ผมถามเรื่อง เเวกนำยาเเอร์ หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 3sgte, 15 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    คือว่า ท่อเเอร์ตัวบน EG ที่ออกมาจากคอมเเล้วเข้าคอยร้อนหน้ารถ (ที่เราเอามือจับเเล้วมันร้อนอะ)
    มันรั่วครับ ผมไปถามที่ร้านเเอร์มา เค้าบอกว่า เส้น ละ 550 บาท เป็นตรงรุ่นเลย และรวมเเวคน้ำยาเเอร์ใหม่ รวมเเล้ว 1100 บาท เเพงไหมครับ

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ก็ประมาณนี้ครับ

แว๊กเติมน้ำยาก็ 7-8 ร้อยอะ

3. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ค่าแว๊กน้ำยาก็ประมาณนั้นล่ะครับ ส่วนเรื่องท่อแอร์ไม่ทราบราคาครับ :D

4. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ก็ประมาณนั้นแหละครับ แต่สมัยนี้ต้องระวังน้ำยาเทียมหน่อยนะครับ

5. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    บอกร้าน ขอ ไดเออร์ ใหม่ด้วยจิคับ แต่เค้าคงคิดเพิ่ม รวมๆ น่าจะสัก พันห้านะ

:sad:

6. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ต้องเปลี่ยน ไดเออร์ ด้วยหรอครับ

เปลี่ยน เเล้วมันจะดียังไงหรอครับ เเล้ว น้ำยาเทียม เป็นไงหรอครับ

7. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เท่าที่รู้มานะครับ มันจะทำให้แอร์เย็นไม่จัดไม่ฉ้ำครับ
    ไงรอผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ

8. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    มันเป็นของสิ้นเปลื่องคล้ายๆ พวกกรองอากาด น้ำมันเครื่อง ปามานนี้คับ

ทำหน้าที่ดูดเอาความชื้นในระบบ ซึ่ง บางครั้ง ใช้แวคคั่ม อย่าเดียวไม่เพียงพอ มีผลต่อจุดเดือดของน้ำยาแอ อะคับ

ยิ่งหากระบบแอ ได้เปิดแล้ว ความชื้นในอากาดมากมายคับ

ข้างในมันก็ จะมี ไอ้เม็ดๆๆ ดูดความชื้น เหมือนใน ซอง ขนม อะคับ

ส่วนน้ำยาแท้เทียม ดูไง อันนี้ก็ไม่รุอะคับ ของมันมาในถังก๊าซแต่ ของแท้ไม่ ติดไฟคับ ไงลองเอาไฟจุดดูก่อน ล้อเล่นๆ

แต่ที่รุ น้ำยาแอ ก็มีเกรด เหมือนน้ำมันเครื่องคับ

:sad:

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมเคยแค่แว็กกับเติมน้ำยาก็ 700 แล้วครับ

10. 13BT-REW

1,925
    12
    0
    ที่ร้านผมใช้น้ำยาแท้มีเครื่องวัด ใช้เสร็จทิ้งถังไม่มีการนำมาบรรจุใหม่ครับ ที่ไปบรรจุตามร้านมันชอบผสมแก๊สครับ เพื่อให้ได้กำไรมากๆ น้ำยาแท้ไม่แท้ต้องมีเครื่องวัดครับถึงจะรู้ หรือไม่ก็ลองเติม ของปลอมจะอยุ่ได้ไม่เกิน อาทิตย์ก็จะระเหยไปเองครับ แถมเติมเต็มแล้วจะไม่เย็นด้วยครับ เวลายิ่งเจออากาศร้อนๆแรงดันก็ยิ่งเพิ่มสูงมากกว่าค่ามาตราฐานอีกนะครับ

11. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    134a ราคานี้ก้ไม่แพงครับ แต่ถ้าเติมน้ำยา R12 นี่แพงมากไปหน่อยครับ

12. 13BT-REW

1,925
    12
    0
    R12 นี่จะแพงกว่า134a อีกนะครับ เพราะเขาสั่งห้ามนำเข้ามาใช้แล้ว เพราะโลกร้อน แล้วบ้านเราก็ยังใช้ระบบ R 12 กันเยอะอยุ่ เลยทำให้น้ำยาขาดแคลนและหายากแล้ว ราคาจึงสูงขี้นมากเลยนะครับ สุงกว่า134 1 เท่าตัวเลยตอนนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้