คาร์ลิเปอร์ "คด" เป็นไปได้ไม๊คับ ????

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Jern, 18 ตุลาคม 2008

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    คือ

รถผมมีปันหาเรื่องเสียงจากเบรคอยู่คับ

มันไม่ได้เป็นเสียงตอนเบรคนะคับ

เป็นตอนวิ่งคับ แต่ตอนเหยียบเบรคจะไม่มีเสียง

เลยไป เปลี่ยนผ้าเบรค ก็ยังมีเสียงอยู่

เปลี่ยนจาน ก็ยังมีเสียงอยู่

เลยนึกออกว่ามีคนเคยบอกว่า คาร์ลิเปอร์ อาจ"คด" ได้

ก็เลยมาถามดูคับ ว่าเคยมีใครเคยเจอกรณีนี้ไม๊คับ

ปล. จานเบรคพอเปลี่ยนแล้ว ออกไปลองวิ่งไม่ถึง 2 กิโล ก็มีรอยเหมือนจานเบรคอันเก่าด้วยคับ (ในรูปคับ)

จานเก่าคับ
    View attachment 1126606

อันใหม่ก็เป็นรอยเหมือนกัน
    View attachment 1126607

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2008
  2. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28
    เป็นไปได้คับ จานคดแล้วคงใช้มานาน ทำให้คาลิปเปอร์คดได้

3. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เป็นรอยที่จาน แบบนี้เคยเป็นครับ ลูกปืนล้อมันแตกครับ ทำให้ล้อหมุนแกว่ง

เปลี่ยนแล้วหาย

4. Jern

6,174
    48
    0
    อาการลูกปืนล้อแตก สังเกตยังไงหรอคับ

5. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    วิ่งเร็ว ๆ แร้วมันจะหอนอ่ะคคับ

6. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ลูกปืนล้อแตก หรือหลวม เช็คได้โดยการยกล้อข้างที่เรา
    จะเช็คให้ลอยขึ้นแล้วเอามาจับที่ด้านบนของยางตรง
    ตำแหน่ง 12 กับ 6 นาฬิกาแล้วผลักเข้า-ออก เช่นด้าน
    บนดันเข้า ด้านล่างดึงออก ถ้ามันหลวมจะมีความรู้สึก
    ที่ข้อมือ กึกๆ แต่ถ้ามีความรู้สึกว่ามันน้อยมากๆลองขัน
    น็อตหัวเพลาเข้าไปอีกหน่อยอาจจะหาย ส่วนเวลาวิ่ง
    สังเกตได้จากเสียงยิ่งวิ่งเร็วยิ่งดัง ดังวู้ๆ คล้ายๆกับ
    เสียงยางหอน

กรณีเดียวกันถ้าจับที่ตำแหน่ง 9 กับ 3 นาฬิกาทำแบบ
    เดียวกันจะเป็นการเช็คพวกลูกหมากแร็ค กับไม้ตีกลอง
    ว่าหลวมหรือไม่อ่ะครับ

ส่วนคาลิเปอร์คด เป็นไปได้ยากอ่ะ เพราะส่วนใหญ่เป็น
    เหล็กหล่อ หรือไม่ก็อลูมิเนียมหล่อแข็งแรงมาก คดได้
    น่าจะต้องกระแทกหรือชนแรงมากๆคอม้าก็เช่นเดียวกัน

นอกจากจะแปลงคาลิเปอร์ แล้วตัวอะแด็ปเตอร์ที่ต่อยื่น
    คาลิเปอร์ออกไปทำจากเหล็กบางๆ เวลากดเบรคคาลิเปอร์
    จะขยับตัวได้ ก็อาจจะทำให้จานเป็นรอยได้ครับ เบรค
    แล้วสั่นขึ้นมาที่พวงมาลัยด้วย

7. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    คาลิเปอร์คดยากครับผมว่า ถ้าเอาแม่แรงยิงกดลงไป อาจจะมีโอกาส แต่ก็ต้องตั้งใจทำลายจริงๆถึงจะคดนะผมว่า

ส่วนเรื่องลูกปืนแตก ลองขึ้นแม่แรงหมุนดู ค่อยๆหมุนช้าๆ ฟังเสียง กับจับความรู้สึกที่แรงต้านที่มือ ก็น่าจะพอรู้นะครับ

ถ้ายังไม่รู้ลองหมุนเร็วๆแล้วปล่อยมันหยุด ตอนที่ล้อจะหยุดมันจะหยุดไม่นิ่มครับ แบบ ช้าๆแล้ว กึ้ก อยู่เลยครับ

8. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ลองดูบูสที่คาลิปเปอร์ยังครับ มันหลวมได้นะครับ

9. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ตามพี่ๆด้านบนอะครับ มันคดยาก ผมว่าถ้าจะคดนะ คือต้องไปมิดอ่ะ...

เพราะมือสองที่มาไทยแต่ละอันก็เซอร์ๆทั้งนั้น เอาไปบิ๊วมาใส่กัน ยังโอๆ กันเลยอะ

10. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    หายเร็วๆนะครับ ค่อยๆไล่ทีละอย่าง ถือซะว่าเช็คช่วงล่างไปในตัวด้วย

11. Jern

6,174
    48
    0
    ขอบคุณพี่ๆๆทุกคนคับ

ถ้าแก้ได้ยังไง จะมาบอกกันคับ

มารอดูด้วยคน

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้