ชนแล้วหนี ตามแล้วทัน ทำยังไงกะมันดี

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Xavier`Z, 14 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    เมื่อ 3-4 วันที่แล้ว ช่วง 3 ทุ่ม มืดมาก มีมอเตอร์ไซด์ออกจากซอยปาดหน้ารถยนต์ผม

ผมเบรคสุดตัวเพื่อให้ไม่ชน แต่มอเตอร์ไซด์แฉลบกันชนหน้าไปนิดหน่อย แต่มอไซด์ไม่ล้มยังทรงตัวได้

ตามสถานการณ์มอเตอร์ไซด์ ผิดแน่นอน ออกมาจากซอยตัดหน้ารถ

เราขับมาเป็นทางเอก แถวนั้นคนเป็นพยานได้เยอะว่ามอเตอร์ไซด์ผิดแน่นอน

-----------------
    พอคนขี่มอเตอร์ไซด์รู้ตัวว่าผิด ดูจากหน้าตาท่าจะเมาด้วย มอไซด์ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน

มอไซด์เลย ตั้งใจหนี 100% ผมเลี้ยวตาม ขับไป ซัก 100 เมตรหาไม่เจอแล้ว แถวนั้นซอยเยอะ แถมยังมืดด้วย สงสัยมุดเข้าซอยหนีหายไปเลย

ลงรถมาดู สีมอไซด์เข้าเนื้อเลย ไม่รู้ว่าจะขัดสีออกหรือเปล่า ถ้าไม่ออกคงต้องทำใหม่ทั้งชิ้นเซ้งมากครับ

เจ็บใจมากๆ
    -----------------

มาคิดทีหลัง

ถ้าผมรู้อย่างนี้ว่ามันจะหนี ผมคงชนให้มันล้มเลยดีกว่า ไม่ต้องเบรคสุดตัว เพราะยังไงมอไซด์มันก็ผิดเต็มๆ
    ถ้ามันไม่มีจ่ายแต่อย่างน้อยมันเจ็บ มันก็ผิดเราไม่ต้องไปจ่ายให้มันด้วย

หรือถ้าหนี แล้วเราตามทัน คงชนให้ล้มแล้วกระทืบซ้ำ ผมคิดอย่างนี้จิงๆ นะครับ

-------------

ถ้าเกิดเหตุหารแบบนี้กะพี่ๆ น้องๆ ทั้งหลายแบบว่า

โดนชนแล้วหนี(เค้าตั้งใจหนีเรา ทั้งๆที่รู้ว่าเค้าผิดด้วย) เราดันตามมันแล้วทันด้วย จะทำยังไงกะมันดีครับ คิดเหมือนผมกันรึเปล่าครับ

2. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ถ้าเจอตัวก็ลงไปคุย แล้วเรียกประกัน

ถ้ามึนมากก็ยื่นข้อเสนอที่ปฎิเสธได้ยากไปให้

3. !!! KaNny !!!

!!! KaNny !!! Member VIP

697
    9
    18
    ถ้าตามทันก็ ชนเลยค่ะไม่สนแล้ว แล้วก็ขับกลับไม่สนใจเหมือนกัน เคยโดนมอไซต์ชนเหมือนกันค่ะ แล้วเค้าหาว่าเราไปชนเค้า สรุปเค้าผิด เค้าก็ไม่มีตังก์จ่ายเราอยู่ดี เราก็ต้องซ่อมเอง อย่างเซ็ง:mad:

4. paman kung

paman kung New Member Member

69
    1
    0
    ให้ขับ ชนเลยก้อไม่ไหวอะ สงสารรถตัวเองอะคับ แต่ถ้าตามทันก้อเรียกลงมาคุยเลยดีกว่า

5. shamp

shamp New Member Member

18
    1
    0
    ชนแล้วหนี ตามมาทันจะทำอะไร
    จะมีเรื่องซ้ำ ก็กระไรอยู่
    ครั้นจะชน กลายเป็นเลยเถิด เพราะมันคนละเหตุ จะบอกตำรวจว่าไง เค้าชนผม แล้วหนี ผมเลยตามมาจะให้เค้าหยุด เลยชนเค้า

ถ้าสามารถหยุดรถ โดยที่ มอเตอร์ไซค์ไม่ล้มได้ ดีที่สุด แล้วก็ พยายามโทรหา จส.100 หรือ 191 ก็ว่าไป
    ว่ามีรถมอเตอร์ไซค์คนขับ น่าจะเมา ขี่มาแล้วชนกับรรถเรา แต่เราเกรงว่าเค้าจะเกิดอุบัติเหตุซ้ำซ้อนก็ว่าไป
    แล้วก็ พยายามให้คนขี่มอไซค์อยู่กับเราตลอด จะยึดกุญแจ จะอะไรก็ได้ แต่อย่าให้เลยเถิดถึงทำร้ายร่างกาย
    รอจนกว่าจะมีเจ้าหน้าที่มา ที่เหลือก็ว่ากันไป ใส่ให้เต็มที่ ถ้ามันเมาจริงก็คงโดนเยอะล่ะ เช้ามาก็ สวมรอย แผลโน้นนี้เอาให้แน่น

ถ้าไม่สามารถหยุดรถได้ ก็ขับตาม แล้วก็ พยายามทำให้หนักกว่าเมื่อกี๊ ตรงที่บอกกับ จส.100 หรือ 191 ไปว่า เรากำลังขับตามอยู่ตรงไหน เมื่อกี๊เค้าปาด เค้าชนกระจกคันอื่นก็ว่าไป มั่วๆไป

อย่ามีเรื่องแหละดีที่สุด เดี๋ยวนี้อันทพาลมันเยอะแล้ว อย่าไปเพิ่มจำนวนเลย

EGR ถูกใจสิ่งนี้
  6. LizbonD

LizbonD New Member Member

133
    2
    0
    ถ้ามันมึนมาก หรือเป็นเด็กแว๊น ชนคืนเลยคับ

อย่าไปสน แลกไปเลย

เพราะถ้าจะทำเป็นเรื่องเป็นราว พวกนี้มันไม่ยอมแน่ๆ

7. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    บางทัเจอ พวกโจร แกล้นชนแล้วหนี ไห้เราตามทันแล้วก็ปล้นเรา ระวังไว้หน่อยก็ดีครับ

8. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    อันนี้จริง

9. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อะถูกต้องครับน้องพี่โดนมาเหมือนกัน สรุปอย่าเข้าใกล้มอไซร์เป็นดี

10. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ไอพวกนี้ พอชนก็ไม่มีจ่าย ยังขับรถงี่เง่าอีกครับ

ห่างมันไว้ดีที่สุดเลย

เห็นใจครับ เพิ่งโดนชนเหมือนกัน

11. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ความคิดส่วนตัวนะคับ...ทำประกันคับ ให้ประกันจัดการ เราไม่เปลืองตัว แต่ยังไงก็คุ้ม

12. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เคยโดนชนแล้วหนีมาแล้วเหมือนกันคับ เมื่อประมาณ4-5ปีก่อน โดนชนที่ตัวเลยด้วยไม่ใช่ที่รถ

เพิ่งจอดรถปิดประตูกำลังล๊อครถ หันซ้ายมา ตูมมม.......กระเด็นไปเกือบเลน3

ดีที่ไม่มีรถตามมา ไม่งั้นได้นอนเฝ้าถนนไปแล้ว ลุกขึ้นมาได้ก็คว้าคอคนขับมอไซก่อนเลยเด๋วมันจะหนี

มันก็บอกว่าคุยดีๆก็ได้พี่ ผมไม่หนีหรอก พอเราปล่อยมือเท่านั้นล่ะ มันซัดหนีเลย

นาทีนั้นลืมเจ็บ ไม่มีสติอะไรทั้งสิ้น คว้ากุญแจรถได้ซัดรถตามเลย กะสอยมันเข้าเกาะกลางแน่นอน

จนไปตามทันที่ยูเทรินที่2 กำลังโยกรถใส่แล้วเบรคมันเลย เคราะห์ดีของมันรึของเราก็ไม่รู้

มันเปนจังหวะเลนเว้าเข้ายูเทรินพอดี จึงไม่มีอุบัติเหตุเกิดขึ้น แล้วมันก็ตีรถย้อนศรหนีหายไป

จนไปถามเด็กๆแถวบ้านที่เหนเหตุการณ์ จนรู้ตัวว่าเปนใครตามจนถึงบ้าน

สุดท้ายก็สรุปว่า ไม่รุจะเอาอะไรกับมัน แม่ขายหมูปิ้ง หาเงินงกๆซื้อมอไซด์ให้ลูก

มอไซก็เพิ่งออกมาได้2-3วัน ทะเบียนก็ยังไม่ได้ ใบขับขี่ก็ไม่มี คนคราวแม่มายกมือไหว้ขอไม่ให้เอาเรื่อง

ก็เลยยอมจบเรื่องไป เจ็บฟรี หัวแตก ขาไหม้(โดนยาง)

แว่นสายตาที่เก็บตังมาหลายเดือนเพิ่งซื้อมาใส่ได้2วันหักต้องทิ้ง

ถือว่าฟาดเคราะห์ไปคับ

13. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    มีแต่เสียๆกับเสียเลยนะครับ ทางที่ดี ก็ระวังๆไว้กับพวกมอเตอร์ไซค์

14. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ไม่มีเรื่องจะเล่าเลย ... ตัวผมเป็นคนไม่มีใบขับขี่ทั้งรถยนต์ และมอไซด์ แต่ไม่เคยจะชน หรือโดนชน หรือโดนจับสักเท่าไหร่ *-*

15. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ยังไงอย่าไปเสี่ยงเลยคับ ถ้าเห็นป้ายทะเบียน จดไว้แล้วแจ้งตำรวจ หรือถ้ามีประกันชั้น1 ก้อแจ้งประกันคับ ผมว่าเศรษฐกิจแบบนี้คนเครียดๆกันคับ อย่าไปเสี่ยงเลยคับ

16. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    ที่ผมเจอส่วนมากจะปาดหน้าแล้วเบรคทัน มันจี๊ด....สุด ๆ บางทีแทบไม่อยากเบรคเลย แต่ก้อนะ..ถ้าหลีกเลี่ยงได้ ไม่มีเรื่องจะดีกว่าเพราะว่าถ้าเราชนเนี่ย เขาเจ็บแน่นอน ก้อได้แต่ร้องไอ้...................เอ้ย..แค่นี้พอล่ะ

17. skull_bite

skull_bite New Member Member

20
    1
    0
    เหยียบคับ

18. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ทำอะไรควรจะมีสติครับ คิดถึงผลที่จะตามมาภายหลังการกระทำด้วยนะครับ ถึงแม้บางทีมันจะน่าชนแรงๆสักทีก็ตาม

ส่วนบางความเห็นของบางท่านผมอ่านแล้ว ขอบอกเลยว่า โมโห ครับ ( แต่ไม่ขอแสดงออก )

19. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ถ้าเราชนเค้าจนเจ็บหรือตาย เราอาจจะโดนข้อหาหนักก็ได้นะครับ ใจเย็นๆเถอะครับ ผมว่ายังไงก็ต้องเคลียร์กันได้ลงตัวอยู่ดี แต่ก็เข้าใจผู้ที่โดนแบบนี้

20. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    เคสนี้มีแต่เสียกับเสีย พวกแมงหวี่จะไปเอาอะไรกันมันคงลำบาก

ก่อนไปชนคนอื่นก็ขี่ซะเหี้ยเลย พอชนแล้วก็ทำตัวน่าสงสารสุดๆ

ไม่คิดถึงชีวิตตัวเอง ก็อย่าไปทำคนอื่นเค้าเดือดร้อน

21. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    เบียดให้ตกถนนแล้วก็หนีมั่งซะ

แต่ถ้าหลีกเลี่ยงมีเรื่องได้อย่ามีดีกว่า

22. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ชนเรายังพอรับได้นิดนึง

แต่ถ้าเฉี่ยวคนอื่น

แล้วเสียหลักมาเข้ารถเรา

แล้วเราต้องชดใช้ให้มันเนี่ย

แย่เลย

เหมือนกับ

เคยเจอมั้ยครับ สะพานข้ามแยกที่บอกห้ามมอไซค์ขึ้นอ่ะ

แล้วเค้าก็ขึ้นกัน ท่านว่า ถ้าชนบนสะพาน เราจะผิดมั้ย

(เพราะเค้าวิ่งในทางห้าม) เคยทราบมาว่า ยังไงเราก็ผิด

เค้าอาจจะโดนปรับเพราะขับในทางห้าม แต่เราผิด

เลยแอบคิดในใจ แล้วมันจะเรียกกระบวนการยุติธรรมทำไมวะ

ไม่เห็นยุติธรรมเลย

23. Marsza

Marsza New Member Member

396
    0
    0
    เมื่อวานซืนจอดรถไว้หน้าบ้าน แท๊กซี่สีชมพูถอยมาชนซะเต็มที่เลย

ไอ่เราอยู่ชั้น 3 ตะโกนไปก็ไม่จอด ซัดหนีเฉย มองจากข้างบนดูทะเบีนนก็ไม่ชัด ลงมาก็หายไปแล้ว ตอนตี 4 กว่า ๆ

แท๊กซี่อีกแล้ว เซงจริง ๆ

เมื่อไหร่มันจะกลับไปขี่ควายเหมือนเดิมนะ

24. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    แล้วถ้าเป็นอย่างที่ จขกท ว่าอะไม่เบรคแต่ชนแม่งไปเต็มๆเลยไอ้คนขับมอไซค์ไม่ตายก็พิการอย่างเนี้ย
    คนที่ซวยก็คงตกอยู่ที่ จขกท ขับรถประมาทจนทำให้ผู้อื่นเสียชีวิตใช่มั้ยถึง จขกท จะถูกก็ตาม

ปล.ผมว่าดีแล้วหละที่ไม่เป็นอะไรมาก ให้มันไปตายใต้ท้องสิบล้อดีกว่ามาตายอยู่ใต้ท้องเรานะ

25. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    ถ้าจะตามไปแล้วไม่รู้จะทำอะไร ปล่อยไปเหอะครับ เปลืองน้ำมัน
    แต่ถ้าโกรธมาก ตามไปเอาคืน ก็เอาให้ได้ครับ
    ตามไปฉุนๆ แล้วไม่มีของให้เค้า ระวังได้ของจากเค้าแทน
    ถ้ามันกะลังขี่หนีตอนดึกๆ แล้วตามทัน จะเอาคืนก็ตบให้กลิ้งลงข้างทางไปเลย
    อย่ามาประเภท ตามไปด่า ตายเพราะปากมาเยอะแล้ว

26. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ตามไปทันแล้วเจอพวกมีกฎหมายอยู่ในมือก็เสียเวลาเปล่าครับผมเจอแล้วแค้นสุดๆ......พูดแต่ว่าผมเป็นอัยการมีไรคุยกันที่โรงพักตำรวจก็กลัวจนหัวหดเป็นอัยการชนใครไม่ต้องจ่ายหรือไงว่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้