รถมีปัญหาครับ รบกวนพี่ๆ ช่วยกันวินิจฉัยหน่อย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Labrys, 15 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Labrys

Labrys New Member Member

19
    4
    0
    รถผม EK96 เดิมๆทุกอย่างเลยครับ เกียร์ออโต้
    มีอาการยังงี้ครับ
    ก่อนหน้านี้ประมาณเดือนนึง รถเริ่มออกอาการอืดๆ แต่ก็ยังไม่ได้เอะใจครับ
    ก็แค่คิดว่าเป็นที่ลมยางรึป่าว เพราะไปเติมมาก็เดือนนิดๆแล้ว(ไนโตรเจน) แต่ก็ยังไม่ได้เติม
    จนวันสองวันที่ผ่านมาก็เลยเอาไปเติมซะหน่อย เผื่อจะดีขึ้น แต่ก็ไม่ได้ดีขึ้นเลยครับ
    มันเริ่มอืดขึ้นมากกว่าเดิม (คิดเอาเอง) ตอนเริ่มออกตัว จนถึงประมาณเกียร์สองอ่ะครับ ในช่วงรอบ 2000-3000 แต่ยังขึ้นสะพานหรืออาคารจอดรถไหวอยู่

เนื่องจากว่ายางผมเสียงดัง เลยเพิ่งสังเกตว่า ในขณะช่วงรอบที่อืดเนี่ย มันมีเสียงแปลกๆ เหมือนมีรถเวสป้าวิ่งตามมาไกลๆ ดังแบบแผ่วๆครับ
    แต่ปิดแอร์แล้วก็ได้ยิน เพื่อนผมมันบอกว่าเหมือนมีเวสป้าแอบอยู่ใต้ฝากระโปรงเลย
    แต่ไม่ได้ดังทุกครั้งนะครับ มาเป็นระยะๆ แต่ก็เริ่มถี่กว่าเดิมแล้ว

ก่อนหน้านี้มีกระทู้พี่ใน ek นี่ที่บอกว่ารถวิ่งแล้วเสียงเป็นอิมเลย ไม่ทราบว่าจะเป็นอาการเดียวกันป่าว แล้วเสียงมันดังป่าวครับ ผมไม่เคยนั่งอิมอ่ะ :p

ตอนนี้ข้อมูลที่สังเกตได้มีประมาณนี้นะครับ ถ้าพี่ๆ จะแนะนำวิธีทดสอบอะไร เพื่อให้ได้ข้อมูลเพิ่ม เชิญได้เลยนะครับ

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ตอนนี้คอมแอร์ผม มันใกล้จะไปแล้วครับ จากการไปซ่อม ช่างบอกว่ากำลังอัดมันน่าจะยังมีอยู่ประมาณ 60-70% แล้ว
    แต่ที่ยังเย็นอยู่ได้เพราะเพิ่งเติมน้ำยา ไม่ทราบจะเกี่ยวกันป่าว

รบกวนด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 ตุลาคม 2008
  2. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ผมอ่านแล้ว น่าจะคอมair ฉุดรอบ นะครับ แต่ไม่แน่ใจ รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบอีกนะครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  3. ถ้าว่าง วันอาทิตย์นี้ขับมาที่งานมีตติ้งสิครับ เด๋วคงมีพี่ ๆ น้อง ๆ ในนี้
    ช่วยกันดูให้ ว่ามันเป็นอะไร อธิบายแบบนี้มันเข้าใจยากอ่ะ เรียนเชิญครับ
    :D:D:D

4. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    เวลาเร่งมีควันขาวมั้ย ไอ่อาการเสียงเหมือนอิม ผมเคยเป็น ควันท่วมถนนเลย

5. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ของผมเป็น เหมือนกัน แต่เป็นตอนแรกๆที่เครื่องยังเย็นอยู่

แก้ไม่หายซะที ไม่ใช่มันละ

6. Labrys

19
    4
    0
    ถ้าว่างจะขอไปรบกวนนะครับ

แต่ตอนนี้มีข้อมูลใหม่ วันนี้ลองขับรถแบบปิดแอร์ ในเมืองประมาณ 5 กม.

สิ่งที่ได้ก็คือ นอกจากจะหายอืดไป(นิดนึง) เสียงที่ว่าก็หายไปด้วยครับ

แล้วก็เหงื่อท่วมเลย เพราะลองกลางวัน

สงสัยคอมแอร์จะไปเหมือนที่ช่างเค้าว่าป่าว

หรือพี่ๆ เห็นว่ายังไงมั่ง

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ก็เป็นไปได้ครับ แต่ไหนๆมันก็จะลาโลกแล้วเปลี่ยนเลยดีกว่าครับ จะได้รู้คำตอบด้วย
    แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย ก็แนะนำลองเช็คอย่างอื่นดู เช่น กำลังอัด น้ำมัน ไฟ

8. Labrys

19
    4
    0
    แล้วจะลองดูนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

กะว่าจะเอาตังไปเปลี่ยนโช๊ค สงสัยต้องรอไปก่อน :p

9. ออโต้one

ออโต้one New Member Member

131
    2
    0
    เป็นเหมือนกันครับ เปิดแอร์เป็นเหมือนกัน อืดปิดแอร์ดีหน่อยขับสบาย แต่ร้อน งแก้ไม่หาย กะว่าจะไปรือระบบแอร์ดูไหม่ให้หมดสักหน่อย

10. pipepy

pipepy New Member Member

4
    2
    0
    อืมปัญหาเดียวกันเลยคับคาดว่ามาจากคอมแอร์เหมือนกัน แงๆเสียเงินอีกแล้วเรา

11. Labrys

19
    4
    0
    สรุป เป็นที่คอมแอร์นะครับ

ไปเปลี่ยนมาใหม่แล้ว เสียงหายไป เครื่องกลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้วครับ

แอร์ก็รู้สึกว่าจะเย็นขึ้นด้วยนะ

ขอบคุณทุกคนนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้