ท่านรู้จัก dihatsu Atrai กันไหมครับ !

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Dave_Crub, 9 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Dave_Crub

Dave_Crub Member Member

34
    1
    8

คือว่าเห็นตัวจริงมาแล้ว....สนใจมากมาย...แต่น่าจะรุ่นก่อนหน้านี้หรือป่าวไม่แน่ใจ..
    เจ้าของบอกว่ารถปี 2003 จดในไทยปี 2008 แบบว่าชอบมาก
    อยากรู้ข้อมูลเบื้องลึกหน่อยน่ะครับ...

2. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ไม่เคยเห็นอะ ไงรอผู้รู้มาตอบอีกที่นะครับ

3. tung@EP 71

tung@EP 71 New Member Member

87
    2
    0
    เคยเห็นแถวบ้านครับ
    ข้างหน้าเหมือนกัน แต่ข้างหลังเป็นกระบะอ่ะครับ ไม่ได้เป็นตัวแวนเหมือนในรูป แต่ก็สวยดีครับ
    ถ้ามีโอกาสได้คุยกับเจ้าของ จะถามข้อมูลให้ครับ :)

4. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    เคยเห็นแต่ตัวนี้อะ ม่ายรู้ใช่อะป่าว

5. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน

6. yungi

yungi New Member Member

95
    3
    0
    คันสีแดงที่คุณ monotone post เป็นรุ่น S100-120ครับ ลองไปดูที่เซียงกง มีคันนึงหลังคาแก้ว สวยมากๆ ส่วนที่บ้านเรามีเยอะๆหน่อยก็ S200v เป็นแวนก็มีหรือว่าจะเป็นกระบะก็มี ส่วนมากนะเป็นเครื่อง 660cc มีทั้งเกียร์ autoและธรรมดา วิ่งชิวๆได้ เห็นเค้าบอกว่าทำความเร็วได้ถึง 120 แต่ไร้ว่า feelเป็นยังไง

ส่วนรุ่นที่พี่เดฟ Post สวยดีนะครับ น่าใช้ดีอะไหล่น่าจะมีขาย แต่ลองศึกษาอะไหล่เครื่องให้ดีๆ เพราะช่างเค้าบอกมาว่ารถพวกนี้กล่องชอบมีปัญหา ปกติญี่ปุ่นอากาศมันออกแห้งๆอ่ะครับ บ้านเราชื้น กล่องรถพวกนี้เลยพังง่ายครับ ยุ่นยังกลัวๆอยู่เลย

เดี๋ยวลองให้คนที่มีความรู้รุ่นนี้มาตอบเพิ่มเติมละกันครับ

รูปที่postเป็นรุ่น s200vครับ บ้านเพื่อนขายอยู่

Emporio ถูกใจสิ่งนี้
  7. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

378
    35
    28
    Atrai มีพื้นฐานมาจาก Hijet ซึ่งรหัสซีรี่ย์จะเป็นหลัก 100
    ที่เห็นวิ่งในไทยบ่อยๆเจออยู่ 3 ซีรี่ย์คือ S100 S200 และ S300
    แล้วมันก็จะเอา Hijet แต่ละตัวออกมาทำเป็น Version ต่างๆ
    ตัวเลขด้านหลังก็จะเปลี่ยนไปแล้วแต่ว่าจะเป็นตัว Cargo Custom Truck Atrai หรืออะไรอีกเยอะ
    รวมถึงมีทั้งเป็นขับ 4 ขับ 2 ช่วงล่างหลังเป็นคอยล์สปริง หรือแหนบ เครื่องโบ หรือไม่โบ
    เท่าที่ทราบมา Atrai จะเป็น Hijet Version ที่ข้างในทำออกมาเพื่อเป็นรถครอบครัว
    เคยเห็นตัว Body S100 มูนรูฟไฟฟ้าบานใหญ่ยาวไปถึงเบาะหลัง
    ตัวในรูปน่าจะเป็นตัวซีรีย์ S300 แต่รหัสจริงๆไม่รู้ว่าอะไร
    คันแดงจะเป็นซีรีย์ S100 ส่วนคันยุ่นเป็นซีรีย์ S200

อะไหล่มีเยอะที่เซียงกง เพราะHijet รุ่นใหม่ๆเริ่มเอามาทำเป็นรถกระป้อกันแล้ว
    เรื่องกำลังของเครื่อง ก็ดูกระป้อเมืองไทยวิ่งเอา คนเต็มรถมันยังวิ่งเร็ว
    แต่ความเร็วปลายต้องทำใจ เกียร์มันทดมาเพื่อกำลังแรงต้น

เท่าที่เคยขับเครื่อง ef660 cc Turbo ทำไมรู้สึกว่ามันแรงกว่า WagonR 1000cc Turbo ของยุ่นก็ไม่รู้นะ
    :D

8. yungi

95
    3
    0
    พี่ปอเคยเห็นคอ ID รถยุ่นยังพี่ ม่ายรุว่าทำไมของเครื่อง 1000cc turbo เล็กกว่า 660 cc turbo เกือบเท่าตัวเลยพี่ 555+

9. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    ของผมเหมือนคันแดง อะครับ 660 cc.TURBO AUTO

10. yungi

95
    3
    0
    จำยุ่นได้มั้ยครับพี่ เคยไปดูรถพี่มาแล้ว ที่พี่อ้วนแนะนำไปอ่ะครับ อิอิ

11. Dave_Crub

Dave_Crub Member Member

34
    1
    8
    รุ่น..ที่สนใจ..น่าจะเป็น S200 นะ... แต่งออกแนว VIP นิดหน่อย..รถอยู่แถวบางกรวย เจ้าของเขาทำอู่สี..ไม่รู้เคยมีใครไปดูหรือยัง...รถสีขาวมีเสกริตร์..รอบคันแล้ว ..เออ...พอดี..มีคนรู้จักเขาบอกมาว่าเกียร์ที่พวงมาลัยแบบนี้มีปัญหาบ่อย...ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้