จริงหรือไม่ ที่จุ๊บลมยางราคาถูกๆ ละลายได้ ......................................................

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TT_GOVERNMENT, 17 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ไปเติมลมยางมา คนที่เติมบอกว่า ฝาปิดที่เติมลมยางรถ ที่เป็นอลูมิเนียม

ที่เราเห็นขายอันละ 10 - 20 บาทมีหลายๆสี เงิน ทอง เเดง ฟ้า .......

สามารถละลายได้ เมื่อล้อเกิดความร้อน แม้จะเติมไนโตรเจน

ทำให้บางทีเปิดฝา หรือ จุ๊บ ไม่ได้ เพราะมัน ละลาย

จนต้องตัดออก เเละเค้าเจอมาหลายคันแล้ว

ส่วนจุ๊บลมที่ดี ควรเป็นพลาสติคธรรมดาที่มากับรถ

หรือไม่ ก็ใช้ที่เป็นสแตนเลสดีๆ ไปเลย

เห็นด้วยหรือไม่ ครับ

:cool::cool::cool:

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ไม่ได้สังเกตุซะด้วย แต่ธรรมดาก็เปิดออกไม่มีปัญหานิ ใช้แบบ 10 บาทสีเงินๆ ขายคลองถมอะ

3. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    จริงครับ เปลียนเป็น พลาสติดเหมือนเดิมแล้ว

4. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ผมว่ามันไม่ได้ละลายอ่ะคับ

แค่ความร้อนทำให้จุ๊ฟอลูมิเนียมขยายตัว เลยทำให้ไขออก ยากเวลาวิ่งมาร้อนๆๆ

5. อลูมิเนียมละลายที่ความร้อน???

ลองเอาไฟแช๊คเผาดูสิ ถ้ามันไม่ละลาย ก็แสดงว่าใส่กับล้อได้ ล้อไมันคงไม่ร้อนขนาดนั้น ล้อร้อนเต็มที่ก็เอามือจับได้อยู่ดี

และคิดว่า ไอคนเติมลมนั่นน่ะ มันคงจะขายจุ๊บยางของมันไง

6. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    อลูมิเนียม โดนความร้อนจาก ยาง แล้ว ละลาย ผม ว่า ยาก นะ เหอะๆ (อย่างมากก้อแค่เปิดไม่ออกเพราะขยายตัว)

แต่ ผมใส่เป็นแตนเลส แถมมาตอนเปลี่ยนล้อ อิอิ

7. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    จุ๊บลมล้อนอก ก้อมิเนียม ทั้งนั้น แหระ ?

8. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    มันแล้วแต่เกรด ของอลูมิเนียมตัวนั้นๆครับ แต่ต่อให้อลูมิเนียมเกรดต่ำ (ถึงขั้นกระจอก) การที่ทำให้มันละลายได้ก็คงต้องใช้อะไรที่มากกว่าไฟแช็ค เผาแน่นอนครับ และด้วยความร้อนขนาดนั้น ยางล้อรถคงไปก่อนแล้วละ

9. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    จริงอย่างที่ เฮีย พูดนะ

10. AUDJI

AUDJI New Member Member

27
    0
    0
    ละลายเพราะความร้อน ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ แต่ปิเนียมมันคงมีหลายเกรดอย่างที่ว่า อาจจะเกิดสนิมตะกรั่นขาวๆจับกับจุบลมมากกว่าทำให้หมุนด้วยมือไม่ออก

11. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    มีแต่จะขยายมากก่า...

12. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ตามหลักวิทยาศาสตร์ ก็อย่างความเห็นข้างบนครับ

ไม่น่าละลายได้

แต่ก็น่าแปลก ที่คนเติมลมให้ผมเค้าบอกว่าเจอมาหลายคันแล้ว

13. amjomza

amjomza New Member Member

6
    0
    0
    ผมว่ามันร้อนแล้วขยายตัวมากกว่าครับ

14. SPEEDKILLS

SPEEDKILLS New Member Member

279
    63
    0
    โดนขโมย ก่อนจะละลายทุกที เลยไม่รู้ว่ามันละลายรึป่าว เหอๆ

15. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอเข้ามาเก็บความรู้คับ ของผมใส่จุกยางธรรมดาคับ เพราะว่า เปลี่ยนแบบสวยๆแล้ว หายทุกทีคับ

16. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    จุดหลอมเหลวอลูมิเนียม ประมาณ 600 องศาเซลเซียสโน่นครับ

ถ้าขับรถจนจุ๊บลมอลูมิเนียมละลายได้

ผมว่ายางมันคงไปก่อนแล้วแหละครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_elements_by_melting_point

ตามลิ้งค์ครับ จุดหลอมเหลวของธาตุต่างๆ

17. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    ไม่น่านะครับ

18. I_LOVE_ENGIEN_SUBARU

I_LOVE_ENGIEN_SUBARU New Member Member

41
    1
    0
    ของผมไม่ทันได้ลองว่าเปิดได้ไม่ได้ หายก่อนคับแม่งเชี่ยจิงๆ

19. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    มันไม่ได้ละลายหลอกครับ ขี้เกลือมันจับจนแนนมากกว่า เคยเจออยู่ทีอันที่เป็นสีรูปอมยิ้มครับขันยังไงก็ไม่ออกหมุนจนหัวเติมลมขาดต้องเปลี่ยนใหม่

20. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  21. TT_GOVERNMENT

809
    27
    0
    สงสัย แบบนี้ นี่ เอง

:cool::cool::cool:

22. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ไม่รู้นะครับเมื่อวานผมเติมลมยางมีอยู่ล้อหนึ่งเปิดออกยาก
    เหมือนกัน แต่บางทีอาจจะเป็นที่เราขันแน่นไปก็ได้มั้งนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้