เรื่องของ จานจ่าย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย tae_nissannv, 9 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ขอความเห็นและข้อเสนอแนะเกี่ยวกับจานจ่ายคับ

พอดีรถผมมีอาการ ขับแล้วเบาดับบ่อยในช่วงนี้ เร่งเครื่องมีอาการวูบๆ กว่าจะมาช้าไปหลายวินาที
    ตอนแรกสงสัยว่าจะเป็นที่กรองเบนซินและหัวเทียนแต่ปรากฏว่า
    ปรึกษาทางศูนย์ Nissan ทางช่างแจ้งมาว่า จานจ่ายมีปัญหา

ต้องเปลี่ยน ราคา 6800 บาท ไม่รวมค่าแรง โอ้วแม่เจ้า.....:eek:

เลยอยากจะถามพี่ๆน้องๆชาว NV CLUB คับว่าจานจ่ายเนี่ย
    มันเสียแล้วจะเกิดปัญหาอะไรกับรถของเราบ้าง แล้วก็วิธีการแก้ไขเบื้องต้น
    อย่างไร หรือว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนสถานเดียวคับ ทางศูนย์บอกหาของมือสองก็ได้คับ
    ก็เลยอยากรู้ รบกวนพี่ๆน้องๆที่มีความรู้ทางด้านนี้ด้วยคับ......:embarassed:

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ครับ ราคาตามนั้นเลย
    รวมค่าแรงแล้ว 7500 เห็นจาได้
    ส่วนถ้า 0 เค๊าฟันธงแล้ว ก็คงต้อง เปลี่ยน อะครับ
    จานจ่ายหัวใจสำคัญ

เปลี่ยนแล้วสบายใจดี เต้สู้ๆ :D

ส่วนจานจ่าย ทำงานเป็รเซนเซ่อร์ คุมการจุดระเบิด และ สั่ง จ่ายน้ำมันครับ
    ใช้ แคมชาร์บเป็นตัว หมุนตามรอบเครื่องยนต์
    ถ้าแต่ถ้ามันเสียมันจา สตาร์ทไม่ติดน้ำมันไม่จ่าย อะครับ
    และมันไป ทำงานสัมพันธ์กับ กล่อง ECU ซะด้วย ....

แต่รู้สึกว่าช่างข้างนอกเค๊าซ่อมได้มั้งไม่แน่ใจอะเดี๋ยวรอพี่ๆ ด้านล่างมาตอบนะครับน้องเต้สุดหล่อ

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เช็คหัวฉีด กะ air flow แล้วใช่ป่าวครับ...:rolleyes:

4. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    แน่ใจรึครับว่าจานจ่าย อย่าไปเชื่อ0มากนะครับ(เพราะ0ช่างมักอ่อนประสบการณ์ช่างมักเป็นวัยรุ่นมีหัวหน้างานไม่กี่คนมักแนะนำให้เปลียนอาไหล่ไปทั้วสุดท้ายไม่เกี่ยวกานเร๊ย)อาการนี้ผมเคยเป็น แก้ไปทั้ว สุดท้ายสายหัวเทียนรั่ว เปลี่ยนใหม่ของแท้นะครับ ของเที่ยมบ้างทีเจอของไม่ได้มาตราฐาน หัวเทียนด้วยต้องเปลี่ยน แต่ถ้าเปลียนมาแล้วข้ามผมไปได้เลย

5. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    โอ้ว น่ากลัวเจงๆ ศูนย์บริการ
    แล้วมีวิธีเช็คหัวฉีด AIRFLOW หรือเช็คระบบขั้นต้นยังไงบ้างอะคับ
    เผื่อว่างจากงานจะได้ลองเช็คดูด้วยตัวเองอะคับ

ขอบพระคุณคับ

6. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    เคยทำ(นานแล้ว) ตรงจานจ่ายมีคอนแท็ค อยู่อาจจะเป็นหน้าสัมผัสคอนแท็คสึกหรอ ทำให้ไฟจ่ายไม่สะดวก ถอดมาขัดดู

7. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    ล่าสุดผมเพิ่งเปลียนไปเพราะสายหัวเทียนรั่ว เครื่องเบาเร่งไม่ขึ้นเครื่องสั่นเวลาเร่ง

8. Grokman

Grokman New Member Member

14
    0
    0
    ของผมเครื่อง คาร์บู อาการเหมือนกัน ไปร้านแรง ช่างบอก ว่าเป็น ที่ (เรียกไม่ถูก) ที่ต่อสายไฟไปหัวเทียนน่ัะ

ช่างบอกว่า ประมาณ 3500 ไปร้าน ที่สอง ช่างอีกคนเปิด ตัวนี้แหละ ออกมาดู เอา มีดขูดๆๆ ออกไซด์ออก ไม่คิดงค์ซักบาท อาการ ดัับๆ หายเป็นปฃิดทิ้ง.............

9. green nv #032

2,789
    89
    0

ใครรู้วิธีเช็คขั้นต้นช่วยทีครับ รถผมยังไม่มีระบบหัวฉีดอ่ะ...:D
    แต่ทั้งหัวฉีด และ airflow สามารถจัดการถอดมาล้างเองได้ครับ
    หัวฉีดเคยเห็นวิธีจากในหนังสือรถ ส่วนairflowพี่-น้องเราเคยล้างกันเองนะถ้าจำไม่ผิด ใช้น้ำยาล้างหัว VDO.ของPHILIPS ล้างได้

10. green nv #032

2,789
    89
    0
    ตัวนั้นละครับจานจ่าย...:D

11. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    ผู้สันทัดกรณี ไม่มาสักที

12. tae_nissannv

677
    37
    0
    ใช้น้ำยาล้างหัว VDO ของ Philip ล้าง Airflow หรอคับ จะลองไปทำดูคับ
    ขอบคุณพี่เป้มากๆคับ

รบกวนผู้รู้ในส่วนอื่นๆด้วยนะคับ ขอบพระคุณมากๆคับ

13. tae_nissannv

677
    37
    0
    ไม่มีใครแนะนำอะไรเลยหรอคับ

14. komsunsupaka

komsunsupaka New Member Member

9
    0
    0
    อาการเหมือนๆรถผมเลย ลองอ่านๆดูผมก็เคยถามครับ
    สรุปผมเข้าอู่ช่างเกียรติหมดไป280บาทค่าหัวเทียน หายเลย

15. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ของผมเคยเปลี่ยน แลวครับ มือ 2 ราคา 1,700 บาท ค่าแรง 200 บาท ครับ ( ช่างมันบอกให้เปลี่ยน )
    แต่ยังเก็บลูกเดิมไว้อยู่ เอาไปให้ พี่ที่เป็นช่างยนต์ ดู เข้าบอกว่า แปลงถ่านมันหมด เปลี่ยนก็หายแล้ว

เจ็บใจอู่นี้มาก อยู่แถวบางบอน ( หน้าซอยเอกชัย 66/5 ) ครับ เลยเก็บไว้เป็นอะไหล่เลย ครับ( เป็นตัวที่ติดรถมาเลย ครับ )

ก็ให้ลองตรวจดูอย่างที่บอกกันก่อนครับ
    1. แปลงถ่าน
    2. ดูที่ขามีอะไรติดอยู่ปล่าว ( หากมีก็ขัดออก )
    3. ให้ช่างปรับไฟให้พอดี ( บางที่ ไฟเข้าน้อยก็ดับ,ระวังอย่าตั้งแรงจะไหม่ )
    4. หากขาที่ละลาย ก็ให้ไปเดินหาตามเซียนกง เปลี่ยนฝาครอบขาได้ ครับ

ลองดูแล้วกันว่าเกิดจากอะไร

แทมอีกนิดครับ

ดูปั้มติ๊ก ด้วยก็ดีว่าดูดนำมันหรือปล่าว
    หรือคาบูร์ตันก็ได้

ลองดูครับ ผมไม่แน่ใจ ไม่ถนัดเรื่องช่างยนต์ ครับ

16. tae_nissannv

677
    37
    0
    ขอบคุณคับ เด๋วจะลองดู .......

17. mr.klang

mr.klang New Member Member

33
    2
    0
    แหะ ๆ อยากช่วยครับ แต่มะมีความรู้ด้านนี้จริง ๆ
    ครับ...:eek::eek::eek:

18. tae_nissannv

677
    37
    0
    ก็ไม่เปนไรคับ ผมก็ยังไม่ว่างจะดูรถตัวเองเลยคับ

19. narunat1849

narunat1849 New Member Member

6
    0
    0
    ร้านแถวระยองมีร้านไหนซ่อมบ้างคับขอถามพี่ที่อยู่แถวระยองหน่อยเพราะไปหาซื้อที่เชียงกงเขาบอกมีคนกว้านซื้อไปหมดแล้ว

20. narunat1849

narunat1849 New Member Member

6
    0
    0
    หาซื้อยากมาก

21. NVไขมันเฮฮา

NVไขมันเฮฮา New Member Member

119
    7
    0
    ผมก็ไม่ค่อยเป็นหรอกเรื่องรถเนี้ย แต่เท่าที่อ่าน เหมือนกับว่าระบบจ่ายนำมันไม่ค่อยดีเลย เคยมีอาการแบบนี้ เป็นที่กรองเบนซินสกปรก ถ้าเป็นเครื่องคาบู อาจเป็นที่สกปรกได้ ถ้าเป็นหัวฉีด ถ้าเป็นที่airfrow ส่วนใหญ่จะสะดุดตลอด ลองดูที่หัวเทียนว่าสภาพยังดีอยู่ป่าว สายหัวเทียนมีรอยแตกหรือเปื่อยไหม จานจ่ายมีขี้เกลือเกาะมากหรือป่าว(ต้องเปิดดู) จะให้ดีไปให้ช่างที่ไว้ใจได้เค้าดูดีกว่า ไม่ใช้ว่าไม่เชื้อช่างที่ศูนย์นะ แต่เห็นส่วนใหญ่เจอผมต้อนเสียสุนัขมาหลายที่แล้ว ช่างเก่งๆส่วนใหญ่ออกมาเปิดอู่เอง

22. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    พี่แบท มาเปิดให้น้องหน่อยจิค๊าบ:D..............เปิดขวดอะ คิคิ

23. NVไขมันเฮฮา

NVไขมันเฮฮา New Member Member

119
    7
    0
    ว่างๆมานั้งกินที่ร้านพี่ตั้มกัน สมาชิกหลายท่านทำเป็นสำนักแย้ว

24. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    โอวววว โห สำนัก... คิคิ

25. tae_nissannv

677
    37
    0

ขอบพระคุณคับ กำลังจะเปลี่ยนหัวเทียน กรองเบนซิน สายพาน พอดีคับ
    กะเอาทีเดียวให้มันรู้เรื่องไปเลย

ถ้าไม่หายเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยง่ายดี อิอิ

26. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    อาการเป็นยังไง ถ้าเป็นที่จานจ่ายสังเกตุง่ายๆๆว่าไฟออกหัวเทียนดีหรือป่าว เปลี่ยนมือสองประมาณ 1500 - 2000 มือสองก็นานโคตรว่าจะเสียครับ

27. tae_nissannv

677
    37
    0
    ขอบคุณคับ

28. green nv #032

2,789
    89
    0
    น้องเต้ลองจุดที่เราสามารถทำเองได้ก่อนครับ...:D

29. pom2550

pom2550 New Member Member

20
    1
    0
    ผมเคยถอดตรงฝาครอบจานจ่ายมาขัดๆตรงขั้วทั้ง 4 ขั้วเเล้วใช้sonaxฉีดไปหน่อยเเล้วเอาแปรงสีฟันขัดๆเงาเเวบเลยครับ ประกอบเรียบร้อยสตาทเครื่อง เดินเรียบเห็นๆครับ

30. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ผมก็ใช่วิธีนี้เหมือนกัล5555 ประหยัดแต่ได้ผลเกินคาด555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้