## ชาว3Dเล่นท่อของอะไรกั นครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย latent, 17 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. latent

latent Member Member

50
    2
    8
    อยากทราบว่าพี่ๆๆๆในบอร์ดใช้ท่อ ของอะไรกันมั่งอ่ะครับ:D

แล้วท่อไทเทเนียมดีกว่าท่อเลสยังไง ราคาถึงแพงกว่า นอกจากน้ำหนั กอ่ะ
    ครับ
    ;)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ:confused:

2. GolfDC2

GolfDC2 New Member Member

50
    1
    0
    วัสดุข้างในที่ใช้ย่อมดีกว่าครับ แล้วอีกอย่างมันสวยและแพงกว่า ... โหดมากในรูป

3. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ที่เห็นได้ชัดๆก็คือเรื่องเบาล่ะคับ อย่างอื่นผมว่าไม่ต่างกันเท่าไรนะ

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    นอกจากเบาแล้ว มันยังมีการเก็บความร้อนได้ดีกว่าวัสดุอื่นๆที่ใช้ทำท่อครับ

ธรรมชาติของไอเสีย มันจะไหลได้เร็วเมื่อมีความร้อนสูง ดังนั้นถ้าท่อที่มีการกักความร้อนได้ดีกว่า อัตราการไหลของไอเสียจะดีกว่าครับ ดังนั้น ไอ้ที่เค้าพันกันความร้อน ไม่ใช่เพื่อกันความร้อนที่มันระบายออกมาจากท่อไอเสียในห้องเครื่องเพียงอย่างเดียว มันยังกักความร้อนในท่อ ทำให้ไอเสียไหลเร็วขึ้นด้วยครับ แต่ต้องดูคุณภาพของวัสดุที่ใช้ทำท่อด้วยนะครับ ถ้ามันร้อนจัดเกินไป มันก็แตกร้าวได้ครับ แล้วมันก็มองเห็นยากเสียด้วยสิครับเพราะวัสดุที่พันท่อมันพันทับอยู่

ผมว่าผมเคยเขียนบทความสั้นไว้อยู่ในเวปนี้แล้วนะครับ ไม่รู้ว่าโดนลบไปรึยัง....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้