เผื่อมีประโยชน์สำหรับพี่น้องคร๊าบบบ.... ++เทคนิคขับรถลุยน้ำท่วมในลักษณะต่าง ๆ++ :D:D:D

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย jojo9, 3 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ที่มา
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=7686842#post7686842

1. การขับรถเมื่อฝนตกหรือถนนลื่น จำเป็นต้องระวังเป็นอย่างมากขณะฝนตกใหม่ๆ ถนนจะลื่นมาก เพราะน้ำฝน ฝุ่นโคลน จะรวมกันกลายเป็นฟิล์มรองรับระหว่างยางกับพื้นถนน รถจะเกิดการลื่นเสียหลักเมื่อวิ่งผ่าน หากขับรถฝ่าสายฝนต้องลดความเร็วลงให้มากกว่าปกติ ควรใช้เกียร์ต่ำกว่าปกติ 1 เกียร์ จะทำให้รถเกาะจับถนนไดดีขึ้นขณะขับรถให้เปิดไฟหรี่หรือไฟใหม่ตามแต่สถานการณ์ การเปิดไฟจะช่วยให้รถคันอื่นมองเห็นเรา ควรหลีกเลี่ยงการเบรกอย่างรุนแรง และกะทันหักจะทำให้รถลื่นไถลหรือหมุนกลางถนนได้ ถ้ารถเริ่มเสียหลักให้ผู้ขับขี่ถอนคันเร่งจะทำให้รถเกาะขับถนนได้ดี รถวิ่งผ่านแอ่งน้ำ ให้ยกเท้าออกจากคันเร่งโดยทันที อย่าเบรก อย่าหักพวงมาลัย จับพวงมาลัยให้แน่น เมื่อรถลดความเร็วลงหรือผ่านแอ่งน้ำไปแล้ว รถก็จะเริ่มจับเกาะถนนได้ และก็สามารถควบคุมได้

2. ระดับน้ำท่วมผิวถนน คือ ระดับความลึกของน้ำประมาณไม่เกิน 6 นิ้ว ไม่มีผลต่อรถของเรา ส่วนที่จมน้ำจึงมีเพียงลูกหมากและบูชยางของระบบรองรับและระบบบังคับเลี้ยวเท่านั้น ชิ้นส่วนเหล่านี้ถูกออกแบบมาให้แช่น้ำชั่วคาวได้โดยไม่เกิดความเสียหาย สิ่งสำคัญที่สุด คือ การรักษาระดับความเร็วของรถ โดยขับให้ช้าที่สุดเท่าที่จะทำได้ น้ำที่ถูกล้อรถรีดด้วยความเร็วจะทะลักพุ่งออกมาทางด้านข้างอย่างแรง ฉีดไปที่ห้องเครื่องยนต์ อาจทำให้กระแสไฟจุดระดับลัดวงจร และเครื่องดับ หรือไม่ก็ฉีดไปบนห้องเกียร์และเล็ดลอดเข้าไปภายในทำให้น้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพได้

3. ระดับที่ผิวน้ำสูงถึงท้องรถเป็นครั้งคราว ขณะขับรถจะได้ยินเสียงน้ำกระทบท้องรถค่อนข้างดัง ควรขับให้ช้าที่สุดเท่ี่จะทำได้ หลีกเลี่ยงการตกหลุมที่มองไม่เห็น โดยสังเกตจากรถคันหน้าและพยายามจำแนวไว้ ความลึกระดับนี้ จานเบรกจะจมอยู่ในน้ำตลอดเวลา รถที่ใช้ ดรัมเบรก ประสิทธิภาพการทำงานจะลดลงอย่างมาก หากพ้นช่วงน้ำท่วมจะต้องทดสอบเบรกทันที โดยการเบรกและเร่งความเร็วสลับกันไป เพื่อให้ผ้าเบรกรีดน้ำจากจานเบรก และเพื่อให้จากเบรก หรือดุมเบรกร้อนจนน้ำระเหยเป็นไอหมด

4. ระดับที่น้ำท่วมเลยท้องรถ ไม่ว่าจะขับช้าเพียงใด น้ำก็อาจจะทักลักท่วมห้องเกียร์และเฟืองท้าย (รถขับเคลื่อนล้อหลัง) ผสมกับน้ำมันเกียร์ และน้ำมันเฟืองท้าย ทำให้เสื่อมสภาพฟันเฟืองต่างๆ ภายในจะสึกหรออย่างรวดเร็ว เนื่องจากน้ำใต้ท้องรถจะแทรกซึมเข้ามาทางจุกยางหลายจุดจากพื้นรถ พรมและฉนวนกันเสียงจะชุ่ม หากเจ้าของรถไม่รีบรื้อเก้าอี้ และถอดออกมาผึ่งแดดรถบางรุ่นจะมีศูนย์ควบคุมระบบอิเล็กทรอนิกส์ (E C U) อยู่ใต้เก้าอี้ซึ่งชิ้นส่วนนี้มีราคาสูงมาก หากความชื้อเล็ดลอยเข้าไป จะชำรุดภายในเวลาเพียงไม่กี่วัน ส่วนด้านห้ารถก็เกิดความเสียหายไม่น้อย เช่น ใบพัดของพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ ซึ่งอยู่ด้านหลังของหม้อน้ำ จะดูดน้ำจากด้านหน้าใบพัดซึ่งทำจากพลาสติก จึงงอไปทางด้านหน้า ครูดกับรังผึ้งหม้อน้ำจนหัก น้ำซึ่งถูกกันชนหน้ารถดันจนสูงอาจทะลักเข้าทางขั้วของโคมไฟหน้า กลายเป็นไอน้ำสะสมอยู่ภายในและจะทำลายผนังโคมที่ฉาบปรอทไว้ซึ่งจะทำให้หลุดล่อนในเวลาไม่นาน

5.ระดับน้ำที่ท่วมจนถึงไฟหน้า เป็นระดับน้ำที่อันตรายที่สุด หากขับหรือจอดอยู่นานน้ำท่วมภายในห้องโดยสารจนถึงเบาะนั่ง ห้องเกียร์และเฟืองท้ายจะถูกท่วมมิด หากเครื่องยนต์ไม่ดับไปเสียก่อน เนื่องจากระบบจุดระเบิดขัดข้องและผู้ขับยังฝืนขับตด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ (โดยเฉพาะรถเครื่องยนต์ดีเซลจึงไม่ต้องอาศัยกระแสไฟจุดระเบิด) น้ำจะทักเข้าทางท่อดูดอากาศ ผ่านไส้กรองอากาศ ท่อไอดีและเข้าไปในกระบอกสูบ ลูกสูบที่กำลังเคลื่อนที่ขึ้นอย่างรวดเร็วจะกระแทกกับปริมาตรน้ำอย่างรุนแรง (ไฮดรอลิกลอค) จนลูกสูบและก้านสูบชำรุดทันที

เพราะฉะนั้นระดับน้ำที่เรายังใช้งานได้โดยไม่เกิดความเสียหาย คือ ระดับน้ำท่วมผิวถนน และระดับที่ผิวน้ำสูงถึงท้องรถเป็นครั้งคราวเท่านั้น วิธีปฏิบัติตนที่ถูกต้องเมื่อต้องเผชิญกับถนนที่มีน้ำท่วมลึกจำเป็นต้องหลีกเลี่ยง โดยกลับรถเพื่อเปลี่ยนเส้นทาง หรือหาที่จอดรถซึ่งน้ำท่วมไม่ถึงไว้ก่อนแล้วหายานพาหนะอื่นไปแทน เป็นการประหยัดค่าซ่อมรถได้มากทีเดียว ถึงแม้จะไม่ต้องจ่ายเงินค่าซ่อมเองก็ยังไม่คุ้มอยู่ดี เพราะเกิดความเสียหายอย่างต่อเนื่องมีมาก ชิ้นส่วนบางอย่างอาจชำรุดหลังจากโดนน้ำมาแล้ว 6 เดือนก็ได้

หากมีปัญหาความนำรถเข้าศูนย์บริการเพื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ และน้ำมันเฟืองท้ายหลังจากลุยน้ำลึกมาทุกครั้ง และให้เจ้าหน้าที่บริการถอดเก้าอี้ และตรวจด้านล่างของพรมปูพื้นว่ามีน้ำรั่วเข้าถึงหรือไม่ รถที่ลุยน้ำลึกมาแล้ว หากถึงที่หมายหรือรถพ้นน้ำ ห้ามดึงเบรกมือทิ้งไว้เด็ดขาด เพราะเมื่อน้ำแห้งผ้าเบรกจะยึดกับจานเบรกจะทำให้เกิดสนิมจนไม่สามารถเคลื่อนรถออกไปได้

BiggyCat และ โบตั๋นน้อย ถูกใจสิ่งนี้
  2. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    สาระดี คร๊าบ +ไปปปปปปป :D :D :D

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  3. sonnyza

sonnyza New Member Member

445
    31
    0
    ดีคาบ

4. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    แหล่ม เลย :)

5. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    ขอบคุณคาบบบบบบบบบบบบบบบ

ของดีดี

6. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

7. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    แหล่มไปทู้นี้ เข้ากับสถานการณ์ เยี่ยมๆๆๆๆๆ

8. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    แหม่มมมมมม

ของเค้าดีจิงๆ

9. เห้อ พวกนี้นี่ มีแต่เรื่อง ดีดี
    5555555555

10. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    แหล่มเลยค้าบบบบบบบบบบ

11. rose.track

rose.track New Member Member

263
    54
    0
    ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดีๆครับ

12. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ขอบคุณคร๊าบบบ พี่โจ้

13. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ขอบคุณคับ แต่ผมลุยน้ำท่วมมาและ ช่วงที่น้ำท่วม ลพบุรีใหม่ๆ ไม่ถึง ท้องรถคับ ขับคลานเป็นเต่าเลยล่ะ อิอิ

เหตุเกิดเมื่อวันเสาร์ที่ 20 กันยายน 2551 เลยครับ จำได้แม่นเลย

วันเสาร์แฟนผมจะไปเรียนแล้วผมก็จะไปด้วย ไปนั่งทำงานมั่ง ทำนู่ทำนี่ไปทั่ว แล้วตกเย็นผมก็จะเข้ามาส่งแฟนที่บ้าน

คือบ้านแฟนผมจะต้องผ่านหมู่บ้านนึงก่อน แล้วก็จะถึงหมู่บ้านแฟนผม ตอนเข้ามาประมาณ 6 โมงเย็นก็ปกติดี แต่ตอนขาออก

ประมาณ 2 ทุ่ม ถนนบริเวณท้ายหมู่บ้านที่ต้องผ่านตอนแรกน้ำมันมามิดถนนเลย 2 ชมเอง (แต่น้ำประมาณแค่แก้มยางได้)

พอวันรุ่งขึ้น ตรงถนนตรงนั้น น้ำขึ้นอีกเกือบถึงน้องชายเลยคับ เลยต้องจอดรถไว้หมู่บ้านนั้นแล้วให้แฟนขี้มอไซมารับท้ายหมู่บ้าน

แล้วผมเดินลุยน้ำเข้าไป อิอิ พอวันเสาร์ต่อมา น้ำขึ้นอีก เลยต้องพึ่งรถที่มีรหัสเครื่อง ระดับ 8000 cc (น่าจะเป็นเครื่องแปดสูบไม่โบ) เข้าไป

GA80 (Kubota) +++++ 8000 cc ไม่เชื่อเดียวถ่ายรูปมาให้ดู:D:D:D:D

GA15 ก็ 1500 cc
    GA16 ก็ 1600 cc

สนุกสนานกันไปน้ำท่วม

คัยสนใจเครื่องรหัสนี้รีบๆ หามาลงกันนะ แรงกว่า VE แน่นอน

14. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ดีๆๆ

15. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
  16. Sam_osk

Sam_osk New Member Member

61
    4
    0
    ขอบคุณครับ :)
    ขออนุญาตนำไปเผยแพร่ต่อด้วยครับ

17. armkub

armkub New Member Member

46
    31
    0
    ข้อมูลเยี่ยมมากครับ ขอบคุณครับ

18. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ฝนตกน้ำท่วม = ศัตรูหมายเลข 1 ของรถโหลด

19. pkanonwe

pkanonwe New Member Member

163
    3
    0
    ขอบคุณครับได้ความรู้ดีจัง

20. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    ขอบคุณที่เป็นห่วงพี่น้องชาวเราครับ

21. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เจอน้ำทีไร LSD ทำงาน ตลอด อิอิ ไม่รู้ทำไม :D

22. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    ขอบคุณครับ เป็นความรู้ที่ดีมากเลยครับ

23. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ความรู้อีกแล้นนนนนนน

24. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ขอบคุณมากคร้าบสุดหล่อ...:D

25. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ความรู้ครับ

26. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดีนะครับ...

27. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ความรู้อีกเเหละ คับ ขอบคุณมากคับ พี่

28. สายลมพเนจร

สายลมพเนจร New Member Member

66
    48
    0
    ขอบคุณมากครับผม

แล่มเลย................

29. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    สาระ ดี มาก ๆ เลยครับ

30. อาบัง

อาบัง New Member Member

699
    448
    0
    ของดี ๆ ครับ
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้