝึกอย่างเต้มที่ [email protected]

15. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    อยากดริฟบ้างจัง

16. I_LOVE_ENGIEN_SUBARU

I_LOVE_ENGIEN_SUBARU New Member Member

41
    1
    0
    เมืองทองคับ ลานหน้าอิมแพคคับ กว้างมากๆแต่มืดคับ

17. SPEEDKILLS

SPEEDKILLS New Member Member

279
    63
    0
    อยู่แถวบ้านผมซะด้วย สะพานควายไม่มีถนนกว้างๆอ่ะ กว้างสุดนี่ ถนนพระราม 6 แต่อันตรายครับ เหอๆ

18. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    สนามฟุตบอลครับ

19. LizbonD

LizbonD New Member Member

133
    2
    0
    อย่าลืม LSD

20. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    แรงเครื่องน้อย ต้องอาศัยความเร็วแทน และควรมี LSD ด้วยนะครับ :)

21. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    เอรถาไปวางเครื่อง เกียร์ธรรมดา คลัทช์ดีๆ เฟืองท้ายเต็ดหนักๆ ช่วงล่างเบรคมุมล้อเซ็ตใหม่
    ลดน้ำหนักบ้าง ทั้งคนเเละรถ อิอิ
    ทำเป็นสเต็ปไปครับ เเล้วฝึกตาม พอรู้สึกชินกับรถก็ค่อยเพิ่ม ออฟชั่นเข้าไป

ถ้าฝึกกับรถเดิมๆ ยังไงก็เป็นยากครับ

22. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38

รถเป็น 318 ปี97 น่าจะเป็นเครื่อง M43
    ซึ่งเครื่องตัวนี้ไม่ค่อยมีกำลังมากพอที่จะดริฟเนียนๆได้
    แต่อาจจะทำได้โดยโยน แล้วกระชากเบรคมือกลางโค้ง แล้วลงเกียร์ต่ำให้รอบสูงๆไว้
    เพราะเครื่องตัวนี้จะมีแรงส่งตอนรอบสูงๆ ถ้ารอบตกก็เร่งไม่ขึ้นแล้ว
    แต่เบรคมือ ของ e36 จะจับไม่ล๊อคเหมือนรถหลายๆรุ่น ทำให้สมามรถทำได้ยาก
    อีกทั้งเป็นเกียร์ ออโต้ ด้วย -*-

แต่ถ้าจะเอาจริงๆจังๆ กับ เจ้าE36 ต้องเอามาทำเยอะมาก
    อะไหล่ที่จะนำมาให้โดยเฉพาะ บางชิ้นมีราคาแพงและหายาก แล้วก็องค์ประกอบต่างๆ
    จะสู้พวก silvai,200,etc...ที่นิยมกันไม่ไหว
    แต่ถ้าเอาสนุกๆ ก็โอเคนะคับ เพราะเคยมีประสบการณ์อยู่ >.<
    ควรที่จะมเฟืองท้าย LSD ก็จะทำให้คุมง่ายขึ้นคับ
    (ถ้าเป็นพวก เต็ดซิ่ง2ways ก็จะดีมากๆคับ)

แต่จะให้ดีก็ค่อยๆ ทำ ค่อยๆเป็นค่อยไปคับ ค่อยๆศึกษา อาการดูๆคับ ^^"
    แต่ถ้าได้เครื่องที่แรงบิดดีๆ และเกียร์ธรรมดาก็จะช่วยได้อีกเยอะเลย
    (เพราะถ้ารถดี เซ็ทมาดี ช่วยได้มากจริงๆ จากที่เคยลองขับรถที่ทำเพื่อดริฟทืโดยเฉพาะ)

ถ้ามีอะไรก็ลอง PM มาดูก็ได้คับ อาจจะพอช่วยได้บ้าง
    สู้ๆคับ (คอเดียวกัน ^^)

แก้ไขล่าสุด: 20 ตุลาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้