ถามเรื่องการซ่อมบำรุงหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย gotto, 17 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gotto

gotto New Member Member

17
    0
    0
    อีกไม่กี่ร้อยโลรถผมก็จะใช้ถึง200,000แล้วครับ11 อยากทราบว่าพอใช้ถึงต้องมีกวรเปลี่ยนตามระยะบ้างหรือเปล่าครับ เช่นสายพานหรืออะไหล่อะไรบ้างรบกวนถามเพื่อนๆที่ทราบช่วยตอบ ด้วยนะคร้าบ และอีกอย่างเวลาวิ่งไปอากาศร้อนๆ พอแอร์ตัดแล้วมันไม่ค่อยตัดกลับมา ต้องเปิดปิดหลายรอบเลยไม่ทราบต้องดูที่ไหนครับ ดูที่คอยล์ท่อน้ำยาแอร์มี่เหงื่อหยดน้ำมาเกาะมากเลยไม่ทราบว่าเป็นอาการน้ำยารั่วหรือเปล่าครับ แล้วเกียร์ออโต้ถ้าใส่เฮดเดอร์ทั้งระบบ มันจะวิ่งได้จัดจ้านขึ้นหรือเปล่าครับและค่าทำประมาณเท่าไหร่ครับ ปลายจะเพิ่มขึ้นอีกมั้ย ทุกว้นนี้ได้160เองครับ:cry:

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    โอว พี่ก้อย จาบิน :D

น้ำยาไม่รั่วอะครับ .. แต่ท่า ทางแอร์จะเย็นจัดอะครับ จนเป็นน้ำแข็ง... แว่วๆ ว่าพี่ก้อย วิ้งทางไกล บ่อย
    แนะนำให้ลองล้างตู้แอร์ดูก่อนครับ .... (เพราะการล้างตู้แอร์เหมือนกับเรา ได้ตรวจสอบระบบแอร์ไปในตัวด้วยครับ)

ส่วน เรื่อง เดินระบบไอเสียใหม่ รับลอง ได้เลยครับ ว่า กำลังม้ามาแน่นอนแต่ อย่าไปคาดหวังกับตีนปลายครับพี่
    เพราะรถ เราๆ กล่อง มันควบคุม หัวฉีด ยิ่งรถติดแกสแล้วด้วย
    กำลังอาจจะไม่ สดใส ซาบซ่าน...:D

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    - เปลี่ยนตามระยะลองดูในคู่มือครับ แต่ส่วนตัวแนะนำเช็คเองเบื้องต้น อันไหนส่งสัญญาณว่าจะไม่ไหวแล้วก็จัดไปได้เลยครับ อย่างเช่นพวกสายพานถ้ามีอาการฟรี เสียงดัง แตกเปื่อย แบบนี้ไม่ต้องรอตามระยะครับสังเกตุเห็นปุ๊บเปลี่ยนได้เลยครับ

- เรื่องแอร์ก็ตามน้องJACKไปครับ แต่ผมเคยวิ่งไปเกาะช้างวิทยุช๊อตเลย น้ำจากแอร์หยดเยอะมากแต่พอเข้ามาใช้ในกรุงเทพก็เป็นปกติ

- เฮดเดอร์คือท่อร่วมไอเสียครับ ถ้าทั้งระบบหมายถึงหลังเฮดถึงพักปลายใช่ป่าว เกียร์ออโต้ต้องทำท่อให้อั้นๆหน่อยครับ อย่าไปใส่หม้อพักกลาง/ปลายไส้ตรง เดี๋ยวจะอืดหนักกว่าเดิม
    ศึกษาก่อนทำนะครับ เพราะทำมาไม่ดีมันจะเหมือนกะเสียตังค์เปล่าๆเลยละครับ

เครื่องยนต์ความจุเท่าเดิม แค่เดินท่อใหม่ทั้งระบบ มันไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้นผิดหูผิดตาครับ แต่มันย้ายช่วง "power band" อ่ะครับ...:D

4. gotto

gotto New Member Member

17
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับน้องแจ็ค และคุณพ่อน้องข้าวกล้องครับ แต่อยากทำทั้งระบบ ตั้งแต่ท่อรวมไอเสียเลย แต่เห็นว่าที่ได้มาไม่คุ้มกับที่เสียไป คงไม่ทำแล้วครับ แต่สงสัยอีกนิดว่ามันสามารถใส่เทอร์โบตัวเล็กๆได้มั้ยครับ 55 อยากรู้เฉยๆแล้วมีคนลองทำหรือยังอ่ะครับ

5. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ใส่ได้ครับงบหลักหมื่น นิสสันสันนี่เคยมีคนทำมาแล้วครับ

ดูท่าทางอยากจะเพิ่มกำลังให้ NV ตัวน้อยใช่ป่าวครับ...:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้