เปลี่ยนสายพานทามมิ่งแล้วเครื่องมันแปลกๆ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย daisuke, 12 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. daisuke

daisuke New Member Member

77
    0
    0
    ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับว่าช่างเขาใส่ให้ไม่ดี หรือไม่ถูกหรือปล่าว

อาการคือเสียงเครื่องมันดัง ตอนรอบสูงๆ แล้วพอเหยีบครัทจะเปลี่ยนเกียร์

เหมือนรอบมันค้าง ไม่รู้ว่าเปนอะไรช่วยบอกหน่อยครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อาการแบบนี้ ต้องให้ช่างลองครับดูครับ
    1. ตั้งฟันสายพานคลาดเคลื่อน
    2. ตั้งตำแหน่งองศาแคม คลาดเคลื่อน
    3. ตั้งองศาจุดระเบิดคลาดเคลื่อน
    4. ตำแหน่ง TPS คลาดเคลื่อน
    เป็นไปได้หมดทุกกรณีเลยครับ

แต่น่าจะตั้งมาร์คสายพานเคลื่อนไป 1-3 ร่อง มากกว่า ทำให้องศาแคมเปลี่ยนไป เลยมีอาการรอบสูงแปลกเหมือนที่บอกครับ
    ลองหาอู่ที่ชำนาญเครื่องมิตซู ตรวจสอบดูครับ
    อันดับแรก การตรวจสอบที่แน่นอน ลองใช้จานวัดองศาแคมตรวจสอบตำแหน่งแคมดูก่อนครับ ว่าองศาแคมคลาดเคลื่อนหรือไม่ ถ้าเคลื่อนก็ลองปรับตั้งดูครับ อู่ส่วนมากไม่ชอบวัด ชอบใช้หูฟังเสียงเอา ไม่สามารถรู้ได้เลยครับ ต้องวัดด้วยวิธีการที่ถูกต้องเท่านั้นครับ

3. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ถ้าเครื่องเดิมๆ ไม่ได้ทำท่อหรือปรับแต่งอะไรเลย
    เครื่องเดิม มันจะเดินเงียบมากเลยนะครับ เหมือนรถบ้านเลย ไม่ควรมีเสียงดังอะไรให้รบกวนเลยครับ
    คิดแล้วก็คิดถึงสมัยก่อน ขับสบาย ไม่โดนชาวบ้านด่าเหมือนทุกวันนี้

4. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    มันสั่นๆหรือเปล่าครับ ยิ่งรอบสูงยิ่งสั่น
    ถ้าเป็นอย่างนี้ตั้งสายพานเส้นเล็ก ผิดมาร์ค

5. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    โอ้วท่านก้อง ประสบการณ์เยอะแฮะ ดีๆๆวั้ยจะปรึกษามั้ง

6. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ประสบการณ์อย่างนี้มันไม่ดีมั๊งท่านอั๋น

7. daisuke

daisuke New Member Member

77
    0
    0
    ใช่ครับ

อาการสั่นนี่รู้สึกได้เลยครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวปะครับว่าเวลาขับแล้วเหยียบครัทจะเปลี่ยนเกียร์จะรู้สึกสั่นที่ขาครัทด้วย ที่หัวเกียร์เวลาขับแล้วเอามือไปวางก็รู้สึกสั่นๆเหมือนกันไม่รู้ว่ามันเปนอาการเดียวกันหรือปล่าว

เพราะก่อนที่จะเข้าไปเปลี่ยนผมว่ามันไม่เป็น

แล้วจะแก้ไขอย่างไงได้บ้างครับช่วยบอกหน่อยครับ

8. zoomclick

zoomclick New Member Member

14
    1
    3
    ตั้งสายพานผิดมาร์ค คับ ตรงบาล้าน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้