รถสตาร์ทไม่ติดครับ+มาเล่าสู่กันฟัง

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย aeg_ac88, 14 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    เมื่อเช้ารถสตาร์ทไม่ติดครับ ไดร์ชาร์จก้อทำงานนะครับ ก้อเลยคาดว่าน่าจะเป็นที่แบตอาจะเสื่อม
    ก้อลองพ่วงแบตครับ ก้อยังไม่ติดเหมือนเดิมแต่จะได้ยินเสียงแปลกๆที่ไดร์สตาร์ท เป้าหมายต่อไป
    คือไดร์สตาร์ทเลยลองเข็นดูก้อยังไม่ติดเหมือนเดิม ก้อเลยลองจับสายไฟขยับไปขยับมาไปเรื่อย
    ลองกลับมาสตาร์ทอีกก้อเหมือนเดิม ทีนี้ก้อเริ่มมาเช็คที่ระบบแก๊ส ดูสายไฟที่ติ๊กแก๊ส ก้อ ปกติดีครับ
    คือทำยังไงก้อได้อยากให้สตาร์ทติดก่อนเพื่อที่จะนำรถไปที่อู่ โทรไปที่อู่ที่พี่บอมแนะนำมาเขาก้อ
    ให้เช็คดูระบบแก๊สว่าติ๊กแก๊สทำงานไหม ผลสรุปเลยโทรไปที่ร้านที่เราติดแก๊สคุยกับเขาสักพัก
    เขาก้อให้เช็คดูไฟที่หัวเทียนด้วย ไฟก้อมีนะแต่ไม่มาก เขาก้อเลยบอกว่า เดี๋ยวเขาเข้ามาดูให้
    ผ่านไปสักชั่วโมงเขาก้อมาเขาก้อไล่เช็คติ๊กแก๊ส สรุปว่าติ๊กแก๊สเสียครับ โซลีนอยด์ ไม่ทำงาน
    แก๊สไม่เข้ามาเลยสตาร์ทไม่ติด ก้อเลยต่อตรงแล้วเข้าไปเปลี่ยนที่ร้าน โชคดีที่ได้มีประสบการณ์
    ไหม่ โชคร้ายที่เสียเวลาเสียเงิน พอดีรถหมดประกันไปเมื่อเดือนที่แล้ว เลยจ่ายค่าอะไหล่ไป
    ห้าร้อยบาท ปล.ขอขอบคุณ พี่น้อง-พี่บอม ที่ให้คำแนะนำ และร้านแก๊สที่บริการถึงที่ครับ
    ขอบคุณครับ

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ไม่น่าเชื่อเลย เป็นเหมือนกันเลย วันนี้ก่อนเที่ยง สตาร์ทไม่ติดเหมือนกัน แต่สันนิฐานว่ามาจากแบต เพราะอาการมันผิดปกติมาหลายวันแล้ว
    เมื่อก่อนสตาร์ทเหยียบคันเร่งทีเดียว แต่เดี๋ยวนี้ ต้องเหยียบเบิ้ล หลาย ๆ ๆครั้งถึงจะติด เพราะดูจากอายุแบตติดไว้ 251049 คิดว่าน่าจะถึงเวลาแล้ว

3. kikaboo

kikaboo New Member Member

492
    6
    0
    อืม ๆๆ น่าเปงห่วง ของโกกิ ก็เพิ่งเปลี่ยนแบตฯไปอาทิตย์ที่แล้ว ... ตัวเบา ๆ

ดูแลกันไปคับ

4. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    กลับมาซ่าได้แล้ว......ห้าร้อยจิ๊บๆเนอะเอก......จะเสียห้าร้อยหรือจะเสีย สองพันดีล่ะ.....

5. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    ถึง รอบ กันอีกแล้วเหรอครับเนี่ย

เหอะๆ

6. aeg_ac88

1,955
    16
    0
    ก้อโชคดีครับที่เสียแค่ห้าร้อย แต่สองพันเนี่ยค่าซ่อมรถหรือว่าค่าอย่างอื่นครับ :D:D:D

7. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

กิเปลี่ยนแบตไปเท่าไหร่..........

ของพี่ 60 Amp ที่ร้านให้ 1750 เทิร์นลูกเก่า ของ GS ราคานี้ เป็นงัยบ้างครับเพื่อน ๆ ๆๆ ... กำลังตัดสินใจอยู่เลย สตาร์ท กว่าจะติด

8. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    แบตฯ 55 - 60 Amp ราคาเทิร์น อยู่ที่ 400 บาท ครับ แนะนำ GS ครับ ใช้ดีๆ ดูแลดีๆ 2 เกือบๆ 3 ปีกว่าจะเปลี่ยน

9. aeg_ac88

1,955
    16
    0
    ราคาประมาณนี้ละครับ พี่ที่บริษัทก้อไปเทิร์นมาของ GS ราคาที่ 1700 ครับ 60 Amp

10. utaga

utaga New Member Member

74
    1
    0
    อาการนี้ผมเคยเป็นนะครับ สตาร์ตเท่าไหร่ก้อไม่ติด(แก็ส) เลยเอาสายหัวเทียนนะครับ ถอดออกมาแล้วหาแท่งเหล็กยัดเข้าไป แล้วเอาไปวางไว้ใกล้ๆกับแถวๆคานเหนือหม้อน้ำหามให้เหล็กสัมผัสกันนะครับให้มีช่องห่างประมาณ 1-2 Cm ครับ แล้วกดสตาร์ตดูหากเห็นไฟฟ้าวิ่งระหว่างช่องนั้นแล้วแสดงว่าไดสตาร์ตไม่เสียครับ สองทำดูสักพักจะสตาร์ตดิดครับ หากสตาร์ตไม่ติดให้เปลี่ยนสายหัวเทียนของหัวอื่นดูครับ ผมเป็นประจำใช้วิธีนี้แล้วสตาร์ตติดทุกครั้งครับ ตอนนี้เลยเปลี่ยนสายหัวเทียนใหม่ ไม่พบปัญหานั้นอีกแล้วครับ

11. ~Seth~88

~Seth~88 New Member Member

342
    5
    0
    งานเข้าตะกี้เองอ่ะ

ขับไปซ่อมดีเลคอมแอร์+เติมน้ำยาแอร์เสร็จ ก็ขับไปเติมน้ำมันเบนซิน95 เติมไป800 ได้มาครึ่งถัง

ขับๆอยู่มันก็กระตุกๆ พอมาถึงบ้านจอดไว้ประมาณ15นาที ออกมาสตาร์ท ไม่ติดครับ ครึกๆแล้วก็ดับ ตายไปเลย

โทรหาใครก็ไม่ติด พี่เกณปิดเครื่อง พี่อุ้ย ปิดเครื่อง พี่น้อง ไม่ได้เอาเบอร์มา มีคนบอกให้เอารถยก

ใครจะจ่ายให้ละเนี่ย ยกทีหน้าบาน

พอดีมีช่างอยู่แถวๆบ้านครับ พอไปตามแกมา เครื่องติดซะงั้น แกบอกว่าเป็นเพราะผมเปลี่ยนน้ำมัน

เลยจะมาถามว่ามันเกี่ยวมั้ยครับ แต่ผมก็ใช้จนเกือบหมดเลยนะถึงจะเติม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้