สอบถามหน่อยการเปลี่ยนคลัชต์ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Eunos racingbeat, 12 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Eunos racingbeat

Eunos racingbeat New Member Member

34
    0
    0
    สอบถามหน่อยการเปลี่ยนคลัชต์ครับ
    เวลาเปลี่ยนคลัชต์ เปลี่ยนแต่ผ้าคลัชต์ ไม่เปลี่ยนหวีได้ไหมครับ
    แล้วมีผลเสียไรไหมครับ
    ขอบคุณครับ

2. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้าหวีไม่ร้าว หน้าสัมผัสฟลายวีลไม่เปนรอย หมดแค่ผ้า เปลี่ยนแต่แผ่นผ้าก็ได้คับ บางคนไม่ยอมเปลี่ยนด้วยซ้ำไป เอาไปอัดผ้าใหม่มีเยอะเลย

3. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ขออนุญาตตอบนะครับ

>>>เวลาเปลี่ยนคลัชต์ เปลี่ยนแต่ผ้าคลัชต์ ไม่เปลี่ยนหวีได้ไหมครับ<<<

จริงๆแล้วขึ้นอยู่กับว่า เราใช้ครัชแบบไหนครับ ถ้าเราใช้ผ้าครัชเดิม (Std) ใช้หวีครัชเดิมได้ครับ แต่ต้องเช็คดูว่า หวีครัชล้าหรือไม่ ง่ายๆเลยนะครับ เอามือกดไปบนเล็บของหวีครัช ถ้ากดลงเบาๆเลย ไม่สู้มือ แสดงว่าหวีครัชล้า ควรเปลี่ยนหวีครัชครับ โดยปกติแนะนำว่าเปลี่ยนทั้ง 2 อย่างดีกว่าครับ เพราะว่าอายุการใช้งานของครัช ตามเกณฑ์ คือ 100,000 กิโลเมตร หรือ 3 ปี สำหรับรถที่ไม่ค่อยได้ใช้งานนะครับ แต่ถ้าเราใช้งานหนักมากๆ ถ้าครัชหมดไว แต่หวีครัชยังคงสภาพดีอยู่ เวลาเปลี่ยนผ้าครัชใหม่ ควรที่จะเจียรปรับหน้าฟลายวีลใหม่ด้วยนะครับ เพราะว่าเมื่อเราใช้งานมาหนัก หรือใช้งานมานานแล้ว คราบเขม่าจากผ้าครัช จะเกาะบริเวณผิวหน้าของฟลายวีลมาก หรือริ้วรอยจากการเสียดสีของแผ่นครัช จะทำให้หน้าสัมผัสฟลายวีลเป็นเส้น หากเราใส่ผ้าครัชใหม่ลงไป จะทำให้เกิดการกินไม่เท่ากันของครัช บางทีใช้เวลานานกว่าที่ครัชจะกินหน้าสัมผัสได้เท่ากัน หรือบางคันเป็นริ้วรอยมาก หรือเขม่าเกาะมาก ก็จะกินไม่เต็ม ทำให้ครัชจับได้ไม่เต็มที่ครับ :)

4. Eunos racingbeat

Eunos racingbeat New Member Member

34
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    รถผมตอนเปลี่ยน หวี กับ ผ้า ตอนนั้นวิ่งมาประมาณ 30,000 กม.
    แล้วถอดออก มาใส่คลัชซิ่งแล้วว่าจะเปลี่ยนกลับของเดิม เลยคิดว่าจะเปลี่ยนผ้าคลัชด้วยครับ

5. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้