ขอคำแนะนำเครื่องเสียงมือสอง 5 หมื่น ชุดนี้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Petchy, 22 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Petchy

Petchy New Member Member

9
    0
    0
    มีคนขายเครื่องเสียงมือสองให้เค้าบอกว่าติดมาเป็นแสนที่ร้านสากล อะไรเนี่ยแหละจำไม่ได้ เค้าบอกติดในรถเบนซ์ S-Class แต่รถขายไปแล้ว เลยถอดไว้เฉยๆ (ไปดูที่บ้านเค้าแต่ไม่เห็นรถเบนซ์ครับเห็นแต่รถตู้ 1 คัน + วอลโว่รุ่นเก่า 1 คัน)

เค้าบอกว่าเล่นอิ่มตัวแล้ว เบื่อแล้วอยากขาย ของมีตามนี้ครับ

- ลำโพง Focal 6 นิ้ว รุ่น V1 +ทวีตเตอร์ 1 คู่
    - ลำโพง Focal 5 นิ้ว+ทวีตเตอร์ 1 คู่ (มีซ่อมกรวยปุ่มกลมตรงกลางหลุดทั้งคู่เลย เค้าบอกซ่อมมา 3 พันบาท )
    - ซับ Autotek 10 นิ้ว 1 คู่

= 2 หมื่นบาท

...........

- Amp Class A-B RockfordFosgate the Punch 100 DSM Mosfet amplifier 50 watts RMS continuous power per channel into 4 ohms
    made in USA
    (มีรอยเปิดด้านหลังสติกเกอร์ขาด เค้าบอกเพื่อนยืมไปใช้ แต่เค้าไม่เคยซ่อม งงเลย)

ให้ 2 ตัว เค้าบอกว่าไว้ขับซับ ใช้ตัวละดอก

- Amp Soundstream Class A 100 II made in USA

ให้ 2 ตัว เค้าบอกว่าไว้ขับลำโพงกลางแหลม ตัวละ 1 คู่

= 2 หมื่นห้าพัน
    ............

- Cross over Soundstream DX5 electronic crossover

= 5 พันบาท

รวมทั้งหมด 5 หมื่นบาท :eek:
    เฉพาะค่าของผมต้องไปหาร้านติดตั้งเองนะครับ
    เค้าบอกว่าชุดเนี้ยสุดยอดเครื่องเสียงแล้วเปิดไปก็ไม่ต้องอายใคร โชว์ได้เติมที่
    Rockford + SoundStream + Focal + Autotek เล่นที่เดียวจบ ไม่ต้องเพิ่มอะไรอีกแล้ว จริงอย่างที่เค้าบอกหรือเปล่าครับ

ความจริงแนวฟังเพลงผมไม่ได้เน้นเปิดโชว์ใครครับ แต่อยากได้เสียงดีๆ ใสๆ ไว้ฟังในรถ เบสนุ่ม ลึกๆ หน่อย ไม่เน้นดังหนวกหู รบกวนคนอื่น

*** ราคานี้รวมผมต้องให้ลำโพงคู่หลัง 6*9 นิ้ว JBL T595 1 คู่ ของก๊อบ + Amp Base Acountic 4 CH 100 W ที่ผมใส่อยู่ให้เค้าด้วยนะครับ เค้าบอกว่าจะเอาไปใส่รถวอลโว่ :(

รบกวนวิเคราะห์ราคาของและยี่ห้อ ที่เค้าปล่อยหน่อยครับ ว่าแพงไปหรือเปล่า หรือว่าจะโดนต้มไหม
    เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลยครับ ขอบคุณครับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ตุลาคม 2006
  2. ตามความคิดผมอย่าเอาเลยครับ

ไปตามร้านเครื่องเสียงให้เค้าจัดชุดตามแนวเพลงที่ฟังดีกว่าคับจะได้ไม่เสียตังมากๆ

แล้วของแต่ล่ะอย่างเท่าที่อ่านๆมาก็มีการซ่อมบ้างแล้ว แนะนำ 5หมื่นไปเล่น มือ1เลยดีกว่าคับ

ร้านเครื่องเสียงดีๆมีเยอะครับ

3. Petchy

9
    0
    0
    ขอบคุณครับผมก็ว่ามันแพงมากเลย สงสัยเห็นผมเป็นหมูหรือเปล่าก็ไม่รู้ คือผมไปซื้อของอย่างอื่นจากเค้าครับ แต่เค้าชวนดูเครื่องเสียง เห็นผมไม่ค่อยรู้เรื่องหรือเปล่าก็ไม่รู้ บอกว่าให้ผมรีบตัดสินใจด้วย บอกว่ามีคนอื่นจะเอาเหมือนกันซะงั้น :D

4. ผมว่างบ 2-3หมื่น เดี่ยวนี้ก็ตึบๆได้แล้วล่ะคัไปที่ร้านดีกว่าคับ อย่าเล่นเลยมือ2 ดูของแต่ล่ะอย่าง ไม่รู้เปิดฟัง 2-3ทีจะพังป่าว งบ5หมื่น เล่น SUB 12นิ้ว สบายๆ

5. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    5 หมื่น ไปโดน ร้านจรวด ดีกว่าครับ ของก็พังยังขายเเพงอีก
    เเนะนำเเบบนี้ดีกว่า ซื้อของในเวบนี้ตามนี้เสียงดีชัว
    แอมป์ Prism 80*4 7900.- +150*2 7900.-
    คู่หน้า Rainbow 265 9000.- 2คู่ 18000.-
    ซับ Rocfort P1 1คู่ 6000.-

15800 + 18000 + 6000 ยังไม่ 4 หมื่นเลยครับ
    ค่าติดตั้งก็ ถ้าติดธรรมดาๆตีตู้เข้ารูป ไม่ได้โชว์ตู้ซับใสๆ ก็ ค่าทำประมาณ 15000 รวมสาย ฟิว อย่างดี

5หมื่น ให้พี่เค้าเก็บไว้เถอะครับ ชุดนั้นน่ะ

6. Petchy

9
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ ให้พี่เค้าเก็บไว้แล้วกันขายคนอื่นแล้วกันครับ :)
    ขอบคุณ nut_vti ที่แนะนำของมาด้วยครับ เดี๋ยวลองไปหาฟังเสียงดูครับ

7. kui26

kui26 New Member Member

1
    0
    0
    อย่าไปเอาเลยคับพี่ เชื่อผม รถผมติดมายังไม่ถึงสามหมื่นเลยคับพี่ได้แอมป์ class d ด้วย
    แล้วถ้าจะให้ตึ๊บๆก็ใช้ดอก D DRAGON เลยคับ รถผมซับ10 นิ้วแม่เหล็กสองชั้น แค่นี้ก็นั่แทบไม่ได้แล้วคับ ห้าหมื่นให้เขาเก็บไว้อย่างนั้นแหละคับ

8. tomtom1

tomtom1 New Member Member

6
    0
    0
    ปล่อยให้รกบ้านซะให้เข็ด .....50,000.-....หึหึหึหึหึหึ

9. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    ผมเพิ่งไปเข้า สุชาติซาวน์ มาครับ
    คู่หน้า Focal K2P ตัวTop
    คู่หลัง Focal V1 (รุ่น V1 นี่รุ่นกลางๆนะครับ)
    ซับ MTX 1ดอก
    Amp Soundstreme 5ch
    ตีตู้ รวมค่าสาย ปั้นเสาA
    ว่าง่ายๆ ทำทั้งคันไม่มีFront แหละครับ ห้าหมื่นกว่าๆ ครับ ของใหม่ทั้งหมด
    คุณลองเทียบกับ ห้าหมื่นที่ คุณจะให้กับของมือ 2 แล้วกัน

10. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    ถ้าอยากจะเอาจริงๆ ก็เอาแอมป์ มา 4 ตัว 2 หมื่น ก็พอได้ครับ ถ้า Soundstream เป็น Class A จริงๆ
    แล้วก็แอมป์เป็นของแท้ ทั้ง 4 ตัว สภาพสวย

แต่ ลำโพงแพงนรก ครับ

11. sky_74

sky_74 New Member Member

17
    0
    0
    แอมป์กับซับรุ่นไหนครับ
    ชุดนี้น่าสนใจ

12. ning.g

ning.g New Member Member

9
    0
    0
    อย่าไปเอาเลย ค่อยๆศึกษาไปอย่าใจรอยครับเดี๋ยวได้ไม่ดี ผมว่าราคานี้ไปดูที่ร้านมือ 1 ดีกว่าได้ของดีชัว

13. POP_MUZACHI

POP_MUZACHI New Member Member

24
    2
    0
    165v1 2 คู่
    amp 500.5 phoenixgold (เสียงดีนะจ๊ะ)จะบอกให้
    sub focal 165 a1 1 ข้างพร้อมตู้
    ทั้งชุดราคารวมติดตั้งไม่เกิน 55,000 บาท ครับ

14. warit

warit New Member Member

9
    0
    0
    ที่แรกผมก็ 10 " แล้วมาเพิ่มเป็น12"วอยซ์คู่
    ผมว่าจบกว่านะเด๋วหูชินก็ไม่พออีก 12" ไปเลยครับ

อย่าไปเอาเลยครับ มันแพงโครตๆๆครับ ถ้าเป็นผมรับซื้อหมดนั่นประมาณ 20000 พอแล้ว ถ้าจัดชุดฟังดีๆเสียงใสๆรายละเอียดดีๆอย่างที่บอกอ่ะครับ ไม่กี่ตังหรอก ไม่เอาไปอัดโชว์นะ กลางละเอียดแหลมมีระดับซับนุ่มมีสไตล์พริ้วกระชับ แค่ 25000 ก็พอแล้ว ไม่รวมฟร้อนนะ สนใจโทรมาเดี๋ยวจัดให้ 090042700 ของที่ให้นะครับ 5แชนแนล AUDIO QUART (GERMANY) แอมตัวนี้สวยมากๆนะครับเสียงดีด้วย แชนแนลที่5 มีรีโมทย์บูสเบสสามารถควบคุมเสียงเบสได้ครับตัวใหญ่นะครับ ยาวประมาณ 24 นิ้วครับ 555ซะใจไปเลย ทำซาวโชว์สวยนะครับ ตัวเดียวจบ เจ๋งไปเลย กลางแหลม6นิ้วแยกชิ้น ของ PHD ของอิตาลี่นะ 2คู่ครับ หน้าหลัง ให้ปรีแอม formula 1 ตัวครับ ซับ 10นิ้ว 1ดอกครับ ของ บาซูก้าครับ พร้อมตีตู้ให้เสร็จตีตามดอกนะครับไม่มีมั่วไม่พอใจเดี๋ยวเราเอาค่าพารามิเตอร์คำนวณให้สดๆต่อหน้าท่านเลยครับ (ไม่ใช่ท่อบาซูก้านะครับมันเป็นดอกยี่ห้อบาซูก้าครับ เสียงนุ่มมากๆครับกระชับดี) พร้อมสายอย่างดีทั้งคันกระบอกฟิวครบครับติดตั้งเสร็จเอาแค่ 25000 ครับ ใครสนใจลองพิจารณาดูแล้วกันว่ามันแพงป่าว ถ้าท่านอยากเปลี่ยนแปลงอะไรสามารถโทรมาจัดชุดใหม่ได้ครับ เราไม่ได้ยึดติดกับยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งเหมือนร้านดังๆครับ เราทำทุกแบน เสียงท่านสามารถกำหนดได้เองครับ เดี๋ยวเราจัดให้ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้